ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนแนะนำมือใหม่ด้วยครับ  (อ่าน 3797 ครั้ง)

ออฟไลน์ Best79

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
รบกวนแนะนำมือใหม่ด้วยครับ
« เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 07:39:58 AM »
ขออนุญาตถามนอกเหนือกันดั้มหน่อยครับ หาคนตอบไม่ได้จริงๆ

ตอนเด็กๆไม่มีตังค์ซื้อรถมินิ4wdกะเค้า

ตอนนี้มีตังค์แล้วเลยซื้อมาเล่นบ้างครับ

ผมมือใหม่มากๆ ไม่เคยทำสีเลย ถ้าบางคำถามดูโง่ไปต้องขออภัยด้วยนะครับ

มีคำถามอยากถามพี่ๆดังนี้ครับ

1.ผมซื้อสีมาแล้ว เป็นสีสูตรacrylic ของทามิย่าที่ขวดละ80บาท
ผมลองหมุนขวดดู พบว่าสีมันเเยกชั้นนอนก้น

แบบนี้แก้ไขยังไงครับ เอาไม้จิ้มฟันคนให้เข้ากันเป็นเนื้อเดียวได้เลยมั้ยครับ

หรือเขย่าให้เข้ากันเอา แล้วต้องเติมทินเนอร์ลงไปมั้ยครับ

2.เวลาผมจะใช้สี ให้เอาพู่กันจุ่มลงในขวดโดยตรงได้เลยมั้ยครับ

หรือต้องเอาเทลงจานสีก่อน

3.การเอาสีเทลงจานสีควรใช้หลอดหยดมั้ยครับ

หรือเทกะๆเอาได้เลย

4.เวลาผมจะทาสีด้วยพู่กัน ผมจะต้องผสมทินเนอร์ลงไปในสีอีกมั้ยครับ

หรือสามารถทาได้เลย

5.เวลาล้างสีออกจากพู่กันใช้อะไรล้างครับ

ใช้ทินเนอร์ที่ใส่ขวดขายตามร้านอุปกรณ์ก่อสร้างล้างได้มั้ยครับ

6.เวลาเอาพู่กันที่ล้างสีแล้ว ทำให้แห้งใช้อะไรเช็ดครับ

ใช้ทิชชู่ได้มั้ยครับ จะทำให้มีเศษฝุ่นจากทิชชู่ไปติดสีรึเปล่าครับ

7.ผมมีเคลียร์กึ่งเงาของทามิยาอยู่

อยากถามว่าต้องติดสติกเกอร์ทั้งหมดก่อนพ่นเคลียร์

หรือต้องพ่นให้เสร็จก่อนค่อยติดสติกเกอร์ครับ

(ผมเห็นที่กระป๋องมันเขียนว่า “ห้ามพ่นบนดีคอล”)

8.เวลาทาสีเสร็จ ต้องเอาไปล้างน้ำยาล้างจานแล้วผึ่งให้แห้งก่อนพ่นเคลียร์นึเปล่าครับ

9.ผมซื้อretarderมาแล้ว มันจำเป็นต้องผสมretarderก่อนทาด้วยพผู่กันหรือไม่ครับ

10. ทำไมสีอีนาเมลของทามิย่า ไม่มีretarder ขายครับ

ผมดูในเน็ตก็มีแต่อะคริลิค

หรือมันไม่ต้องใช้ครับ

ผมขออนุญาตถามเท่านี้ก่อนครับ

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: รบกวนแนะนำมือใหม่ด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 11:06:36 AM »
1.ขวดกลมฝากลมใช่ไหมครับ

ไม้จิ้มฟันเเหละดีสุดกวนๆ
 ลองเอาพู่กันทาบนเศษโมเดลเก่าๆดูก่อน ทดสอบว่าสีข้นไปไหม พู่กันที่เหมาะกับการทาที่สุดคือพู่กันเเบนครับ มันมี ทินเนอร์เฉพาะครับ ถ้าสีข้นไปต้องผสม ทินเนอร์ของเค้า

2.จุ่มจากขวดโดยตรงได้เลยครับ

3.กะๆเอาก็ได้ครับ

4.ถ้าข้นไปต้องผสมครับ

5.ได้ครับ

6.ทิชชู่ก็ได้ครับ หรือกลัวเศษทิชชู่ก็ใช้ฟองน้ำ

7.ไม่เคยเห็นนะ มีด้วยเหรอครับ ส่วนมากเคลียร์ก็พ่นทับหลังติดรูปลอกนะ เคลียร์เเบบไหน มีรูปไหมครับ
 ควรรอให้รูปลอกเเห้งสนิทสักหน่อยก่อนพ่น ถ้าไม่เเน่ใจก็เอาเศษๆรูปลอกที่ไม่ใช้ มาเเปะโมเก่าๆเเล้วลองพ่นดูนะครับ

8.ไม่จำเป็นเลย มีเเต่คนเขาล้างโมก่อนทำสีนะครับ

9.

ช่วยให้สีเเห้งช้าทาเรียบขึ้นครับ เชื้อน้ำทาเรียบสู้เชื้อน้ำมันไม่ได้นะครับ ประสบการณ์ส่วนตัวนะ

10. สี อินาเมล ทามิย่ามันเหมาะกับการทาที่สุดเเล้วครับเเห้งช้าทาได้เรียบเนียนไม่จำเป็นต้องมี รีทาร์เดอร์

:iconvsign:  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2019, 11:12:56 AM โดย gon pumjorn »

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 03:34:40 PM »
1.ขวดกลมฝากลมใช่ไหมครับ

ไม้จิ้มฟันเเหละดีสุดกวนๆ
 ลองเอาพู่กันทาบนเศษโมเดลเก่าๆดูก่อน ทดสอบว่าสีข้นไปไหม พู่กันที่เหมาะกับการทาที่สุดคือพู่กันเเบนครับ มันมี ทินเนอร์เฉพาะครับ ถ้าสีข้นไปต้องผสม ทินเนอร์ของเค้า

2.จุ่มจากขวดโดยตรงได้เลยครับ

3.กะๆเอาก็ได้ครับ

4.ถ้าข้นไปต้องผสมครับ

5.ได้ครับ

6.ทิชชู่ก็ได้ครับ หรือกลัวเศษทิชชู่ก็ใช้ฟองน้ำ

7.ไม่เคยเห็นนะ มีด้วยเหรอครับ ส่วนมากเคลียร์ก็พ่นทับหลังติดรูปลอกนะ เคลียร์เเบบไหน มีรูปไหมครับ
 ควรรอให้รูปลอกเเห้งสนิทสักหน่อยก่อนพ่น ถ้าไม่เเน่ใจก็เอาเศษๆรูปลอกที่ไม่ใช้ มาเเปะโมเก่าๆเเล้วลองพ่นดูนะครับ

8.ไม่จำเป็นเลย มีเเต่คนเขาล้างโมก่อนทำสีนะครับ

9.

ช่วยให้สีเเห้งช้าทาเรียบขึ้นครับ เชื้อน้ำทาเรียบสู้เชื้อน้ำมันไม่ได้นะครับ ประสบการณ์ส่วนตัวนะ

10. สี อินาเมล ทามิย่ามันเหมาะกับการทาที่สุดเเล้วครับเเห้งช้าทาได้เรียบเนียนไม่จำเป็นต้องมี รีทาร์เดอร์

:iconvsign:  :iconvsign:

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณที่สละเวลามาตอบครับ

ใช่ครับสีที่ผมซื้อขวดฝากลมครับ

ผมลองดูแล้วไม่สำเร็จครับ

ผม ผสมสี 12 หยด รีทารด์เดอร์4 หยด

สีที่ลองทาวันนี้คือ x-18 ดำกึ่งเงาครับ

ทาออกมาผลงานเป็นแบบนี้ครับ

https://img.live/image/7Pjx3u

https://img.live/image/7PjyHc

https://img.live/image/7PjjSn

https://img.live/image/7PjPJ5

ผมประสบปัญหามากเวลาทาสีคือ สีมันไม่ดำพอจะกลบสีขาวพื้นได้ในทีเดียว

แต่พอผสมรีทารดเดอร์น้อยลงกลับทำให้สีแห้งแข็งและทาได้ไม่เรียบเนียน

แบบนี้ผมผสมอัตราส่วนผิดใช่มั้ยครับ

ที่ถูกต้องต้องอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

ปัญหาอีกข้อที่ผมเจอคือ สีชอบเลอะออกมาจากแนวที่เราทำไว้

ผมใช้ทิชชู่เช็ดทันทีไม่ค่อยออก

เอา tamiya x-20a จุ่มทิชชู่เช็ดก็ไม่ออก

ปวดหัวเลยครับ อ่านมาจากเน็ตบอกสีสูตรน้ำเช็ดน้ำเปล่าก็ออก

เอาจริงๆเช็ดยากมากและมักเหลือคราบแบบนี้

https://img.live/image/7Pj3me

สุดท้ายผมต้องเอาโมลงสบู่เอาแปรงสีฟันขัดออก ชั่วโมงนึงกว่าจะออกหมด(แต่เหลือรอยดำๆเป็นปื้นๆอยู่ดี ไม่สะอาดขาว100%)

แบบนี้ผมควรทำอย่างไรดีครับ ในการเก็บสีที่เกินออกมา

รู้สึกกังวลมากเลยครับถ้าทาไปแล้วเลอะอีก

กลัวลบไม่ออก

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 03:49:58 PM »
 :iconsmile:
ถ้าจะล้างสีออกคลีนๆ ควรใช้ทินนเอร์กันเซ่ หรือน้ำยาล้างสีโมเดลโดยตรงจะดีกว่าครับ ไม่กัดพลาสติก
จริงๆสีดำนี่กลบสีอื่นได้หมดเลยนะครับ อาจจะผสมเหลวไป
อาจต้องกวนสีหรือปล่อยให้มันระเหิดจะได้ข้นขึ้น ลองใจเย็นๆเเล้วทาใหม่ดู

ลองฝึกทาดูก่อนครับ
อย่างที่บอกครับสูตร อครีลิค ทายากกว่า อินาเมล ผมเคยลองหลายครั้ง สูตรน้ำเหมาะกับการพ่นมากกว่า  :iconnasty:

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2019, 09:03:33 PM »
:iconsmile:
ถ้าจะล้างสีออกคลีนๆ ควรใช้ทินนเอร์กันเซ่ หรือน้ำยาล้างสีโมเดลโดยตรงจะดีกว่าครับ ไม่กัดพลาสติก
จริงๆสีดำนี่กลบสีอื่นได้หมดเลยนะครับ อาจจะผสมเหลวไป
อาจต้องกวนสีหรือปล่อยให้มันระเหิดจะได้ข้นขึ้น ลองใจเย็นๆเเล้วทาใหม่ดู

ลองฝึกทาดูก่อนครับ
อย่างที่บอกครับสูตร อครีลิค ทายากกว่า อินาเมล ผมเคยลองหลายครั้ง สูตรน้ำเหมาะกับการพ่นมากกว่า  :iconnasty:

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 25, 2019, 08:47:51 PM »
คุณgonตอบได้กระจ่างมาก

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 26, 2019, 01:58:22 AM »

แต่พอผสมรีทารดเดอร์น้อยลงกลับทำให้สีแห้งแข็งและทาได้ไม่เรียบเนียน

แบบนี้ผมผสมอัตราส่วนผิดใช่มั้ยครับ

ที่ถูกต้องต้องอัตราส่วนเท่าไหร่ครับ

เรื่องอัตราส่วนนี่บอกไม่ได้เหมือนกันครับ ต้องค่อยเติมใจเย็นๆ เพราะสีพออออกมาวางขายมันก็ระเหิดไปเรื่อยๆ ข้นเหลวไม่เท่ากันเเต่ละขวด

คุณgonตอบได้กระจ่างมาก

ตอบเท่าที่รู้ครับ  :iconvsign:   :iconfreak:

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 27, 2019, 12:19:47 PM »
ขอบคุณมากๆครับที่สละเวลามาตอบ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นมากเลยครับ