MODEL ZONE > Work-in-Progress / สียังไม่แห้ง

[W.I.P] 1:72 VF-1S Battroid Valkyrie Bandai

(1/10) > >>

BOY:

เอาโมเก่ามาลองฝึกจิต นั่งประกอบและขัดให้เหนื่อยเล่น แต่มันได้ความรู้สึกเป็นวัยรุ่นครั้งที่ได้รู้จักโมเดลและดูMacross ในสมัยนั้นได้เป็นอย่างดี ตัวนี้ได้มาจากไหนนึกไม่ออก แต่นู้ว่ามันขลังมาก ผมประกอบและพอกTamiya Putty ไว้นานแล้ว หมดไฟไปก็หลายครั้ง แต่คราวนี้ขอลองอีกครั้ง..

หน้ากล่อง เป็นภาพวาดได้บรรยากาศ ไม่ต้องหวือหวาเลอะเยอะแยะเหมือนโมรุ่นใหม่

ใบต่อ เรียบง่าย แค่นี้ ตอนนั้นก็เจ๋งแล้ว

ต่อเสร็จแล้วจะได้อย่างนี้นะ (ถ้าเสร็จ)

บรรยายรายละเอียด ถ้าแปลออกจะสนุกยิ่งขึ้น

แผงที่ให้มาทั้งหมด

ประกอบง่ายดีนะ

ถ้าไม่เรื่องมากน่าจะเสร็จ

ลองTest Fit

ปัญหาคือมันมีชิ้นตรงข้อเท้าหลวมซะแล้วจะแก้ยังไงดี

Decal เหลืองซะละ

ในกล่องมีหัวรุ่น J มาให้ด้วย สามารถเลือกทำได้ เอาหัวแบบไหนดีนะ

valkyrie:
ตัวนี้เข้ามาที่แรกคือ ไทยไดมารูคับ ออกมาไล่เลี่ยกับกันดั้มเลยห่างกันไม่น่าเกิน 6 เดือนถ้าจำไม่ผิด หลังจากไดมารูปิดจะมีแบบแปลงได้ 3 ร่างเข้ามาที่มาบุญครอง ราคา 700-800 บาท ถือว่าแพงมากสมัยนั้น แต่มาครอสที่ขายที่ไทยไดมารูจำได้ว่าราคากล่องนึงไม่ถึง 100 น่าจะ 60-80 บาทเนี่ยแหละคับ ผมเล็งไว้ตัวที่มีเรโดมบนหลังราคาตอนนั้นเกือบ 300 ตังค์ไม่พอต้องเก็บเพิ่มแต่พอจะไปเอาไม่มีแล้ว ...

gon pumjorn:
อะ นี่มันโมย้อนอดีตชัดๆ คลาสสิคๆ :iconwish:
  เห็นเเบบนี้ทำให้นึกถึงหุ่นเหล็กวาลกิรี่ตัวโตๆเลย พูดถึง ไดมารูตอนนั้น ผมชอบโดดเรียนไปดูของเล่นกะหนังสือญี่ปุนกับเพื่อน  ที่ร้านไทยบุนโดบ่อยๆ :iconcry:
รอชมนะครับ ชิ้นส่วนน้อย เเต่รอยผ่าเยอะ

ปล ชอบงานเพนท์หน้ากล่องยุคนั้นมากไม่รกดี สวยเด่นมาก ทีแปรงไม่หลอกตาเหมือนงานคอม :icongift:

BOY:

--- อ้างจาก: valkyrie ที่ สิงหาคม 27, 2019, 12:48:24 AM ---ตัวนี้เข้ามาที่แรกคือ ไทยไดมารูคับ ออกมาไล่เลี่ยกับกันดั้มเลยห่างกันไม่น่าเกิน 6 เดือนถ้าจำไม่ผิด หลังจากไดมารูปิดจะมีแบบแปลงได้ 3 ร่างเข้ามาที่มาบุญครอง ราคา 700-800 บาท ถือว่าแพงมากสมัยนั้น แต่มาครอสที่ขายที่ไทยไดมารูจำได้ว่าราคากล่องนึงไม่ถึง 100 น่าจะ 60-80 บาทเนี่ยแหละคับ ผมเล็งไว้ตัวที่มีเรโดมบนหลังราคาตอนนั้นเกือบ 300 ตังค์ไม่พอต้องเก็บเพิ่มแต่พอจะไปเอาไม่มีแล้ว ...

--- End quote ---

ความจำดีมากๆเลย ห้างไดมารูนี่ไม่ได้ยินคนเอ่ยชื่อนี้มานานแล้ว ดีใจจริงๆมีคนร่วมสมัย55

แบบแปลงได้3ร่าง ดูๆไปทุกวันนี้ผมว่ามันยังClassic อยู่เลย อยากได้อยู่เหมือนกัน แต่ที่อยากได้มากกว่าคือตัว Valkyrie Armor

ตอนเเผ้กๆผมมีMacrossสำเร็จที่มันขนาดกลางไม่ใช่ตัวใหญ่เป็น VF-1Aสีน้ำตาล เสียดายไปตัดเขามันให้สั้นลงจะได้แปลงร่างง่าย แต่ทุกวันนี้หาไม่เจอละ ว่าจะลองหามือ2มาเล่นให้หายคิดถึง แต่เรามาสายโมเดลเลยอยากประกอบทำสีมากกว่า

--- อ้างจาก: gon pumjorn ที่ สิงหาคม 27, 2019, 06:01:55 AM ---อะ นี่มันโมย้อนอดีตชัดๆ คลาสสิคๆ :iconwish:
  เห็นเเบบนี้ทำให้นึกถึงหุ่นเหล็กวาลกิรี่ตัวโตๆเลย พูดถึง ไดมารูตอนนั้น ผมชอบโดดเรียนไปดูของเล่นกะหนังสือญี่ปุนกับเพื่อน  ที่ร้านไทยบุนโดบ่อยๆ :iconcry:
รอชมนะครับ ชิ้นส่วนน้อย เเต่รอยผ่าเยอะ

ปล ชอบงานเพนท์หน้ากล่องยุคนั้นมากไม่รกดี สวยเด่นมาก ทีแปรงไม่หลอกตาเหมือนงานคอม :icongift:

--- End quote ---

อยากหามาเล่นเหมือนกันครับ Valkyrie หุ่นเหล็กดูคลาสสิคดีครับ หน้ากล่องMacrossผมว่าสวยกว่าGundamเมื่อเทียบสมัยกันนะ เป็นภาพวาด มีรุ่นหลังๆเป็นภาพวาดตัวละครด้วยซ้ำไป แต่ข้างในกล่องเหมือนเดิม

gon pumjorn:
VF 1J 1/72 รุ่นเเปลงร่างได้ กล่องเเรกของผมนี่ซื้อที่สะพานเหล็กครับ ร้านเจ๊ใหญ่
ตัวเเรกๆเลยผมพ่นสี จำได้ว่าทำออกมาเละเทะหมดเลย ตอนนั้นขัดพุตตี้ยังไม่เป็นเลย  :iconsweat:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version