ผู้เขียน หัวข้อ: มาโชว์มุม ทำงานโมเดลกัน ครับ  (อ่าน 6110 ครั้ง)

ออฟไลน์ atiwut2540

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
มาโชว์มุม ทำงานโมเดลกัน ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2019, 08:26:30 PM »
สวัสดีครับ  วันนี้อยากจะมาหาไอเดียและแรงบันดาลใจในการทำงานโมเดลของเล่นในเวลาว่าง

โดยอยากจัดมุมมุมนึง ไว้เป็นมุมทำงานโมเดลของเรา เลยอยากจะมาแลกเปลี่ยนแบ่งปันไอเดีย
การจัดมุมทำโมเดลของเพื่อนๆ แต่ละคน ว่าใครจัดวางตำแหน่งของโต๊ะยังไง อุปกรณ์จัดวางอย่างไร
มุมทำสีมีการจัดวางอุปกรณ์อย่างไรบ้าง (ถ้ามีภาพประกอบด้วยจะขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง) ทั้งหมดนี้ก็เพื่อ
เป็นแนวทางให้กับผมและเพื่อนคนอื่นๆ อีกหลายคนด้วย จะมาในรูปแบบฉบับของคนอยู่บ้าน หรือ
คนอยู่คอนโด ก็ได้ครับ (โดยส่วนตัว จขกท. อยู่คอนโดครับ แหะๆ) มาแบ่งปันกันครับผม

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: มาโชว์มุม ทำงานโมเดลกัน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 12:18:59 AM »
สมัยก่อน เวลาจะทำสี ต้องยกโต๊ะออกมากางวางไว้ตรงระเบียงข้างบ้านตรงที่อากาศถ่ายเท วางโคมไฟ จัดวางปากกาพ่นสีและปั๊มบม กว่าจะจัดเสร็จเกือบ10นาที ทำไปพอมืดก็ต้องเบิก แสงไม่พอ เก็บอีก 15 นาที เหนื่อย สักพัก ลองเช่าหอพัก วางโต๊ะพ่นสีและอุปกรณ์ตรงหน้าต่างข้างประตูที่เดินไประเบียงมพเป็นการทำงานที่ง่ายขึ้นทเพราะไม่ต้องคอยจัด วางของทิ้งไว้ได้เลย พอทำบ้านเสร็จก็มีมุมของตัวเองครับ ยิ่งสบายใหญ่ แต่เวลาทำจะน้อยลงตามไป ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ

ออฟไลน์ atiwut2540

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: มาโชว์มุม ทำงานโมเดลกัน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 10:05:03 AM »
สมัยก่อน เวลาจะทำสี ต้องยกโต๊ะออกมากางวางไว้ตรงระเบียงข้างบ้านตรงที่อากาศถ่ายเท วางโคมไฟ จัดวางปากกาพ่นสีและปั๊มบม กว่าจะจัดเสร็จเกือบ10นาที ทำไปพอมืดก็ต้องเบิก แสงไม่พอ เก็บอีก 15 นาที เหนื่อย สักพัก ลองเช่าหอพัก วางโต๊ะพ่นสีและอุปกรณ์ตรงหน้าต่างข้างประตูที่เดินไประเบียงมพเป็นการทำงานที่ง่ายขึ้นทเพราะไม่ต้องคอยจัด วางของทิ้งไว้ได้เลย พอทำบ้านเสร็จก็มีมุมของตัวเองครับ ยิ่งสบายใหญ่ แต่เวลาทำจะน้อยลงตามไป ไว้จะถ่ายรูปมาให้ชมนะครับ

รอชมเลยครับ กำลังหาตัวอย่างในการจัดมุมทำสีพอดี ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 10:57:07 AM »
  ผมทำเเทบทุกที่เลยครับ ที่บ้าน ที่ออฟฟิศ เดี๋ยวจัดฉากให้ดู  :iconfreak:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2019, 09:01:47 PM »
พูดถึงทำนอกสถานที่นี่ก็สนุกดีนะครับ ผมแบกกล่องโมไปข้างนอกพร้อมชุดเคลื่อนที่เร็ว มีคีม 2แบบ และ Art Knife ตะไบเล็กๆ แอบติดกาวไปด้วย บางทีก็อายคนเขาเหมือนกันนะครับ บางที่อากาศไม่ถ่ายเทไม่กล้าหยอดกาวเลย