ผู้เขียน หัวข้อ: Fine Molds 1/72 Millennium Falcon  (อ่าน 6588 ครั้ง)

ออฟไลน์ Win

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Fine Molds 1/72 Millennium Falcon
« เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 03:04:54 PM »
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นขออนุญาตแนะนำตัวก่อนครับ ผมชื่อวิน เป็นสมาชิกใหม่ สดๆ ร้อนๆ (เพิ่งได้รับอนุมัติจากคุณบอยไปเมื่อ 10 นาทีที่แล้ว …555) แต่ก็ได้ติดตามอ่านเพจ ThaiGundam มานานแล้ว และ ที่สำคัญกว่านั้นคือได้รู้จักเป็นเพื่อนโรงเรียนเดียวกับคุณบอยมาตั้งแต่ ป.5! ที่ผ่านมา เวลาถ่ายรูปของเล่นของสะสมก็จะแค่แชร์ไลน์ส่วนตัวคุยกัน ครั้งนี้จึงเป็นครั้งแรกที่ผมรีวิวการทำโมเดลลงเวบ  หากผิดพลาดประการใดก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ นะครับ :)

เข้าเรื่องเลยดีกว่า Model Kit ชุดนี้ผมซื้อมาเก็บไว้นานมาก เพราะด้วยส่วนตัวเป็นคนรักยานลำนี้เป็นทุนเดิม และตอนเปิดตัวทาง Fine Molds ก็บอกว่าเป็นชุดคิทที่มีความใกล้เคียงกับโมเดลประกอบฉากของ ภาค Empire Strikes Back มากที่สุด เนื่องจากได้ Blue Print ของทีมงาน ILM มาศึกษากันเลยทีเดียว ติ่งอย่างผมเลยพลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง

หลังจากหาซื้อมาได้และเปิดกล่องขึ้นมาดูแล้วก็ รู้สึกถึงความใหญ่ยักษ์ของงาน  ไหนจะชิ้นส่วนกว่า 900 ชิ้นที่ส่วนใหญ่มีขนาดจิ๋วๆ ไหนจะการทำสีให้สมกับฐานะของมัน ก็เลยเลื่อนไปเรื่อยๆ กว่าจะรู้ตัวอีกที ผ่านไป 10 ปีแล้ว!  จนกระทั่งเมื่อต้นกุมภาฯ ที่ผ่านมาเริ่มมีเวลาและใจเริ่มพร้อม ก็เลยเอาแผงชิ้นงานออกมาเรียงดู

พอเห็นจำนวนชิ้นอันยิบย่อยก็เก็บกลับเข้ากล่องเหมือนเดิม …เอ้ย…ไม่ใช่!

ขั้นตอนการประกอบยานจริงๆ ใช้เวลาประมาณ 1 สัปดาห์ครับ แต่เนื่องจากการประกอบในหลายจุด ต้องใช้ที่คีบ การเพ่ง และ สมาธิ  ที่สำคัญยังต้องทากาวทุกชิ้น! เลยมีเบรคอยู่เป็นช่วงๆ รวมเวลาทั้งหมด 1 เดือน จึงประกอบเสร็จ

จากนั้นก็เข้าสู่กระบวนการทำสี  โดยเริ่มจากเหล่าผู้โดยสารและห้องนักบินก่อน  การลงสีส่วนนี้ผมใช้สีอะคริลิคสูตรน้ำ และ ใช้พู่กันเบอร์ 2 แต้มโดยไม่ใช้แว่นขยายช่วย เป็นการเพ่งบวกกับความรู้สึกล้วนๆ ถ้าดูจากระยะ 1 ฟุตน่าจะพอบอกได้ว่าใครเป็นใคร ตอนทำเสร็จใหม่ๆ ก็รู้สึกพอใจ แต่พอเข้าไปดูยูทูบของพวกโปรนี่แทบถอดใจเลย 55 ..แต่ก็บอกตัวเองว่าให้ดูภาพรวมๆ

การลงสีตัวยานผมใช้แค่สเปร์ยกระป๋องและพู่กัน  เริ่มจากรองพื้นด้วย Mr. Primer ต่อจากนั้นพ่นสีหลักของยานเป็นสีขาวด้านเผื่อสำหรับการทำโทนสีที่หม่นขึ้นในขั้นตอนการทำ Weathering

ชุดคิทนี้ให้ Decal สูตรน้ำ มาครบถ้วนสำหรับการปู Panel ของยานเป็นสีแดงเลือดหมูและเทาเข้ม (มีสีเหลืองนิดหน่อย) ที่ดูพวกโปรๆ เค้าก็จะทำ Mask แล้วใช้แอร์บรัชพ่นส่วนนี้กัน แต่สำหรับผม ..แปะโลด!

มาถึงขั้นตอนการ Weathering ขั้นแรกผมใช้ Mr. Weathering Multi Gray ล้วนๆ ทาไปทั่วลำ เป็นขั้นตอนที่สนุกและน่าเบื่อปนๆ กันไป ส่วนท้ายยานตั้งใจให้ดูเข้มกว่าส่วนหัวเพื่อรองรับการลงสีดำไหม้จากปล่องไอเสียทั้ง 6 ท่อ ซึ่งส่วนนี้ผมใช้สีอะคริลิคดำทาลงไปเลยครับ

ต่อมาการทำสนิมและจุดไหม้ทีเป็นรายละเอียด ผมใช้  Tamiya Weathering Master ชุด B กับ D ที่ให้สีมาค่อนข้างครบสำหรับการทำสียานอวกาศ

ขั้นตอนสุดท้ายทำการปิดจ๊อบด้วยการพ่น Clear Coat แบบด้านเพื่อให้ชิ้นงานดูเนียนขึ้น

ในที่สุดก็เสร็จแล้วครับ หลังจากรอมานานกว่า 10 ปี เลยจับมาถ่ายกับกล่องและแผงชิ้นส่วนซะหน่อย

และนี่คือรูปหมู่อุปกรณ์ทั้งหมดที่ใช้ในการทำ The Fastest Hunk of Junk in the Galaxy ลำนี้

ที่เหลือเป็นรูปที่ผมถ่ายไว้จากมุมต่างๆ ขอให้เพลิดเพลินกับการชม และ หากมีอะไรติชม เรียนเชิญได้นะครับ

ขอบคุณที่รับชมครับ
Win
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2020, 02:19:04 PM โดย Win »

ออนไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Fine Molds 1/72 Millennium Falcon
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 03:54:10 PM »
ขอบคุณครับ วิน สำหรับงานเขียนดีๆพร้อมภาพประกอบมากมาย น่าจะเป็นงานโมของวินที่ไม่ได้เห็นมานานในรอบหลายสิบปีเลยทีเดียว เห็นแล้วอยากกลับไปทำบ้างละสิ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Win

• *
Re: Fine Molds 1/72 Millennium Falcon
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 25, 2020, 04:08:14 PM »
ขอบคุณครับ วิน สำหรับงานเขียนดีๆพร้อมภาพประกอบมากมาย น่าจะเป็นงานโมของวินที่ไม่ได้เห็นมานานในรอบหลายสิบปีเลยทีเดียว เห็นแล้วอยากกลับไปทำบ้างละสิ  :iconvsign:

555 มัวแต่เอาเวลาไปทำงานกับเลี้ยงลูกครับ -_-"

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 10:25:31 AM »
 :iconwish: งามมากๆครับ สวยจริงๆ กลายเป็นเเรร์ไปเเล้ว คิทรุ่นนี้

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 10:34:02 AM »
:iconwish: งามมากๆครับ สวยจริงๆ กลายเป็นเเรร์ไปเเล้ว คิทรุ่นนี้
ขอบคุณมากครับ  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ pfugo

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 26, 2020, 11:13:05 PM »
ชอบ ทั้งโม,ทั้งบทความ,ขั้นตอน,วิธีการทำ ชอบทั้งหมดเลย ลงอีกนะครับ

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 27, 2020, 10:40:50 AM »
ชอบ ทั้งโม,ทั้งบทความ,ขั้นตอน,วิธีการทำ ชอบทั้งหมดเลย ลงอีกนะครับ
ขอบคุณครับ เป็นกำลังใจให้มากๆเลย  :iconvsign:

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2020, 09:19:34 PM »
WOW!  สวยมากๆ เลยครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ Win

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 10:44:59 AM »
WOW!  สวยมากๆ เลยครับ  :iconlove:

ขอบคุณครับคุณ Raya  :iconvsign: