ผู้เขียน หัวข้อ: [WIP] Gundam 00 หยุดยาว ต่อโมดีกว่า  (อ่าน 6821 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jeeppies

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
[WIP] Gundam 00 หยุดยาว ต่อโมดีกว่า
« เมื่อ: มีนาคม 28, 2020, 10:45:07 PM »

สวัสดีครับ ช่วงนี้ของประเทศวุ่นวายมาก ผมต่อโมดีกว่า คราวนี้เป็นกันดั้ม 00 ครับ ตัวนี้ผมดองมาเป็นปีเลยครับ ต่อให้จบเลยดีกว่า

หลังจากตัวนี้ผมว่าอยากต่อค่อยซื้อน่าจะดีกว่ามา ซื้อมาเก็บเพราะลดราคาแต่ดองนานขนาดนี้ จ่ายเต็มดีกว่าห่างแค่ไม่กี่ร้อย ห๊าๆ

ตั้งใจว่าจำทำสีแบบ 00 Diver ครับ เดี๋ยวจะเป็นยังไงต่อ ผมขอไปนอนก่อนละกัน เห็นจำนวนชิ้นแล้วนอนดีกว่า

--------------------------------------------------------

หารูปมาเปรียบเทียบความแตกต่าง โดยจะเน้นแม่สีไปทาง Diver เป็นหลัก โดยส่วนตัวผมว่าสีน้ำเงินของ 00 เยอะไปหน่อย และไปรวม

อยู่ช่วงบนหมดถึงแม้จะดูสะอาดก็เถอะ แต่สัดส่วนโอเคเลย ต่อดิบไม่ติดดีคอลดูโล่งมาก เดินไลน์เพิ่มนิดนึงน่าจะดูมีมิติขึ้น

รูปจากกูเกิ้ลก๊อบมาครับ

พึมพำไปซะออกอวกาศ ตัวโมยังอยู่โครงในอยู่เลย

--------------------------------------------------------

อัพเดตครับ

ติดพลาแพลทที่หลังให้หลังหนาขึ้น และ หั่นชิ้นส่วนออกจากันที่เกราะไหล่ ให้เห็นโครงในบ้าง เดินลายนิดหน่อย

เพิ่มเติมในวันหยุดต่อครับ

ทำต่อครับ เดินลาย เจาะรู

สานต่อครับ เดินลาย เจาะรู

ต่อไปเริ่มแยกหมวดทำสีครับ

พร้อมลงอ่าง

มาต่อละครับ  พ่นสีกระป๋องนี่เหนื่อยสุดละครับ แดดร้อนมาก

สีน้ำเงินเข้มกว่าที่คิดไว้มาก

โครงในผมจึงเลือกใช้สีเทาแทน ตอนแรกจะใช้ Gun Metal ครับ แต่คาดว่าพอรวมกับน้ำเงินแล้วคงจะดูเข้มไปหมดแน่นอน

เริ่มต่อละครับ คาดว่าน่าจะไปอย่างรวดเร็ว ต่อเพลินกว่าตอนขัดทำสีแน่นอน

โค้งสุดท้ายแล้วครับ อีกนิดก็เสร็จแล้ว

ทา Panel Line   บางจุดใช้กาวร้อนช่วยครับ

กระจกคนขับตรงยาน Raiser ให้มา 2 ชิ้น สีใสกับสีส้ม สีใสก็ไม่เชิงใสจริงๆ ออกแนวขุ่นๆมัวๆ

ดรายบรัชให้เหมือนมีฝุ่นเกาะตามตัวครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ

ก้มลงไปจะทิ้งขยะเปิดกล่องมาแทบเป็นลม เอ้าาาา ลืมตัวเสริม ยังไม่ได้แกะเลย

ลุยต่อเลยครับ เหลือไม่กี่ชิ้นแล้ว

ชิ้นน้อยพ่นสีไม่นานครับ แต่ต่อยาก โดยเฉพาะตรงดาบ ชิ้นเสริมทั้งหมดรวมแล้วเป็นยานลำเล็กๆ ไว้ติดกับ Backpack อีกต่อนึง

เหลือติด Decal น้ำก็ครบแล้วครับ งั้นผมขอจบ WIP ไว้ตรงนี้เลยละกันครับ ขอบคุณทุกคนที่ติดตามและรับชมทุกคอมเม้นครับ แม้ว่าผมจะไม่ตอบเลยก็ตาม ห๊าๆๆๆ แต่ทุกเม้นเป็นกำลังใจให้ผมจริงๆนะ แล้วเจอกันที่ห้อง Show Off ครับ  :iconwinks:

ปล. เริ่มปลาย มีนาคม เสร็จปลาย พฤษภาคม นานเหมือนกันนะเนี่ย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2020, 10:18:09 PM โดย Jeeppies »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: [WIP] Gundam 00 หยุดยาว ต่อโมดีกว่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 06:01:46 PM »
 :iconfreak: รอชมนะครับ ไฟมาๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: [WIP] Gundam 00 หยุดยาว ต่อโมดีกว่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 29, 2020, 09:13:11 PM »
ช่วงนี้ได้หยุด ต่อโมทำสีเหมือนกันครับ รอติดตามชมเช่นกัน

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 03, 2020, 08:49:30 PM »
   อัพเดตครับ

ติดพลาแพลทที่หลังให้หลังหนาขึ้น และ หั่นชิ้นส่วนออกจากันที่เกราะไหล่ ให้เห็นโครงในบ้าง เดินลายนิดหน่อย

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 10:02:59 PM »
เพิ่มเติมในวันหยุดต่อครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 04, 2020, 11:12:44 PM »
ช่วงนี้ งานเดินกันถ้วนหน้าครับ

• *
+Re: [WIP] Gundam 00 หยุดยาว ต่อโมดีกว่า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 10, 2020, 11:03:04 PM »
ทำต่อครับ เดินลาย เจาะรู

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 11, 2020, 03:51:51 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 11, 2020, 03:49:58 PM »
ไฟแรงไม่หยุดจริงๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 12, 2020, 12:24:37 PM »
 :iconwish: งานเดินๆ ของผมไม่ได้ต่อเลย

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 12, 2020, 04:13:36 PM »
ต้องรีบปั่นตอนกำลังมีไฟครับ ไม่งั้นดองยาวววว ห๊าๆๆ :iconhihi:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2020, 04:16:09 PM โดย Jeeppies »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 13, 2020, 07:53:03 PM »
ช่วงนี้ผมแอบมาประกอบโมเครื่องบินตามกลุ่มเพื่อนๆอยู่ครับ เสร็จแล้วจะเอามาให้ชม

• *
+Re: [WIP] Gundam 00 หยุดยาว ต่อโมดีกว่า
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2020, 11:39:51 PM »
สานต่อครับ เดินลาย เจาะรู

ต่อไปเริ่มแยกหมวดทำสีครับ

พร้อมลงอ่าง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2020, 12:46:18 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 12:48:16 AM »
ผมเลยได้นั่งดูเพลินๆไปด้วยเลย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2020, 10:21:37 AM »
  :iconvsign: อัพบ่อยๆ นะครับ รอดูๆ

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2020, 10:45:58 AM »
ดูเพลินมากครับ รอชมตอนต่อไปอย่างต่อเนื่องเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 09:26:49 PM »
มาต่อละครับ  พ่นสีกระป๋องนี่เหนื่อยสุดละครับ แดดร้อนมาก

สีน้ำเงินเข้มกว่าที่คิดไว้มาก

โครงในผมจึงเลือกใช้สีเทาแทน ตอนแรกจะใช้ Gun Metal ครับ แต่คาดว่าพอรวมกับน้ำเงินแล้วคงจะดูเข้มไปหมดแน่นอน

เริ่มต่อละครับ คาดว่าน่าจะไปอย่างรวดเร็ว ต่อเพลินกว่าตอนขัดทำสีแน่นอน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2020, 12:00:43 AM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:09:08 AM »
 :iconnasty: หัวมาๆ รอชมต่อนะครับ

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 10:17:21 PM »
โค้งสุดท้ายแล้วครับ อีกนิดก็เสร็จแล้ว

ทา Panel Line   บางจุดใช้กาวร้อนช่วยครับ

กระจกคนขับตรงยาน Raiser ให้มา 2 ชิ้น สีใสกับสีส้ม สีใสก็ไม่เชิงใสจริงๆ ออกแนวขุ่นๆมัวๆ

ดรายบรัชให้เหมือนมีฝุ่นเกาะตามตัวครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ

ก้มลงไปจะทิ้งขยะเปิดกล่องมาแทบเป็นลม เอ้าาาา ลืมตัวเสริม ยังไม่ได้แกะเลย

ลุยต่อเลยครับ เหลือไม่กี่ชิ้นแล้ว

ชิ้นน้อยพ่นสีไม่นานครับ แต่ต่อยาก โดยเฉพาะตรงดาบ ชิ้นเสริมทั้งหมดรวมแล้วเป็นยานลำเล็กๆ ไว้ติดกับ Backpack อีกต่อนึง

เหลือติด Decal น้ำก็ครบแล้วครับ งั้นผมขอจบ WIP ไว้ตรงนี้เลยละกันครับ ขอบคุณทุกคนที่ติดตามและรับชมทุกคอมเม้นครับ แม้ว่าผมจะไม่ตอบเลยก็ตาม ห๊าๆๆๆ แต่ทุกเม้นเป็นกำลังใจให้ผมจริงๆนะ แล้วเจอกันที่ห้อง Show Off ครับ  :iconwinks:

ปล. เริ่มปลาย มีนาคม เสร็จปลาย พฤษภาคม นานเหมือนกันนะเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2020, 12:36:40 AM โดย BOY »

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 10:30:02 AM »
 :iconwish: รอชมครับๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2020, 09:20:10 PM »
เห็นแล้วชื่นชมครับ ทำไมเราถึงไม่ทำให้เสร็จเหมือนคนอื่นบ้างน้าาาาา