ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำสีจากใบต่อหน่อยครับ  (อ่าน 5327 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kanin

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
สอบถามการทำสีจากใบต่อหน่อยครับ
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2020, 11:23:28 AM »
พอดีตอนนี้กำลังหัดทำสีกันพลา โดยเน้น 1/144 hguc ทำสีตามโพยสีจากใบต่ออ่ะครับ
ผมเลยมีคำถามที่สงสัยมาสอบถามเพื่อนๆหน่อยว่า
1.เท่าที่ผมเข้าใจคือ สีในโพยสีเป็นของ mr color สูตร"น้ำ" หรอครับ
2.จากข้อ1 ถ้าผมใช้เป็น mrcolor เเต่สูตรทินเนอร์จะได้สีเหมือนกันไหมครับ
3.เเล้วเวลาพ่นสี สูตรน้ำกับทินเนอร์มันต่างกันยังไงครับ
4.มีmr color ทั้ง2สูตร ถ้าเป็นสีชื่อเดียวกันจะมีเฉดเดียวกันเสมอไหมครับ หรือว่ามีเบอร์ไหนที่มีคนละเฉดบ้าง
5.ควรผสมclearด้านเข้าไปในสีก่อนพ่นเลย หรือว่า พ่นให้เสร็จทั้งตัวเเล้วค่อยพ่นปิดงานครับ
6.ควรใช้ดีคอลน้ำอันไหนดีครับ เพราะ hgucเก่าๆมันไม่มีดีคอลเฉพาะตัวนั้นๆ ยี่ห้อจีนก็ได้ครับ
อยากได้ประมาณนี้อ่ะครับ https://www.youtube.com/watch?v=I_yYbQRpnIo
ขอบคุณมากๆครับ :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: สอบถามการทำสีจากใบต่อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2020, 04:23:16 PM »
1. ใช่ครับ
2.บางสีจะเลขเหมือนกันครับ บางสีอาจจะต้อง เทียบ
3. แค่ตัวทำละลายต่างกัน ดังนั้นลักษณะของการพ่นหรือทา และกลิ่นจะต่างกันครับ
4.ถ้าชื่อสีและรหัสตรงกัน แม้คนละสูตรควรจะเหมือนกันครับ ถ้าอยากได้เฉดที่ต่างกันเราเลือกได้โดยผสมสีลงไป(ขาว ,ดำ)
5.ควรพ่นเคลียร์ปิดงานตอนท้ายๆครับ
6.แล้วแต่ชอบครับ บางทีมีขายรวมๆแล้วเรามาเลือกใช้

แนะนำเวบ
www.mech9.com

หรือลอง search ตารางสี mr.colorดูเทียบนะครับ

• *
Re: สอบถามการทำสีจากใบต่อหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 10:33:49 AM »
โหใช้เว็บเทียบเเล้วสะดวกขึ้นเยอะเลย ขอบคุณคุณboyนะครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
[Technic] Re: สอบถามการทำสีจากใบต่อหน่อยคร
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2020, 12:51:59 PM »
โหใช้เว็บเทียบเเล้วสะดวกขึ้นเยอะเลย ขอบคุณคุณboyนะครับ

ยินดีครับ ผมก็ได้เพื่อนๆ พี่น้องในเวบนี้เหมือนกันคอยแนะนำ ลองดูกระทู้ “ แปลสีตามใบต่อ” ประกอบเพิ่มด้วยก็ได้นะครับ

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 11:26:14 AM »
มีคำถามเพิ่มอีกหน่อย ถ้าเอาสีสูตรทินเนอร์กับสีสูตรน้ำ(mr color ทั้งคู่) มาผสมกันมันจะใช้พ่นได้ไหมครับ เเล้วต้องใช้ทินเนอร์สูตรอะไรหรอครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 27, 2020, 12:40:18 PM »
มีคำถามเพิ่มอีกหน่อย ถ้าเอาสีสูตรทินเนอร์กับสีสูตรน้ำ(mr color ทั้งคู่) มาผสมกันมันจะใช้พ่นได้ไหมครับ เเล้วต้องใช้ทินเนอร์สูตรอะไรหรอครับ

ถ้าพูดถึงความแรงของสีแล้ว สูตรทินเนอร์แรงกว่าน้ำครับ เคยได้ยินเหมือนกันว่าเอาตัวทำละลายสูตรทินเนอร์มาผสมสีสูตรน้ำครับ แต่ผมแนะนำว่าถ้าไม่จำเป็นเราอย่าดีกว่า ใช้งานให้ถูกประเภทดีที่สุด

(ล่าสุดมีเพื่อนเล่าให้ฟังว่าเอาตัวทำละลายสูตร Enamel ใส่ลงไปในสีสูตรAcrylic ผสมคนตั้งนาย พอมาดู ตกใจต้องโยนสีทิ้ง)

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 08:04:58 PM »
อ่อขอบคุณครับ ผมถามเผื่อไว้เฉยๆ เพราะบางทีอาจหาสีตรงสูตรไม่ได้

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2020, 09:41:39 PM »
เดี๋ยวนี้มีสีให้เลือกเล่นเยอะแยะ หลากหลายยี่ห้อ ครับ สบายไม่เหมือนแต่ก่อน ลองดูตามร้านโมใกล้บ้านได้นะครับ