ผู้เขียน หัวข้อ: +LED Mirage Ver 3  (อ่าน 5197 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 42
+LED Mirage Ver 3
« เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 01:13:58 PM »
สวัสดีครับ

ก่อนอื่นต้องขอบอกก่อนว่าเดิมที่จะต่อตัวนี้นั้น คิดว่าจะต่อดิบ และทำสีบางส่วน เพราะถามคนขายมาแล้วว่าต่อดิบได้ไหม คนขายบอกว่าได้แค่ติดกาวก็น่าจะสวยแล้ว แต่พอได้โมมาจริง ก็ต้องทำสีแทบจะทุกส่วนเลยครับ แต่ว่าก็ไม่ได้ทำสีแบบครบตามขั้นตอนที่ควรจะเป็น คือไม่ได้ขัดและไม่ได้รองพื้น ขัดบ้างบางส่วนแค่จุดที่กาวมันเลอะแค่นั้นเอง ก็จึงยังจะเห็นรอยเกตอยู่ ผมก็ลังเลว่าจะลงแกะกล่องฯ หรือโชว์ออฟดี แต่ก็ขอลงโชว์ออฟละกันครับ ทำมาตั้งครึ่งปีแน่ะ แกะกล่องวันแรกเดือนกรกฎาฯ

เนื่องจากผมกลัวว่าถ้าทำกระทู้ WIP แล้วงานอาจจะไม่เสร็จ ก็เลยไม่ได้ทำกระทู้ไว้ แต่มีอัลบั้มทำไว้ในแฟนเพจ ถ้าอยากดู WIP ก็ไปดูได้ที่อัลบั้ม https://www.facebook.com/media/set/?vanity=nobreakcool&set=a.3006909609426371 ครับ

สีที่ผมใช้คือสี Vallejo ตามคู่มือแทบทั้งหมด อาจไม่ตรงบางส่วนเพราะอ่านผิดบ้าง อยากใช้สีอื่นบ้าง แต่ก็เป็นส่วนน้อยครับ ในส่วนกระโปรง, เกราะสีเงิน และใบดาบ ใช้เป็น Tamiya Silver Leaf ตัดเส้นด้วย Citadel Nuln Oil ครับ เกราะสีขาว/ดำ ไม่ได้ทำสี เป็นสีพลาสติกเลย เพราะคิดว่ามันโปร่งแสงอยู่แล้วสวยดี

โครงใน

ผมถ่ายไว้ตอนทำสีโครงในเสร็จ เพราะประกอบเกราะแล้วน่าจะถอดยากหรือถอดไม่ได้

เวลาประกอบจะเลือกได้ว่าจะฟิกซ์ท่าโพสต์หรือให้ขยับได้ ผมเลือกขยับได้ แต่ก็ขยับไม่ค่อยได้ 555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2020, 11:31:15 PM โดย BOY »

• *
Re: LED Mirage Ver 3
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 01:23:43 PM »

การประกอบที่ผิดพลาด ทำให้เขาเบี้ยว แก้ไขไม่เป็นอีกต่างหาก

หลายครั้งก็สงสารหุ่นที่ได้ฝีมือแบบผม แต่พอทำเสร็จก็ดูแล้วดูอีกว่าสวยเหลือเกิน

สวยเหลือเกิน

การวอชที่พัฒนามาหลังผ่านการต่อดิบหลายตัว เพราะเพิ่งรู้ว่าเอาพู่กันจุ่มน้ำลบที่มันเลอะได้

ดีคอลที่ขาซ้ายใหญ่กว่าชิ้นส่วน ต้องตัดออก

กระโปรงหลังตอนแรกผมใช้มาร์กเกอร์ทา แล้วเปลี่ยนใจมาพ่นด้วยสีทามิย่า โดยเอาน้ำยาลบสีลบออก แต่ลบไม่หมด แต่ดันไม่ขัด

พยายามขยับ

อาวุธมีคาตานะสองเล่ม แต่มีมือกำให้ข้างเดียว

ไม่สามารถเอาดาบใส่ปลอกได้ ต้องเปลี่ยนชิ้นส่วน

ดาบเป็นสีขาวล้วน ผมก็ไม่ได้พ่นรองพื้นก่อนทำสีตามร่อง

จริงๆ มันจะมีที่เก็บดาบอยู่ข้างกระโปรง แต่ผมคิดว่ามันไม่สวยครับ

ต่อไปตัวสีทอง Knight Of Gold ก็พรีไปแล้วครับ แต่ทำสีคงจะยาก เพราะผมไม่มีแอร์บรัช และคิดดูแล้วยังไงก็ต้องพ่น แต่เมื่อเป็น FSS ต่อดิบมันไม่ได้อยู่แล้ว อาจจะได้ถอยแอร์บรัชก็ได้นะ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
Re: LED Mirage Ver 3
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 04:43:03 PM »
  :iconnasty:  เท่เลยครับ ชอบโครงใน นึกถึง L-gaim MK 2 เลย งาน อ มาโมรุ นี่เท่ทุกตัว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: +LED Mirage Ver 3
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2020, 11:33:04 PM »
เห็นแล้วชอบเหมือนกันครับ อ่านๆแล้วทำให้ได้คิดกับตัวเองว่าต่อโมเดลมันมีโอกาสพลาดกันได้เล็กๆน้อยๆเพื่อเป็นประสบการ์ณที่ดีในตัวต่อๆไป

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 27, 2020, 11:15:10 AM »
เห็นแล้วชอบเหมือนกันครับ อ่านๆแล้วทำให้ได้คิดกับตัวเองว่าต่อโมเดลมันมีโอกาสพลาดกันได้เล็กๆน้อยๆเพื่อเป็นประสบการ์ณที่ดีในตัวต่อๆไป

บางทีเเค่ต่อผิดพลาดนิดหน่อยก็ เครียดนิดๆทั้งๆที่ไม่บอกก็ไม่มีคนรู้ นอกจากคนต่อเองครับ ผมเองก็เป็นครับ  :iconfreak:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 28, 2020, 09:24:07 AM »
เห็นอย่างนี้แต่ผมคิดว่าตัวเองพัฒนาขึ้นจากการทำสีครับ ได้เรียนรู้ไปเรื่อยๆ ตัวต่อไปน่าจะได้งานที่ดีกว่านี้ครับ ถ้ายังกลัว ไม่กล้าทำสีก็น่าจะไม่มีอะไรเปลี่ยนแปลงเลย

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 01, 2021, 12:34:05 PM »
FSS นี่หล่อเท่มากจริงๆครับ ทำออกมาสวยดูดีมากๆ  :iconlove:

ว่าแต่ตัวโมให้เลือกทำขยับหรือฟิกก็ได้นี่ พอทำแบบขยับแล้วข้อต่อหลวมไหมครับ ^_^

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 09:35:21 AM »
FSS นี่หล่อเท่มากจริงๆครับ ทำออกมาสวยดูดีมากๆ  :iconlove:

ว่าแต่ตัวโมให้เลือกทำขยับหรือฟิกก็ได้นี่ พอทำแบบขยับแล้วข้อต่อหลวมไหมครับ ^_^

ไม่หลวมนะครับ เพราะถึงต่อแบบขยับได้ ทำโมเสร็จแล้วก็ไม่อยากขยับอยู่ดีครับ 5555

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 04, 2021, 01:41:59 PM »

ไม่หลวมนะครับ เพราะถึงต่อแบบขยับได้ ทำโมเสร็จแล้วก็ไม่อยากขยับอยู่ดีครับ 5555

555… จริงครับ… ขยับมากเจ็บมากครับ พอได้ท่าหล่อแล้วอยู่แบบนั้นเลยดีกว่า :iconlol:

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 06, 2021, 09:52:49 AM »

555… จริงครับ… ขยับมากเจ็บมากครับ พอได้ท่าหล่อแล้วอยู่แบบนั้นเลยดีกว่า :iconlol:
ใช่แล้วครับ 5555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 06, 2021, 10:14:41 AM โดย bluewhale »