ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำที่เดินลาย โดย nujames10 + BIG_TG / วิธีการเดินลาย โดย Kai Xena  (อ่าน 63288 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongfooh

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: แนะนำที่เดินลาย โดย nujames10 + BIG_TG / วิธีการเดินลาย โดย Kai Xena
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2010, 04:54:38 PM »
 :iconvsign:-ของผมเอาเข็มฟักมาเจียให้แหลม แล้วเอาด้ามอาร์ตไนท์มาจับเอาไว้ :iconvsign:

ออฟไลน์ o13ecKo

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -25
Re: แนะนำที่เดินลาย โดย nujames10 + BIG_TG / วิธีการเดินลาย โดย Kai Xena
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:38:04 PM »
อยากทราบว่า พวกตัวเดินลายอ่ะครับ ตามร้านเครื่องเขียน (อย่าง B2S หรือพวกร้านเครื่องเขียนข้างนอกห้าง) จะมีมั้ยอ่ะ

กับอีกคำถามคือ หลังจากเดินลายเสร็จแล้ว ที่ใช้กระดาษทรายขัด คือขัดเข้าไปในลายที่เราเดิน หรือว่า ขัดแบบปรับพื้นผิวโมครับ??

ขอบคุณสำหรับคำตอบนะครับ

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:59:15 PM »
จาก Hobby Japan เล่ม 9 ปี 2010 ซึ่งจะมีคอลัมน์ โนโมะเคน เท่าที่ผมอ่านดูนะครับ
1.ขัดตามร่อง ซึ่งก็จะใช้กระดาษทรายขอบคมๆถูในร่อง
2.ขัดปรับผิว
3.เช็ดฝุ่น
4.ไม้จิ้มฟันถูไปตามร่องเพื่อขจัดฝุ่นในร่องและเป็นการทำให้ร่องดูเรียบเนียน
5. พ่น Surface บางๆเช็ครอย
6. แก้ไขรอย ถ้าเล็กๆน้อยใช้ Surfaceเบอร์ต่ำทากลบได้ ถ้าหนาก็พุตตี๊ละลายทินเนอร์ แล้วรอแห้งถูกระดาษทรายละเอียดปิดงาน

แนะนำว่าสนใจการเดินลายเล่มนี้มีตัวอย่างที่ครบเครื่องในเรื่องอุปกรณ์จริงๆ รูปแบบของร่องจากการใช้หัวที่เดินลายแบบต่างๆ การปรับขนาดร่องให้ดูกว้างขึ้น การใช้เทมเพลทช่วยเดินลาย การใช้วงเวียนเดินลายขนานกับขอบ การแก้ปัญหารอยที่พลาด การทำดีเทลทรงต่างๆด้วยอาร์ทไนฟ์และไขควงปากแบน และปิดงานเดินลาย
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/