ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 AH-1F Cobra “The Flying Bulls”  (อ่าน 3830 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
1/48 AH-1F Cobra “The Flying Bulls”
« เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 09:28:54 AM »
The Flying Bull ลำนี้เป็นงานเก่าที่ทำไว้ปีที่แล้วแต่ไม่ได้นำมาลงครับ
: AH-1F Cobra เป็นเฮลิคอปเตอร์โจมตีแบบแรกของสหรัฐ เข้าประจำการในช่วงกลางศตวรรษที่หกสิบ AH-1F ของ The Flying Bulls เป็นเครื่องเก่าของกองทัพบกสหรัฐ เลขจดทะเบียน N11FX มีที่ตั้งหลัก อยู่ที่ Hangar-7 ซึ่งตั้งอยู่ใน Saizburg Airport , Austria โดยใน Hangar-7 นี้จะเป็นทั้งที่จัดแสดง เครื่องบิน , เฮลิคอปเตอร์ , รถแข่ง F-1 , ร้านอาหารระดับมิชิลินสตาร์ , ร้านกาแฟ และ ที่ตั้งประจำของ The Flying Bulls โดยจะมี Hangar-8 ที่อยู่ฝั่งตรงข้ามเป็นศูนย์ซ่อมบำรุงอากาศยาน

: ตัวโมเป็นของ Revell ขนาด 1/48 AH-1F Cobra “The Flying Bulls” ต่อง่ายรายละเอียดน้อย ลำนี้เป็นโมที่นับว่าต่อง่ายต่อเร็วที่สุดที่เคยทำมาเลยครับ ใช้เวลาทั้งหมดแค่ 4 วันเสร็จ แต่ดีคอลจัดได้ว่างานดีสวยมาก ผิวดีคอลหนาเล็กน้อยซึ่งจัดว่าดีเพราะตัวดีคอลบางชิ้นแผ่นใหญ่มากต้องเลื่อนจัดลายให้ตรงตำแหน่งนานพอสมควรถ้าดีคอลบางเกินมีขาดแน่ๆ ลำนี้ตอนทำผมกะว่าจะไม่เน้นลายละเอียด เอาแค่ดีคอลสวยลายกระทิงแดงอย่างเดียว รบกวนติชมครับ ^_^

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2022, 01:14:08 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/48 AH-1F Cobra “The Flying Bulls”
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 04:10:13 PM »
เห็นทำ Cockpit แล้วชอบดีจังเลยครับ โมเดลลายนูนนี่ก็สวยมีเสน่ห์ไปอีกแบบ เรื่อง Decalนี่สวยและแปลกดีครับ เห็นแล้วอยากทำบ้างเลย สีเทาตรงใบพัดหางนี่เป็น Decal ด้วยไหมครับ

นอจากตัวนี้แล้ว มี RedBull สวยๆตัวไหนอีกไหมครับ ไม่เคยรู้เรื่องเครื่องสวยๆแบบนี้เลย ดูแต่แบบพวกเครื่องฝูงผลาดแผลง

• กัน-โอตะ
  • *
Re: +1/48 AH-1F Cobra “The Flying Bulls”
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 11:21:43 PM »
ขอบคุณครับผม ตรงใบพัดหางนี่มักเคยมีดีคอลครับ แต่ผมพลาดทำขาดม้วนเป็นวงกลมเลย ก็เลยเอาสีเงินทาๆไปครับกะจะรีบทำเลยทาไม่ค่อยเรียบเลย :iconlol:
เซ็ต The Flying Bulls ของ Revell นี่มีหลายตัวอยู่ครับถ้า 1/48 มี AH-1F , T-28 , B-25J , F4U-4 ส่วน 1/32 มี EU-135
ที่เหลือจะเป็นโมสำเร็จรูป 1/72 ของ Herpa Wing ที่ผมเคยเดินเจอก็ AH-1F กับ T-28 นี่แหละครับแต่สอยมาแค่ตัวเดียว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: +1/48 AH-1F Cobra “The Flying Bulls”
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 09, 2022, 11:23:50 PM »
ถึงจะทาแต่ก็เข้ากับกระทิงข้างลำตัวนะครับ  :iconlol: ไม่ต้องซีเรียสเลย ตอนแรกนึกว่า Decal จริงๆ

พวกนี้หาซื้อยากไหมครับไม่ค่อยเห็น

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 08:24:40 AM »
ติดดีคอลว่าฝีมือแล้ว เลื่อนลงมาเห็นเก็บรายละเอียด Cockpit นับถือเลยครับ  :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 11:56:38 AM »
@raya
ขอบคุณครับผม ติดดีคอลนี่เลื่อนจัดตำแหน่งหลายรอบลำบากอยู่เหมือนกันครับ ดีที่ดีคอลค่อนข้างหนาขาดยากหน่อยไม่งั้นแย่แน่ :iconsmile:

@BOY
ตัวนี้ผมเดินไปเจอตอนที่ไปทำงานนี่แหละครับ หายากอยู่เหมือนกัน แต่มีเห็นขายอยู่ตามเวปอยู่เหมือนกันครับ อย่าง Payanakmodel นี่ก็มี AH-1F อยู่

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2022, 04:56:16 PM »
เป็นเครื่องขนาดเล็กแบบ2ที่นั่งเรียงเดี่ยว ที่สวยอีกเครื่องเลยครับ  :iconwish:
decal นี่ท่าจะโหด/ใช้เวลาเอาเรื่องเลย กว่าจะติดครบสมบูรณ์
มีร้านไหนหนอ มาเปิดแถวที่ๆทำงาน ดักทางก่อนเข้างานฯซะอีก  :iconnasty:
ค่าย Revell ต่อแต่ละลำนี่ใช้พลังชีวิตมากเลย แต่ไม่รู้ตัวนี้จะเป็นเหมือนกล่องอื่นๆไหม ทั้งอุดขัดร่อง ตะเข็บเกิน เยอะไหมครับ :iconshy:
ของผม 1/72 Concorde ว่าจะต่อทำสีให้ลูกวันเกิด ก็ผ่านไปสองสามรอบละก็ยังไม่เสร็จ ตอนสั่ง ก็ดันขาดโน่นนี่ รอบสองหาสั่ง photo etch มา กว่าจะมีขายใหม่ได้ ก็ข้ามเปนปีๆเลย
พอติดไปก็ดันไม่ค่อยจะลงตัวกะตัวเครื่องอีก พอดึงออกมันย้วยเสียรูปไปเลย (ช่องเก็บล้อหลักกลางลำตัว) ก็สวยขึ้นแหละแต่ยุ่งยากมากๆเลย สุดท้ายมาติดรอสั่งน้ำยารองสีชิ้นงานเหล็กกะสีประกอบๆที่จะใช้พ่นอีก ลำใหญ่/ยาวมาก กะสีขาวแทบไม่ถูกเลยว่าจะใช้เท่าไหร่ เลยต้องวางทิ้งไว้รอทำไปอีกชิ้นงานเลย
ล่าสุดก็ที่เคยบอก แม่บ้านเดินมาเกี่ยวร่วง กลไกขยับปลายจมูกมันหักยังไม่ได้ซ่อมเลยด้วยครับ :iconshy2:
แอบเล็งรุ่นนี้ แต่เป็น 1/72 AH-1G Cobra ของค่าย Special Hobby แหละแต่ไม่รูว่าดีไหมเลย

ปล.และเหมือนมันเป็นโมฯแบบลายเส้นนูนใช่ไหมครับ นี่ถ้าไปขัด/เดินเส้น Panel และย้ำ revet ด้วยนี่อิ่มกันไปข้างนึงเลย

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 08:29:09 AM »
ตัวนี้นี่นอกจากที่ซื้อเพราะดีคอลกระทิงแดงมันสวยแล้ว ความละเอียดนี่ติดลบเลยครับ รอยตะเข็บเกินมาให้ขัดเพียบ ตัวเป็นลายนูนอีกต่างหาก ถ้าจะกลับลายนี่มีเหนื่อยครับ พอดีสีตัวเครื่องเป็นสีดำเลยไม่คิดจะวอชลายตามร่องอยู่แล้วเลยต่อแบบไม่คิดอะไรมาก ทำๆขัดๆไปชิ้นส่วนน้อยแป็บเดียวเสร็จ มานานตรงติดดีคอลนี่แหละครับ :iconlol:
ตัว AH-1G Special Hobby น่าสนนะครับดูแล้วรายละเอียดดีมาก ดีคอลที่ให้มาเลือกทำได้หลายลายด้วยสวยๆทั้งนั้น คุ้มค่าน่าต่อมาก

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 08:31:34 AM »
พูดถึงเครื่อง RedBull นี่เราหา Decal แยกเองมีค่ายไหนทำไหมครับ เห็นบางลำสวยดี อย่าง P-38

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 08:40:13 AM »
ดีคอลอย่างเดียวนี่ไม่ทราบเลยครับ ยังไม่เคยเห็นขายแยกเลย แต่พวกรถพวกเครื่องบินนี่พอมาทำลาย Redbull แล้วมีแต่ลายสวยๆทั้งนั้นเลยนะครับ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 11, 2022, 11:47:28 AM »
ใช่ คนออกแบบ จับคู่สีแล้วเลือกมาใส่ให้ถูกที่ มันเข้ากันดี ดุดันแบบกระทิงบนรถอย่างเนี้ย :iconfreak:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: 1/48 AH-1F Cobra “The Flying Bulls”
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 04:16:58 PM »
ดูๆไปเครื่องสีโทนเข้มๆดำๆ นี่ก็ให้นึกถึง Aoshima 1/48 AirWolf อยู่หน่อยๆเหมือนกันครับ  :iconlike:
 กลังเหล่ๆเจ้า 1/72 นี่ แทน SR-71 ที่ของหมดไปก่อนนี้แทนละ :iconhihi:
https://www.specialhobby.eu/en/our-own-production/special-hobby/ah-1q-s-cobra-us-army-turkey.html
หลังจากทำข้อมูลดุแล้วน่าจะดีกว่าอีกเจ้า AZ มั๊ง
รุ่นนี้มีที่ลากจูงกะล้อแถมมาให้ด้วย  :iconvsign: แถมมีการกากบาทยกเลิกชิ้นส่วนแบบ P-Bandai เลย  :iconlol:
ปล. นี่ก็กลังดู Saving Private Ryan อยู่ เลยกลับมาอินๆกะ military ทั้งหลายเลยครับ  :iconjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 19, 2022, 04:45:02 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 19, 2022, 07:42:27 PM »
ถ้าดู Saving PR.ละก็ไฟต่อรถถัง Tiger I กับ P-51 นำมาเลยครับ อ้อ มีรถกึ่งสายพาน Sd.KFz25x อีกคัน

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 09:25:37 AM »
กดเข้าไปดูแล้ว AH-1Q/S ตัวนี้ดูคุ้มค่าน่าต่อมากเลยครับ ออฟชั่นเพียบ มีโรเตอร์มาให้ 2 แบบ ที่สำคัญสีพรางสวยดีนะครับ :iconlove:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 11:07:02 PM »
คุณ  naioh2 สนใจต่อ Apache บ้างไหมครับ ขอคำแนะนำหน่อย ผมมี Academy AH-64A 1/48 Gray CAMO. แต่ดูๆไปแล้วตอนนี้สนใจ AH-64E หรือ AH-64D LAte ที่ท่อท้ายมันยกขึ้นไม่พ่นไปด้านหลัง แต่ไม่ค่อยเห็นมียี่ห้อไหนออกมาเลย ยกเว้น HAsegawa  :iconcry:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 10:42:32 PM »
ตัว Gray Camo ของพี่ BOY ทั้งสีทั้งดีคอลสวยมากเลยนะครับ ผมเคยลองต่อเป็นตัว AH-1D ไว้นานแล้วครับแต่เป็นตัวสีเขียวธรรมดา ผมว่าของ Hasegawa แพงกว่า Academy พอสมควรแต่รายละเอียดไม่แน่ใจว่าพอๆกันรึเปล่า  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 11:28:53 PM »
ขอบคุณครับ แต่ก็ยังไม่เคยได้ต่อ Apache เลยใช่ไหมสีพรางเทานี่สวยเลยใช่ไหมครับ คือไม่คุ้นตาเท่าไหร่ หารูปหรือ YouTube ก็ยากอยู่ ถ้าสนใจต่อเมื่แไหร่บอกนะครับ อยากหาเพื่อนต่อไปพร้อมๆกัน

ตีวHasegawa เหมือนจะละเอียดกว่านิดนึง เท่าที่เห็นก็จะมี Lo Speed AOA Probe ยื่นมาข้างลำตัวตรงแถวๆเครื่องยนต์2ข้างน่ะครับ

https://youtu.be/Jnz6Q6HANA0