ผู้เขียน หัวข้อ: สีจากแอร์บรัชมีลักษณะเป็นฝุ่น  (อ่าน 2832 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkw86

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
สีจากแอร์บรัชมีลักษณะเป็นฝุ่น
« เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 07:34:09 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน

จากผ่านทำกันพลาตัวที่ผ่านมา มีเรื่องที่ผมคาใจอยู่ วันนี้นึกขึ้นได้ เลยขออนุญาติทิ้งคำถามไว้หน่อยครับผม  :iconsmile:

ผมซื้อสียี่ห้อกะโหลกมา ซึ่งเป็นสีที่เปิดใช้งานได้เลย (ไม่ต้องผสมทินเนอร์เพิ่ม) และผมได้เปิดใช้งานครั้งแรก เพื่อทำสีโมเดลประมาณเดือน มี.ค. 65 ที่ผ่านมาครับ
โดยตอนนั้นใช้ปั๊มลมที่มีแรงดันประมาณ 12 psi ครับ ซึ่งผลงานที่ออกมาก็ปกติดีครับ

จากนั้นปลายเดือน เม.ย. 65 ที่ผ่านมา ผมได้ปั๊มลมมาใหม่ซึ่งสามารถปรับเพิ่มแรงดันขึ้นได้ คราวนี้ผมลองทำงานที่ช่วงแรงดันลมประมาณ 15-20 psi และใช้สีขวดเดิมที่เปิดใช้งานครั้งแรกตอน มี.ค. 65 ปรากฏว่าสีบนชิ้นงานมีลักษณะเป็นเม็ดๆ ฝุ่นๆ ครับ
เวลาลูบที่ชิ้นงานแล้วเหมือนมีผงสีติดมือมาเล็กน้อย โดยเฉพาะกับชิ้นงานที่เป็นชิ้นใหญ่ๆครับ

จึงอยากสอบถามทุกๆท่านว่าสาเหตุเกิดจากอะไรได้บ้าง จะได้ลองปรับแก้ได้ถูกจุดครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับผม : )  :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: สีจากแอร์บรัชมีลักษณะเป็นฝุ่น
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2022, 09:05:38 PM »
คุ้นๆเหมือนเคยเจอปัญหานี้ตอนพ่นตามซอกๆ เช่นโคนปีกกับลำตัว มีเพื่อนเคยแนะนำว่าสีมันแห้งก่อนที่จะถึงพื้นผิวครับ

แนะนำให้ลองคนสีให้ทั่ว ให้นาน เพื่อให้สีผสมเข้ากัน เคยคุยกันเล่นๆว่าคนสีหรือเขย่ากันแบบประมาณ1เพลงครับ

ใช้แรงลมให้เบาลงน่าจะช่วยได้

ทั้งหมดที่แนะนคือจากประสบการณ์นะครับ จะถูกจะผิด อย่างไรขออภัย แต่ผมทำวิธีข้างต้นแล้วอาการดังกล่าวหายครับ อ้อ..อย่าลืมพ่นในวันที่แดดดี ความชื้นในอากาศน้อยด้วยนะครับ

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: สีจากแอร์บรัชมีลักษณะเป็นฝุ่น
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 12:04:30 PM »
สีผสมสำเร็จรูปที่ผมเจอปัญหาส่วนมากคือ ถ้าทิ้งไว้นานๆ สีจะนอนก้น ต้องเขย่า หรือเอาไม้คน อย่างที่คุณ Boy บอกเลยครับ
หรืออีกเคสคือสีพ่นไม่ออก ผมเติมทินเนอร์เพิ่มเข้าไป  ก็พ่นออกดีในระดับนึงแต่คุณภาพสีก็เริ่มจะเสื่อมแล้วครับ บางครั้งที่เก็บไว้นานหลักปี พ่นออกมาเป็นเม็ดเลยครับ เคสหลังผมยอมตัดใจทิ้งเลยครับ เพราะไม่คุ้มกับงานที่ทำมาแล้วต้องมานั่งแก้งาน
อันนี้ผมวิเคราะห์เองว่า ถ้าเริ่มพ่นแล้วเริ่มมีปัญหา น่าจะเป็นสีเริ่มเสื่อมสภาพครับ
บางทีสีใหม่ที่มือเรา แต่เก่าเก็บที่ร้านค้าก็เป็นได้นะครับ
ผมก็ลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆครับ ดีที่มีเวปนี้มีพื้นที่ให้เราช่วยกันแชร์ปัญหาและประสบการณ์กันครับ