ผู้เขียน หัวข้อ: 1/48 VF-1S - Strike Valkyrie - Skull Squadron - Hikaru Ichijo custom  (อ่าน 5501 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
Re: 1/48 VF-1S - Strike Valkyrie - Skull Squadron - Hikaru Ichijo custom
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 09:35:45 AM »
พูดถึงสีอะครีลิคสูตรน้ำ วันนี้ผมเลยต้องสั่งทินเนอร์สำหรับอะครีลิคสูตรน้ำ หลังจากลองผสมย้ำ หลายๆ สะดส่วนดูแล้ว หาความลงตัวยากจริงๆ ข้นไปสี่ก็ไม่ออก พอเพิ่มน้ำผสมทีละนิดจนกว่าจะออก พออกสีก็เป็นเม็ดใหญ่ เลยสั่งทินเนอร์มอลองผสมดู
ปล ลองใช้ทินเนอร์สำหรับผสมสีอะครีลิคที่เคยใช้ พอผสมไปแล้ว สีจับจัวเป็นก้อน ประมาณสีเสีย ต้องนั่งล้างแอร์บรัชยก หญ่เลยครับ

นอกจาก HLJ ลองดู 1999.co.jp ดูครับ ราคาไม่แตกต่างกันสักเท่าไหร่ แต่การเข้าไปดูทั้งสองเวบนี้ ถ้าจิตไม่แข็งนี่มือลั่นกดสั่งซื้อเอาได้ง่ายๆ เลยครับ

ดูแล้วท่าทางใช้ยากน่าดูเหมือนกันนะครับ แต่ก็น่าลองฝึกใช้ดูเหมือนกัน ถ้าลองใช้ไทยโทนแล้วออกมาดีวานบอกด้วยนะครับจะได้ลองหามาฝึงใช้บ้าง  :iconsmile:

ใช่ครับ ถ้าแห้งแล้วก็จะไม่ลอกเวลาโดนน้ำ อารมณ์คล้ายๆสีทาบ้านครับ

ว่าแต่VF-1D ตอนที่พับคอแล้วเปิดเก่าอี้ออกมาสวยสุดๆ

บอกว่าเหมือนสีทาบ้านแล้วเห็นภาพเลยครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: 1/48 VF-1S - Strike Valkyrie - Skull Squadron - Hikaru Ichijo custom
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 05:21:39 PM »
ผมก็นั่งนึกอยู่ว่าจะเปรียบเทียบยังไงดี  :iconlol: สีทาบ้านนี่ชัดเลย แห้งแล้วทน

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มีนาคม 20, 2022, 11:04:46 PM »
เคยดู วิธีใช้ Acrysion จากช่องนี้พอจะเข้าใจได้ครับ

https://youtu.be/R66oxc2rCZU

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มีนาคม 21, 2022, 05:31:56 PM »
ขอบคุณครับ ได้เทคนิคเพิ่มขึ้นเลย

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มีนาคม 22, 2022, 07:31:56 PM »
ทินเนอร์สำหรับอะคริลิคสูตรน้ำมาแล้วครับ ผมลองสั่งของ Skull Color มาครับ ผสม 1:1 หรือ ทินเนอร์น้อยกว่านิดนึง
เท่าที่ลองต้องพ่นห่างกว่าสูตรทินเนอร์ (อันนี้ไม่คุ้นมือมาก)  ที่สำคัญคือการล้างกรวยแอร์บรัชใช้ทินเนอร์ทั่วไปคิดว่าไม่น่าได้ครับ ผมลองใช้ล้างดูแล้วสีจับตัวเป็นก้อน จะทำให้ตันได้ พอใช้ทินเนอร์สูตรน้ำ ก็ล้างได้โอเค เลยมองว่าขั้นตอนตรงนี้ค่อนข้างวุ่นวายสำหรับผมพอควร คือถ้าจะใช้สีสูตรไหน ก็ใช้สูตรนั้นดีกว่าครับ
ปล. แต่ก็เป็นทางเลือกเผื่อใครอยากใช้สีสูตรน้ำของไทยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มีนาคม 22, 2022, 09:46:26 PM »
ครับรู้สึกเหมือนกันว่าสีสูตรน้ำต้องใช้ทินเนอร์เขาพิเศษเอกเทศ น่าจะวุ่นวาย ปรับตัวพอควร และสีมีให้เลือกไม่เท่าเดิม คือถ้าทาผมว่าน่าจะเหมาะกับการทาจุดเล็กๆ แต้มรายละเอียด พวกสายรัด หรือเพ้นท์หน้า เครื่องแบบ ถ้าพ่นอาจจะต้องปรับตัวเยอะ

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มีนาคม 23, 2022, 05:13:58 AM »
อ่านดูแล้วนี่ท่าทางต้องปรับสกิล กับพวกอุปกรณ์พอสมควรเหมือนกันนะครับ  :icondizzy: