GENERAL > Toys & Review / จับฉ่าย-ของเล่น

น่าลองไหม กับ USS Nimitz Class ของค่าย Trumpeter 1/350 แล?

(1/4) > >>

marasai:
ช่วงนี้กระแสเครื่องบินรบกะ Macross กลังมาในเวป
พอดีหาข้อมูลเครื่องฯที่กำลังคุยๆกันอยู่ในช่วงๆนี้ เลยได้ไปเจอใน Shopee หนะครับ เลยสอบถามดูครับเผื่อมันน่าลองดู
เพราะเป็นอีกอย่างที่ไม่ค่อยได้ต่อกันแน่ๆ เนื่องจาก ใหญ่/ยาว เอาเรื่องสำหรับ เรือบรรทุกเครื่องบิน 1/350  :iconlove:

https://mega.nz/embed/ohw12R6A#mV0dazkOY_MrAjHsuSwcYzUBj1t_8ZKA8JaDhwX4SVI
ลำแรก 1/350 มี order ฝากให้ต่อ/ทำสีอยู่ แต่ยังไม่สามารถฯเลยครับ เดิมทีก็อยากเก็บเองแต่ตอนนั้นเป็นของ Tamiya ปัจจุบันหาสั่งยากเลย แต่น้องผมเค้าไปได้มือสองจาก JP แต่ดันไปเก็บที่โกดังต่างจังหวัด ไม่ยอมส่งมาซักที :iconnosebleed:

https://mega.nz/embed/xsBhTB7K#nU_IAr64JG0n-RYQqHGYWfaRr1g5f3QxUa_BTuNsVNM
อีกลำจะเป็น 1/500 ครับ จะย่อมลงมานิดหน่อย ยาวประมาณ 60ซม.เศษๆ แถมราคาก็เบาดี พอๆกะ MG ตัวเล็กๆเลยครับ :iconlike:
ไม่แน่อาจเนียนๆทำเป็นแขนของยานแม่ใน Macross ได้เลย (มั๊ง) แต่ที่แน่ๆได้ทำ F-14 มากกว่าลำเดียวแน่ๆครับ  :iconlol:

BOY:
น่าลองครับ แต่คงจะต้องเลิกต่อโมตัวอื่นไปอีกนาน  ละต้องทุ่มเทให้กับงานชิ้นนี้ไปอีกนาน ต้องเคลียร์พื้นที่บนโต๊ะ ต้องหาที่วางไว้หลังจากเสร็จแล้ว ถ้าจะเลือกขอให้เป็นยี่ห้อที่ดีหน่อยนะครับ ไม่มีปัญหามากเพื่องานจะได้ไม่ติดขัด ผมเคยคิดเหมือนกัน และเชื่อว่าคนเล่นโมเดลทุกคนต้องคิดเช่นกัน แต่ถ้ามองในความเป็นจริงแล้วโมที่เรามีอยู่เนี่ยยังไม่เสร็จดองไว้อีกเยอะเลย :icondizzy:
คุ้นๆเหมือนจะมีทางเลือกคือ1/500 หรือเสกลไหนที่เล็กลงมาอีกหน่อยน่าจะจบงานได้เสร็จ แต่อาจจะหาเครื่องบินมาวางยากหน่อยเพราะเสกลไม่เข้าพวก น่าจะเป็น Academy 1/600

https://youtu.be/Ug01pjajd0o

naioh2:
น่าต่อมากครับ เรือบรรทุกเครื่องบิน 1/350 เป็นอะไรที่ฝันว่าอยากจัดหามาขึ้นระวางจริงๆครับ เคยไปเล็งไว้หลายรอบแล้ว แต่พอกลับมาคิดดูจริงๆนี่ไม่รู้จะเอาไปวางไว้ไหนเลยครับ “มันใหญ่มาก” ถ้าต่อเสร็จนี่ผมว่ามีเกือบ 100cm ลำบากตรงนี้แหละครับ เลยพับโครงการไปก่อนยาวเลยครับ :iconlol:
จริงๆถ้าขนาด 1/700 นี่ก็ยังน่าเก็บอยู่นะครับ ขนาดมาตรฐานดี เอาไปวางเป็นกองเรือประกอบกับเรือลำอื่นๆ ง่ายดีด้วยครับ แต่ข้อเสีย (สำหรับผม) คือเครื่องบินที่แถมมามันเล็กนี่สิครับ ถ้าจับมาทำสีวางบนดาดฟ้านี่คงจะปวดตาน่าดู

marasai:
ครับ เคยเห็นลำจริงๆในห้างฯที่ต่างจังหวัดตอนสมัยเด็ก ใหญ่เอาเรื่องเลย ที่วางนี่ก็อย่างน้อยก็เท่าๆโต๊ะกินข้าวแบบสี่คนเลย :icondisapp:
ถ้าเอาเข้าบ้านมาก็ยากที่จะเลี่ยงไม่ให้เห็นแหละ..  :iconlol:
แต่ปรับเปลี่ยนแผนละ ไว้ค่อยสอยตอนปลายปีดีกว่า
อย่างที่คุณ BOY บอกเลย มีคิวต้องทำกล่องก่อนๆหน้าให้เสร็จก่อน พวกต่อดิบไว้แล้วต้องทำสีนี่ก็อ่วมละ หลายเลย  :iconmeow:
 ถึงเค้าจ้างต่อพอเสร็จแค่นึกถึง ตอนเอาเข้ารถไปส่งก็แย่ละ เคยต่อ US enterprise startrek ของ Bandai ไปส่ง พอไปถึงระบบไฟดันเสียเพราะระหว่างเดินทางไปส่ง มันมีเขย่าๆอยู่บ้าง
ต้องนั่งซ่อมที่บ้านพี่เค้า เสียเวลาเกือบชม.เลย นั่นขนาดมันไม่ได้ใหญ่มากนะ  :iconshy2:

ข้างล่างเป็นพัสดุล่าสุดที่เพิ่งมาถึงมือสดๆเลย คงอีกนานเลยกว่า รูปแบบ SAL แบบถูกสุดจะกลับมามีให้เลือกส่งครับ

Ground Crew ที่ตอนแรกจะเอามาพอกๆ putty ให้เป็นนักบินของ SR-71 แต่ก็ไว้รอทำเพราะตัวเครื่องหมด Stock ไปละ :iconsleep:

Set Figures+HoverCraft ของเรื่อง Dougram ขี้เกียจรอสอยตอนของหมดเลยสั่งซะ

เหลือรถหกล้ออีกกล่องสำหรับ SET นี้แล้วไว้ค่อยเล็งเจ้าสี่และหกขาต่อครับ

BOY:
ได้ถ่ายรูป Enterprise (StarTrek) ไว้ไหมครับ อยากดูจัง หาชมงานที่เสร็จแล้วยาก เป็นขนาดเท่าไหร่ครับ

คุณ Marasai นี่สาวก Dougram จริงๆมีเพียบเลย เห็นในกล่องเขียนว่า update version.มันคืออะไรเหรอครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version