ผู้เขียน หัวข้อ: 1/72 VF-1J / 1A Fighter Mode  (อ่าน 8918 ครั้ง)

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: +1/72 VF-1J / 1A Fighter Mode
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: เมษายน 28, 2022, 11:18:39 PM »
- น่าจะเป็นแค่ Mobile Armour แหละครับ เหมือนไม่มีชิ้นส่วนที่จะเป็นขาเลย
- Asshimar ต่อ 1/144 ไปนานมากละครับ เสียดายตัวเล็กไปนิด :iconsleep:
 ภาคนี้มีตัวเดียวที่ได้ 1/100 มาสมใจอยากคือ MG THE-O แต่ดันเป็นของจีนและข้อต่อแขนดันฝืดจนหักคาไปข้างนึง เลยไม่ได้รับการเหลียวแลหลังจากนั้น  :iconshy2:
- ยังนึกถึงสมัยวัยรุ่นอยู่เลยครับไปเดินประตูน้ำ ดู model graphix magazine ที่ร้านนึง (ไม่แน่ใจว่า Kuno-kuniya) ในห้างไดมารู ทำเอาติดตาตรึงใจกะ Modeller ของญี่ปุ่นที่ช่วงนั้นเค้าทำ mobilesuit ในภาค Zeta Gundam โดยเฉพาะเจ้าหัวแมลงสาบสีส้ม แม้จะเป็นเบี แต่ทำโดดเด่นมาก ตามด้วย Gaplant, Asshimar ปิดท้ายด้วย Messala ที่ปัจจุบัน 1/144 อาจจะสวยกว่าตัว Scratch build model แต่แค่ตอนนั้นก็ได้ใจไปละ (First impressions) :iconwish:
- ส่วน VF-1 สมัยนั้น Imai ออกร่าง Gerwalk ที่เป็นจุดเด่นของเรื่องเป็นกล่องเล็กๆ ที่เป็นร่างเดียวแปลงไม่ได้เหมือนๆของ Wave ในปัจจุบัน เก็บตังซื้อไว้แต่ก็ไม่ได้ทำสี เล็งเจ้าตัวใส่เกราะก็ซื้อไม่ทัน เลยมาได้ในตัวล่าสุดของ Hasegawa แทนนี่หละครับ แต่ตัวที่ไม่พลาดตั้งแต่สมัยนั้นก้เจ้าลูกไก่สองขาแหละครับ แล้วก็ 1/72 VF-1J ที่มี landing Gear เป็น ตะกั่ว สัดส่วนก็สู้ตัวออกใหม่ในปัจจุบันไม่ได้หรอกครับ แต่แอบเซ็งว่า ของ bandai ที่ออกไปสองตัวก็ยังต้องถอดแกนขามาเสียบเหมือน Imai โบราณซะงั้น..:iconjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: +1/72 VF-1J / 1A Fighter Mode
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: เมษายน 29, 2022, 12:23:21 PM »

- Asshimar ต่อ 1/144 ไปนานมากละครับ เสียดายตัวเล็กไปนิด

https://youtu.be/TdODFWw_a58
กลับมาดูใหม่อีกทีก็ชอบนะครับ ออกแบบดีจริงๆ

ภาคนี้มีตัวเดียวที่ได้ 1/100 มาสมใจอยากคือ MG THE-O แต่ดันเป็นของจีน

https://youtu.be/vAi9wfzuDJo
ดีที่ยังเป็นเหมือนBandai นึกว่าเปลี่ยนดีไซน์ใหม่ เนื้อพลาสติกไม่ดีเลยเหรอครับ พอจำราคาได้ไหม

… ดู model graphix magazine ติดตาตรึงใจกะ Modeler ของญี่ปุ่นทำ MS ภาค Zeta Gundam โดยเฉพาะเจ้าหัวแมลงสาบสีส้ม แม้จะเป็นเบี แต่ทำโดดเด่นมาก ตามด้วย Gaplant, Asshimar ปิดท้ายด้วย Messala ที่ปัจจุบัน 1/144 อาจจะสวยกว่าตัว Scratch build model แต่แค่ตอนนั้นก็ได้ใจไปละ (First impressions) :iconwish:
จำได้ดีเลยครับ ชอบมากเช่นกัน

https://youtu.be/q34dS33t20Y

- ส่วน VF-1 สมัยนั้น Imai ออกร่าง Gerwalk ที่เป็นร่างเดียวแปลงไม่ได้เหมือนๆของ Wave ในปัจจุบัน …เล็งเจ้าตัวใส่เกราะก็ซื้อไม่ทัน เลยมาได้ในตัวล่าสุดของ Hasegawa แทนนี่หละครับ แต่ตัวที่ไม่พลาดตั้งแต่สมัยนั้นก้เจ้าลูกไก่สองขาแหละครับ แล้วก็ 1/72 VF-1J ที่มี landing Gear เป็น ตะกั่ว สัดส่วนก็สู้ตัวออกใหม่ในปัจจุบันไม่ได้หรอกครับ แต่แอบเซ็งว่า ของ bandai ที่ออกไปสองตัวก็ยังต้องถอดแกนขามาเสียบเหมือน Imai โบราณซะงั้น..:iconjoy:

https://youtu.be/aPagWJV_VqY

คนร่วมสมัยจริงๆ ผมเองก็เคยมีGerwalk Mode 1/72 เช่นกัน เสียดายหายไปหมดแล้ว เป็นความทรงจจำดีๆในวัยเยาว์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2022, 01:02:11 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: เมษายน 29, 2022, 09:14:50 PM »
Bandai เคยออก 1/72 ที่แปลงร่างได้ 3 โหมด แต่ต้องถอดประกอบ ตอนนั้นคิดว่ามันยุ่งยากจัง แต่ก็แขงแรงดี ปัจจุบันนอนนิ่งอยู่ในตู้ แต่สัดส่วนสู้รุ่นใหม่ไม่ได้จริงๆ ครับ พอ Bandai ออก 1/72 ที่แปลงร้างได้ 3 โหมด แบบไม่ต้องถอด สัดส่วนสวยขึ้น ก็คิดว่าน่าจะแข็งแรงพอๆ กับ Macross Frontier ที่ไหนได้ ผิดหวังสุดๆ
รอลุ้นเผื่อ Hasegawa จะทำฉลองครบรอบ 40 ปี แบบแปลงร่างได้ออกมาบ้าง

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: เมษายน 29, 2022, 11:16:57 PM »
ดูบอบบางสุดๆ พร้อมหักได้ทุกเมื่อเลย แต่สัดส่วนดูดีจริง

https://youtu.be/lFP1wGER260

ว่าแต่ชอบ Gerwalk 1/72 มีใครเคยต่อบ้างไหมครับ

https://youtu.be/ev_lWwjQgFs

ถ้ามีอยากทำตัว VF-1A   TV Ver. หรือไม่ก็ VF-1D

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: เมษายน 29, 2022, 11:29:13 PM »
The O หล่อเลยโมจีนเดี๋ยวนี้ดูดีกว่าก่อนเยอะเลยนะครับ บางตัวดูออกแบบดีกว่าของ Bandai อีก สมัยก่อนน่าห่วงก็ตรงข้อต่อนี่แหละครับ ต้องลุ้นว่าแน่นไป/หลวมไปรึเปล่า เคยหาเรซิน Gouf Custom มาเขาให้โครงในที่เป็นโมจีนของ Zaku V.2 มาด้วย ข้อต่อหลวมมากยืนแทบไม่ได้เลย สรุปต้องอัดกาวให้ขยับไม่ได้ไปเลย ถ้าเป็นสมัยนี้บล็อกใหม่ๆน่าจะดีขึ้นมากเลยนะครับ
ผมว่าโมที่แปลงร่างได้นี่ถ้าเป็นแบบไม่ต้องถอด น่ากลัวจะมีปัญหาที่ข้อต่อ/จุดขยับมากกว่าแบบที่ต้องถอดประกอบนี่สิครับความแข็งแรงก็ส่วนหนึ่งแต่ที่น่ากลัวมากกว่าก็คือสีลอกนี่แหละครับ…ต่อเสร็จยืนหล่อๆ…แปลงร่างปุ๊บ…สีลอก…ซ่อมสีใหม่… :iconcryout:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: เมษายน 29, 2022, 11:51:25 PM »

…ผมว่าโมที่แปลงร่างได้นี่ถ้าเป็นแบบไม่ต้องถอด น่ากลัวจะมีปัญหาที่ข้อต่อ/จุดขยับมากกว่าแบบที่ต้องถอดประกอบนี่สิครับความแข็งแรงก็ส่วนหนึ่งแต่ที่น่ากลัวมากกว่าก็คือสีลอกนี่แหละครับ…ต่อเสร็จยืนหล่อๆ…แปลงร่างปุ๊บ…สีลอก…ซ่อมสีใหม่… :iconcryout:

อาถรรพ์โมแปลงร่าง เท่าที่จำได้ MG Z Gundam Ver.1.0 ยืนไม่อยู่ ข้อต่อหลวมโครก เพราะกลัวปัญหาสีลอกเลยประกอบต่อดิบแล้วเล่นให้หนำใจ พร้อมทำสีเมื่อไหร่จะไม่แปลงละ เผลอๆจะอัดกาวให้แน่นด้วยซ้ำ ครั้นพอออก Ver.2.0 เห็นว่าแก้ออกมาดีขึ้น ผมยังกลัวเลย เลยเป็นความฝังใจว่าถ้าPlaMo ที่แปลงร่างได้ สมบูรณ์จะไม่ซื้อ แต่ถ้าพวกถอดชิ้นได้อาจะซื้อมาขยับเล่นสนุกๆ อย่าง HGUC Z Gundam , Rezel จาก Unicorn นี่สนุกดี

ไม่รู้ว่า VF-1 series ที่แปลงร่างได้ เราประกอบต่อดิบก่อนแบบ Gundam แล้วค่อยมาทำสีทีหลังจะได้ไหม

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: เมษายน 30, 2022, 09:09:24 PM »
ผมว่าโมที่แปลงร่างได้นี่ถ้าเป็นแบบไม่ต้องถอด น่ากลัวจะมีปัญหาที่ข้อต่อ/จุดขยับมากกว่าแบบที่ต้องถอดประกอบนี่สิครับความแข็งแรงก็ส่วนหนึ่งแต่ที่น่ากลัวมากกว่าก็คือสีลอกนี่แหละครับ…ต่อเสร็จยืนหล่อๆ…แปลงร่างปุ๊บ…สีลอก…ซ่อมสีใหม่… :iconcryout:

สงสัยต้องแปลงร่าง ต้องเล่นให้หนำใจก่อนทำสีแล้วครับ
เพราะผมก็เป็นครับทำสีไม่กล้าจับแปลงร่างมากมาย กลัวสีถลอก
ซ่อมสีก็เหนื่อยแล้ว ถ้าจุดที่ซ่อมเกี่ยวเนื่องกับ Decal ด้วย อันนี้ลำบากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2022, 09:19:33 PM โดย raya »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: เมษายน 30, 2022, 10:01:09 PM »
ผมส่วนใหญ่ประกอบทำสีเสร็จถ่ายรูปเป็นที่ระลึกเลย ถ้าสีถลอกทำใจเลยครับ ไม่ซ่อมละ จัดยืนโชว์ในตู้ หลบมุมถลอกไปเลย :iconhappy:

« ตอบกลับ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2022, 09:00:55 AM »

ว่าแต่ชอบ Gerwalk 1/72 มีใครเคยต่อบ้างไหมครับ

https://youtu.be/ev_lWwjQgFs

ถ้ามีอยากทำตัว VF-1A   TV Ver. หรือไม่ก็ VF-1D

ว่าจะทำอยู่ครับ ดองนานไม่ดีต่อ Decal

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2022, 11:27:49 AM »
คุณ raya มีเป็นกล่องไหนครับ แบบที่นั่งเดี่ยว หรือ 2ที่นั่ง ผมกำลังคิดว่า 1/72 มันจะเล็กไปสำหรับสายตาผมไหมเนี่ย หวังว่าน่าจะออก 1/48 Gerwalk Mode บ้าง :iconwish:

https://youtu.be/-pj9DANmV9k

« ตอบกลับ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 10:40:09 AM »
เห็นคลิปแล้วฮึกเหิมอยากทำเลยครับคุณ Boy
มีทั้ง 2 แบบ เลยครับ ส่วนมากได้มาจากโตเกียว 3-4 ปีก่อน
พูดแล้วก็อยากไป Shopping อีกเลยครับ ยิ่งได้ของลดราคายิ่งน่าซื้อ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 01:50:18 PM »
ตกลงมีนักบินมาให้แล้วรึครับ มีแววได้สอยของค่าย Hasegawa แบบไม่แปลงร่างหลังจากนี้มั่งละ ทั้ง Gerwalk (ถ้าเป็น 1D สองที่นั่งก็คงดีเลย) และแบบอื่นๆด้วย :iconlike:
ส่วนตัวเกราะที่ผ่าค้างไว้คงต้องรอ reproduct เพราะชิ้นส่วนที่ร่วงหายไปหลายชิ้นหาไม่เจอเลย แต่ก็ไม่พับโครงการไปซะทีเดียวรอมันมีออกมาก้จะทำ/พ่นให้เสร็จแหละครับ แต่ก้จะสอยตัวใส่เกราะกล่องแรกมาใหม่อีกกล่องเหมือนกันครับ
เคยมีตัวทหารของ zentraedi 1/100 เสียดายหายไปซะละ แต่ลุ้นให้ Bandai/hasegawa ทำออกมาอีกครั้งรึทำใหม่เข้า Set1คงจะดีเลย
 ถ้ายังไม่ทำ ก็น่าเอาตัว Figure คน 1/12
https://www.hlj.com/1-12-scale-sozai-kun-m-size-flesh-ylsppc-t62
มาปั้นเกราะเองดูซักที น่าจะได้กันกะ 1/72  :iconwish:
 ชอบ/ยังอยากไปอีกเหมือนกันครับที่ญี่ปุ่น สมัยตอนผมไปกะที่ทำงานเก่า ก็ไปดูที่ มบ.ชิราคาวาโกะ/Nagoya เสียดายมากๆ ที่ไม่ได้แวะไป Mandarake สาขานั้นด้วย ผมเดินหลงหาทางกลับโรงแรมยังยากเลย พวกเค้าไม่ค่อยพูด สื่อสาร/ใช้ภาษาอังกฤษกันเลยครับ แต่โชคดีมีสาวๆรุ่นใหม่สองคนพอพูดได้ เค้าเลย  Seach หาในมือถือให้จนได้ตำแหน่งเดินกลับที่พักได้  :iconshy2:
 ส่วนใหญ่ได้หาซื้อจากที่ไหนกันครับเวลาไปโน่น รอบนั้น ผมไปได้จาก Big camera ที่เดียว ก๊วนที่ทำงานไม่ได้แวะที่อื่นๆ เลยไม่ค่อยมีตัวเลือก วันนั้นเสียดายได้ 1/100 Macross Factory กล่องสุดท้ายในร้านมาด้วย แต่ตอนไปถึงที่จ่ายงบไม่พอและกล่องมันใหญ่มากเกินเลยต้องจำใจยกเลิกกล่องนั้นไป ปัจจุบันมันกลายเป็น Rare ไปละครับ แพง Over มาก ทั้งๆที่ Technology เก่าสุดๆ  :iconmouth:

« ตอบกลับ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 09:29:40 PM »
1/72 ของ Hasegawa ถ้าเป็น gerwalk มีนักบินมาให้ด้วยครับ

ที่ โตเกียว ผมก็ได้มาจาก Big camera เหมือนกันครับ รู็สึกว่าจะมีอะไรให้ดูหลากหลายกว่า แล้วไปที่เดียวจบ ได้ครบหลายอย่างเลย
เพิ่งรู้ว่าตอนนี้ราคา Macross Factory แพงมาก จากคุณ marasai นี่ล่ะครับ ดูไม่น่าจะแพงเลยจริงๆ สิ เหลือจะแพงเพราะ  VF-1J Full Armored

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 11:07:27 PM »
เห็นคลิปแล้วฮึกเหิมอยากทำเลยครับคุณ Boy
มีทั้ง 2 แบบ เลยครับ ส่วนมากได้มาจากโตเกียว 3-4 ปีก่อน
พูดแล้วก็อยากไป Shopping อีกเลยครับ ยิ่งได้ของลดราคายิ่งน่าซื้อ

ผมเองก็อยากลองทำสักตัวครับ ชอบเครื่องสีส้ม VF-1D

https://youtu.be/QAqW-o_t1RI

เห็นว่าเรื่องลิขสิทธิ์ลงตัว ครบรองกี่ปีมาครอสล่าสุด น่าจะเป็นข่าวดี หาโมมาเล่นได้ง่ายขึ้นครับ ไปญี่ปุ่นทีมันก็ดีละครับ แต่พอไปกับครอบครัวแล้วหาเวลาแว่บมาดูของตัวเองยากอยู่ 5555

ตกลงมีนักบินมาให้แล้วรึครับ มีแววได้สอยของค่าย Hasegawa แบบไม่แปลงร่างหลังจากนี้มั่งละ ทั้ง Gerwalk (ถ้าเป็น 1D สองที่นั่งก็คงดีเลย) และแบบอื่นๆด้วย :iconlike:
ส่วนตัวเกราะที่ผ่าค้างไว้คงต้องรอ reproduct เพราะชิ้นส่วนที่ร่วงหายไปหลายชิ้นหาไม่เจอเลย แต่ก็ไม่พับโครงการไปซะทีเดียวรอมันมีออกมาก้จะทำ/พ่นให้เสร็จแหละครับ แต่ก้จะสอยตัวใส่เกราะกล่องแรกมาใหม่อีกกล่องเหมือนกันครับ
เคยมีตัวทหารของ zentraedi 1/100 เสียดายหายไปซะละ แต่ลุ้นให้ Bandai/hasegawa ทำออกมาอีกครั้งรึทำใหม่เข้า Set1คงจะดีเลย
 ถ้ายังไม่ทำ ก็น่าเอาตัว Figure คน 1/12
https://www.hlj.com/1-12-scale-sozai-kun-m-size-flesh-ylsppc-t62
มาปั้นเกราะเองดูซักที น่าจะได้กันกะ 1/72  :iconwish:
 ชอบ/ยังอยากไปอีกเหมือนกันครับที่ญี่ปุ่น สมัยตอนผมไปกะที่ทำงานเก่า ก็ไปดูที่ มบ.ชิราคาวาโกะ/Nagoya เสียดายมากๆ ที่ไม่ได้แวะไป Mandarake สาขานั้นด้วย ผมเดินหลงหาทางกลับโรงแรมยังยากเลย พวกเค้าไม่ค่อยพูด สื่อสาร/ใช้ภาษาอังกฤษกันเลยครับ แต่โชคดีมีสาวๆรุ่นใหม่สองคนพอพูดได้ เค้าเลย  Seach หาในมือถือให้จนได้ตำแหน่งเดินกลับที่พักได้  :iconshy2:
 ส่วนใหญ่ได้หาซื้อจากที่ไหนกันครับเวลาไปโน่น รอบนั้น ผมไปได้จาก Big camera ที่เดียว ก๊วนที่ทำงานไม่ได้แวะที่อื่นๆ เลยไม่ค่อยมีตัวเลือก วันนั้นเสียดายได้ 1/100 Macross Factory กล่องสุดท้ายในร้านมาด้วย แต่ตอนไปถึงที่จ่ายงบไม่พอและกล่องมันใหญ่มากเกินเลยต้องจำใจยกเลิกกล่องนั้นไป ปัจจุบันมันกลายเป็น Rare ไปละครับ แพง Over มาก ทั้งๆที่ Technology เก่าสุดๆ  :iconmouth:

พูดถึง เรื่องคนญี่ปุ่นพูดอังกฤษสื่อสารกันได้น้อย ถ้าเมืองใหญ่ๆน่าจะลดน้อยลงครับ แต่ถ้าไปต่างจังหวัด ก็อาจจะมีบ้าง แต่เดี๋ยวนี้มือถือช่วยได้เยอะเลยครับ

https://youtu.be/8bRmveIHhZk

ใช่กล่องนี้ไหมครับ ถ้า Rare มากเดี๋ยวจะพาลไม่กล้าเล่น ปัจจุบันน่าจะมีพวกแผงโรงงานให้เลือกเล่นเยอะเลย เอามาแทนแก้ขัดก็ได้ครับ เอ.งสเกลมันได้ไหมหว่า :iconlol:

https://youtu.be/GpcvNw4nA0E

เรื่องชิ้นส่วนหายนี่ปัญหาโลกแตกจริงๆครับ พาลเอาหมดไฟดื้อๆเลย ผมก็โดนประจำ

Re: 1/72 VF-1J / 1A Fighter Mode
« ตอบกลับ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2022, 06:10:13 PM »
ชิ้นส่วนเล็กๆ ผมทำหายบ่อยมาก แม้จะแก้ปัญหาด้วยการ ทำสีหลักๆ ให้เสร็จ ส่วนชิ้นเล็กๆ ทำสีบนแผงเลย แล้วค่อยประกอบหลังสุดก็มีกระเด็นหลุดหายคามือก็มี
ตอนไป Gundam Base ที่ Odaiba เห็นคนจีน หิ้ว PG กลับบ้าน 7-8 กล่อง ไม่รวมกล่องแยกย่อยอื่นๆ ตอนแรกผมก็สงสัยทำไมซื้อแบบเดียวกัน เยอะขนาดนี้ เอาไปขาย หรือของฝากหรือยังไง จนมาที่ผมเจอใจ ebay เค้าเอามาแยกขายอะไหล่เป็นชิ้นๆ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: 1/72 VF-1J / 1A Fighter Mode
« ตอบกลับ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 03, 2022, 10:36:52 PM »
ชิ้นส่วนเล็กๆ ผมทำหายบ่อยมาก แม้จะแก้ปัญหาด้วยการ ทำสีหลักๆ ให้เสร็จ ส่วนชิ้นเล็กๆ ทำสีบนแผงเลย แล้วค่อยประกอบหลังสุดก็มีกระเด็นหลุดหายคามือก็มี
ตอนไป Gundam Base ที่ Odaiba เห็นคนจีน หิ้ว PG กลับบ้าน 7-8 กล่อง ไม่รวมกล่องแยกย่อยอื่นๆ ตอนแรกผมก็สงสัยทำไมซื้อแบบเดียวกัน เยอะขนาดนี้ เอาไปขาย หรือของฝากหรือยังไง จนมาที่ผมเจอใจ ebay เค้าเอามาแยกขายอะไหล่เป็นชิ้นๆ

เรื่องชิ้นส่วน ที่เคนหายๆเลยคือประกอบต่อดิบนอกสถานที่ ถ้าไม่ทำหล่นขณะต่อ เคยทำปาก hg RX-178 หล่นลงบนพรม เห็นๆอยู่ว่ากระเด็นไปทางนี้ แต่กลับหาไม่เจอซะงั้น กับอีกทีเดินถือกล่องมาที่รถ จะเปิดประคูทำหล่นซะงั้น หาได้ครบทุกชิ้น ขาดไปชิ้นนึง เซ็งแทบโยนทิ้ง 555 หลังๆมาก็เลยตัดชิ้นส่วนแล้วใส่กล่องพลาสติกที่เป็นกล่องอาหารเวลาสั่งมาทาน ล้างให้สะอาดก็พอได้ ใช้ไปสักพัก อาจจะเจอปัญหา ฝากล่องนี้ใส่กล่องนู้นไม่เข้า ขนาดใกล้กันแต่ไม่ตรง ก็อาศัยเอาsticker ตอนเดินผ่านตามประตูช่วง Covid ระบาดมาแปะจะบคู่กัน บางทีก็.ื้อกล่องที่มีหลายๆช่องมาใส่จากร้านจิปาถะ แน่มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ อีกวิธีก็ใช้ ZipLock หรือซองยาที่เหลือมาใส่พอแก้ปัญหาได้ครับ แต่ต้องใส่รวมกล่องเกียวกัน

เพิ่งรู้ว่า eBay มีชิ้นส่วนจากคนซื้อที่ซื้อเยอะๆอย่างนี้ เป็นอีกหนึ่งตัวเลือกที่กีเลยครับแต่ราราน่าจะสูง ถ้าอยู่ญี่ปุ่นเองคงจะง้ายเพราะเห็นบางร้านอย่าง YellowSubmarine ใส่ซองแยกขาย แต่อาจจะไม่ครบหรือมีไม่ทุกสาขา :iconcryout:

« ตอบกลับ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 10:46:23 AM »
ตอนทำ PG RX78 แล้วเป้าหาย ตอนแรกก็ขอยืมชิ้นส่วยจากเพื่อนมาทำพิมพ์ แล้วหล่อเรซิ่น แต่งานไม่เนียน มาเจอใน Ebay ว่ามรีแยกชิ้นขาย รวมค่าส่งแล้วราคาเกือบ 500 บาท ก็ต้องยอมครับ
ปล ตอนแรกว่าจะหากล่องพาร์ทใสมาใส่ แต่ดันเป็น Rare Item ซะนี่ กล่องนึง 4 พันกว่าบาท

ล่าสุด สดๆร้อนๆ ชิ้นส่วน F-14 หาย อาจเพราะติดกาวฝาส้ม และชิ้นมันจิ๋วเดียว เลยต้องปล่อยเลยตามเลย แปะ Decal ทับมันซะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2022, 10:48:24 AM โดย raya »

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 12:17:48 PM »
- เข้าอ่านเรื่อยๆแล้วนี่ ทำเอาอยากกลับมาทำเจ้า F-14 ต้นแบบของ VF-1 ขึ้นมาเลยเหมือนกันเลยครับ  :iconwish:
- ตอนรอบผม (ที่ไป nagoya) หิ้ว RE/100 นกน้อยแดงกลับมา ไม่ได้แยกก็โดนเรียกครับ แต่เดินเรียงมาพร้อมๆกันสามคนพ่อแม่ลูก เค้าเลยไม่ได้ยึดหรือให้ปรับ แต่เจตนาเราก็ซื้อกลับมาต่อเองอยุ่ละ ไม่ได้เอามาขายอยู่ละ แต่รอบนั้นเสียดาย Macross Factory มากๆแหละ แต่ถ้าเอามาคงโดนแน่ๆ
- เคยมีเคสฯ ของคนอื่นที่ไปก๊วนๆเค้า คนนั้นหิ้วกล่องเปิดโชว์มาเลย จำไม่ได้แน่นอนละว่าตัวอะไร โดนซะขำไม่ออกเลยพวกกล่องใหญ่ๆล่อตามาก  :iconlove:
กาวส้มนี่บางทีก็มีผลเรื่องล้น/ไหลเลอะมาที่นิ้วมือที่กำลังบีบเหมือนกันถ้าจังหวะพลาด แล้วตอนที่เราจะให้มันติดไวๆ มันดันต้องใช้เวลาถึงจะละลายติดซะอีก แถมชิ้นที่ติดไปแล้ว พอกลับมาเห็น อ้าว :icondisapp: มันหลุดไปไหนซะแล้วเหมือนกันครับ พวกชิ้นยิบย่อยๆตัวอย่างเช่น photo Etch (อันนี้เคสกาวแห้งไปบางส่วนก่อนจะไปแปะติด), Pitot tube ที่ติดปลายจมูกกะแบบที่ติดข้างๆเป็นต้นครับ ของคนเล่น 1/48 ยังพอเห็น แต่ 1/72 ที่บางกล่องมีเพิ่มรายละเอียดในรุ่นใหม่งี๊ มันเล็กมากๆ
HYw5le.jpg" border="0
- เมื่อคืนก็หยิบจับเจ้า 1/72 RA-5C ที่มีมาลองประกอบดูตรงแพนหางแนวดิ่ง ตอนประกบเสร็จ ดันเฉือนติ่งเล็กๆที่เค้าให้มาที่บริเวณปลายของแท่งท้ายแพนหางเพราะนึกว่าเปน plastic ส่วนเกินซะ ต้องไว้หาข้อมูล/สร้างชิ้นมาแปะกลับซะละ และเพิ่งรู้ว่าเจ้ารุ่นนี้ มันเป็นหางเสือแบบชิ้นเดียว เวลาเลี้ยวจะหันทั้งแผ่นเลย ไม่ได้เหมือนรุ่นอื่นๆ ของ Trumpeter นี่เป็นลำแรกที่ลองเลยครับ ชอบที่ให้รายละเอียดที่ Hasegawa ไม่ได้ทำเอาไว้หนะครับ
- ปล. cheer เลยถ้ามีเครื่องสีส้มรออยู่ในคลังครับ อีกเรื่องนี่ ผมใช้กล่องหมูฝอยที่ลูกชอบกิน ไว้เก็บชิ้นส่วนฯเหมือนกันครับ  :iconhihi:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 02:51:55 PM »

…ตอนแรกว่าจะหากล่องพาร์ทใสมาใส่ แต่ดันเป็น Rare Item ซะนี่ กล่องนึง 4 พันกว่าบาท

ล่าสุด สดๆร้อนๆ ชิ้นส่วน F-14 หาย อาจเพราะติดกาวฝาส้ม และชิ้นมันจิ๋วเดียว เลยต้องปล่อยเลยตามเลย แปะ Decal ทับมันซะเลย

กล่อง Rare Item เป็นยังไงครับ มีพิมพ์สัญลักษณ์Zeon เหรอ :iconcryout:

ถ้าชิ้นส่วน F-14หาย ส่วนไหนครับ เผื่อ ผมมีจะได้แบ่งไปได้

- …ทำเอาอยากกลับมาทำเจ้า F-14 ต้นแบบของ VF-1 ขึ้นมาเลยเหมือนกันเลยครับ  :iconwish:
-
-
กาวส้มนี่บางทีก็มีผลเรื่องล้น/ไหลเลอะมาที่นิ้วมือที่กำลังบีบเหมือนกันถ้าจังหวะพลาด ..หลุดไปไหนซะแล้วเหมือนกันครับ photo Etch (อันนี้เคสกาวแห้งไปบางส่วนก่อนจะไปแปะติด), Pitot tube ที่ติดปลายจมูกกะแบบที่ติดข้างๆเป็นต้นครับ ของคนเล่น 1/48 ยังพอเห็น แต่ 1/72 ที่บางกล่องมีเพิ่มรายละเอียดในรุ่นใหม่งี๊ มันเล็กมากๆ
HYw5le.jpg" border="0
- เมื่อคืนก็หยิบจับเจ้า 1/72 RA-5C ที่มีมาลองประกอบดูตรงแพนหางแนวดิ่ง ตอนประกบเสร็จ ดันเฉือนติ่งเล็กๆที่เค้าให้มา
- ปล. cheer เลยถ้ามีเครื่องสีส้มรออยู่ในคลังครับ อีกเรื่องนี่ ผมใช้กล่องหมูฝอยที่ลูกชอบกิน ไว้เก็บชิ้นส่วนฯเหมือนกันครับ  :iconhihi:

อยากต่อด้วยเหมือนกันครับ F-14 มีขึ้นทิ้งไว้ของ Academy 1/72 และมีชิ้นPart เหลือจาก Hasegawa อยู่เช่นกันครับ ถ้ามีใครทำชิ้นหายลองแจ้งมาได้ครับ เผื่อมี จะได้ส่งให้ครับ

เรื่องตัดชิ้นส่วนผิดเพราะนึกว่าหล่อมาเกินนี่ก็เป็นครับ ประจำเลย แถมผมโรคจิตชอบตัดชิ้นมาก่อนและผลีผลามทิ้งแผงไป เพราะนึกว่าหมด ปรากฎว่ามีชิ้นแถมอยู่ในนั้นเป็นติ่งเล็กๆเวรกรรม :iconcryout:

VF-1D นี่สีส้มมันเด่น แสดงถึงความเป็นเครื่อฃใึกจริงๆ เวลาหลง ไปอยู่ที่ไหนจะได้ตามช่วยได้