ผู้เขียน หัวข้อ: [SD BB series] : MSN-04 SAZABI  (อ่าน 3432 ครั้ง)

ออฟไลน์ pkw86

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
[SD BB series] : MSN-04 SAZABI
« เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 08:32:01 PM »
สวัสดีครับทุกท่าน

วันนี้ขอนำเสนอผลงานอีกตัวครับ ซึ่งเป็นกันพลาที่ต่อในช่วงเวลาเดียวกันกับตัวก่อน (HG: Aile Strike)

นั่นคือ MSN-04 SAZABI (SD: BB-382)

โดย SAZABI ตัวนี้เป็น SD ตัวแรกที่ผมลองฝึกทำสีครับ ถือว่ายากมากๆสำหรับผมเลยครับ

พร้อมแล้วไปรับชมกันเลยครับผม

เปิดด้วย Cover เหมือนเดิมครับ ;

รูปด้านหน้า :

Action :

Action :

Action (ด้านหลัง) :

และขอปิดท้ายด้วยรูปเปรียบเทียบกับการต่อดิบครับ (ยืมภาพมาจาก Dalong.net เช่นเดิมครับ)

ทุกๆท่านสามารถ Comment ติชมเพื่อให้ผมนำไปปรับปรุงได้เช่นเดิมนะครับ

จบจาก Sazabi ตัวนี้แล้ว คงต้องขอเว้นไปอีกหลายเดือน เนื่องจากช่วงนี้ไม่ค่อยมีเวลาแล้วครับ

แล้วพบกันใหม่โอกาสหน้า
ขอบคุณสำหรับพื้นที่ครับผม  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 05, 2022, 01:33:14 AM โดย BOY »

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: [SD BB series] : MSN-04 SAZABI
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 09:36:37 PM »
ไม่มีอะไรผิด แล้วก็ไม่มีอะไรถูก มีแต่ชอบกับไม่ชอบครับ
ผมก็ลองผิดลองถูกมาเรื่องยๆ ครับ
ทำโมแล้วมีความสุข ยิ่งสุขตอนทำเสร็จ
ขอบคุณที่ทำมาให้ชมครับ แอคชั่นเท่ห์ครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: +[SD BB series] : MSN-04 SAZABI
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 10:24:21 PM »
รู้สึกดีที่ได้เห็นผลงานการประกอบและทำสีของทุกท่านครับ ไม่เกี่ยงว่ามือเก่า มือใหม่ รถถัง เครื่องบิน MG HG SD โมค่ายไหนๆ เพราะผมเชื่อว่าคนชอบและรักในงานประเภทนี้น่าจะคอเดียวกันเห็นโมที่ประกอบทำสีแล้ว ย่อมดีกว่าอยู่ในกล่องเป็นไหนๆ

เหมือนเดิมคือชอบในความตั้งใจในการนำเสนอครีบ เพราะมีการทำรูปหน้าปกด้วย ตัวโมเดล ได้ทำสีบ่อยๆ ได้ดูและศึกษาจากตามช่องYouTube หรือตามกระทู้บ่อยๆก็จะทำงานได้วนุกขึ้นเรื่อยๆครับ

หวังว่า ว่างจากงานเมื่อไหร่คงได้มีโอกาสทำโมสวยๆมาให้ชมอีกนะครับ อย่าเพิ่งแอบหนีไปเล่นอย่างอื่นก่อนน้าาาา :iconhappy:

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: +[SD BB series] : MSN-04 SAZABI
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 11:07:06 PM »
ชอบสีด้านๆแนวแบบที่คุณ pkw86 ทำเลยครับ ผมว่ามันดูสมจริงดี ชอบที่มีรูปเทียบกับโมที่ยังไม่ทำสีด้วย
จริงๆผมว่าโมพวก SD นี่ทำยากกว่าแบบอื่นอีกนะครับ เพราะมันไม่ค่อยแยกสีมาให้เลยต้องบังพ่นเป็นส่วนใหญ่ แถมชอบมีรอยผ่ากลาง มีร่องใหญ่ๆให้อุดอีก
สุดท้ายโมคืองานอดิเรกครับ เราทำแล้วสนุกมีความสุขที่ได้ทำ คือจุดมุ่งหมายที่ดีที่สุดครับ ถ้ามีเวลาว่างทำออกมาแบ่งให้ชมเรื่อยๆเลยนะครับ รอติดตามผลงานเลยครับ :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2022, 11:15:08 PM »
ชอบสีด้านๆแนวแบบที่คุณ pkw86 ทำเลยครับ ผมว่ามันดูสมจริงดี ชอบที่มีรูปเทียบกับโมที่ยังไม่ทำสีด้วย
จริงๆผมว่าโมพวก SD นี่ทำยากกว่าแบบอื่นอีกนะครับ เพราะมันไม่ค่อยแยกสีมาให้เลยต้องบังพ่นเป็นส่วนใหญ่ แถมชอบมีรอยผ่ากลาง มีร่องใหญ่ๆให้อุดอีก
สุดท้ายโมคืองานอดิเรกครับ เราทำแล้วสนุกมีความสุขที่ได้ทำ คือจุดมุ่งหมายที่ดีที่สุดครับ ถ้ามีเวลาว่างทำออกมาแบ่งให้ชมเรื่อยๆเลยนะครับ รอติดตามผลงานเลยครับ :iconlol:

จริงครับ บางแบบพรุนไปหมด สวยด้านเดียว สงสัยจะประหยัดเนื้อพลาสติกเพื่อลดต้นทุนให้ราคาพอจับต้องได้สำหรับน้องๆ แต่ถ้าทำดีๆไม่ว่าจะอุด หรือไม่อุด ก็ดีไปหมด ขอให้ทำ เพราะผมเองจะอุดแล้วหมดแรงขัดไปก็หลายตัวอยู่ :iconcryjoy:

https://youtu.be/9oucB1T-rYo

อันนี้รีวิวโดยช่อง G Model เห็นแล้วต้องบังพ่นวั่นวายนิดนึง หรือถ้าจะใช้สีคนละตัวทำละลาย วางแผนดีๆก็ได้อยู่นะครับ

เรื่องสีด้านนี่เหมาะใช่เลย ดูเป็นยุทธยานยนต์ เครื่องจักรสังหารดี :iconfreak:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 01:31:18 PM »
SD นี่ผมเพิ่งต่อไปก่อนหน้า Covid ระบาดหนักๆ เป็นตัว Kitty RX-78 ให้น้องในก๊วน
ก็สนุกดีครับแต่บางตัวราคาเอาเรื่องเลย เหมือนคุ๊นๆว่าคุณ BOY รึใครนี่หละเคยลงว่าสั่งตัว Qubeley สาวมา เป็นตัวหายากๆเลยหนิครับ
มีเพื่อนที่ทำงานเคยฝากผมสั่งพวก SD Mazinger กะ Getter ประมาณนั้นเหมือนกันครับแต่ส่วนตัวยังไม่ได้เก้บซักตัวเลย  :iconsmile:
มันมีร่องมีรูแบบที่ต้องมาอุดรูโบ๋พอๆกะ Candy toy รึ HG บางตัว เยอะเลยนะครับ
เห็นโมในไลน์นี้ พานึกไปถึง Gimli ใน Lord of the rings กับตัว WarHammer ในเกมกระดานเลยครับ :iconhihi:
เพิ่มเติม ใช่ครับๆ คุณ K เป็นกระทู้ที่หมายถึงเลย จำได้เพราะเค้ากล้าซื้อในราคานั้นมากเลย ได้ MG Deep Striker ไม่ก็ PG เลยนะนั่น
ส่วนอีกท่าน ก็งานออกมาสีสวยงามเลยครับ ตรงตาดูลึกลับสวยดีครับ คนคิดนี่ character เลือกเข้ากะหุ่น/ลงตัวได้เหมาะมากครับ
V
V
V
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2022, 04:44:25 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 04:06:25 PM »
SD นี่ผมเพิ่งต่อไปก่อนหน้า Covid ระบาดหนักๆ เป็นตัว Kitty RX-78 ให้น้องในก๊วน
ก็สนุกดีครับแต่บางตัวราคาเอาเรื่องเลย เหมือนคุ๊นๆว่าคุณ BOY รึใครนี่หละเคยลงว่าสั่งตัว Qubeley สาวมา เป็นตัวหายากๆเลยหนิครับ
มีเพื่อนที่ทำงานเคยฝากผมสั่งพวก SD Mazinger กะ Getter ประมาณนั้นเหมือนกันครับแต่ส่วนตัวยังไม่ได้เก้บซักตัวเลย  :iconsmile:
มันมีร่องมีรูแบบที่ต้องมาอุดรูโบ๋พอๆกะ Candy toy รึ HG บางตัว เยอะเลยนะครับ
เห็นโมในไลน์นี้ พานึกไปถึง Gimli ใน Lord of the rings กับตัว WarHammer ในเกมกระดานเลยครับ :iconhihi:

เท่าที่จำได้เป็นคุณ K กระทู้นี้ ไหมครับ

เอ..หรือ คุณ metalrockac กระทู้นี้

ยอมใจจริงๆทั้ง2ท่าน

https://youtu.be/VtQML2kyFDc

https://youtu.be/I8Ni3aE4xV0

เห็นมีแต่ Shin Getter ใช่ไหมครับ ผมเองก็มีตัวนึงแต่เป็น Great Mazingar น่ารักดี

พวกรูเยอะๆน่าจะเป็นรุ่น SD EX จะแบบประมาณประหยัดนิดนึงครับ ถ้าไม่ซีเรียสก็โอนะผมว่า เห็นที่เขาReview SD EX SAZABI เขาว่าหลบมุมได้ดีเลย แต่ปืนแบนไปหน่อย

https://youtu.be/xf_8ytNSY6s

ออฟไลน์ pkw86

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 15
Re: [SD BB series] : MSN-04 SAZABI
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 08:41:27 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นเลยนะครับผม  :iconsmile:

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ;

SD Sazabi ตัวนี้ถือว่า Detail ดีมากเลยครับ
ดีกว่าตัวที่เป็น SD EX มากๆครับ ตัวใหญ่กว่าด้วยทำให้ต่อง่ายขึ้นครับ

กว่าจะหามาได้นี่ลำบากมากๆครับ ตอนเจอร้านที่มีขายนี่น้ำตาแทบไหลครับ ฮ่าๆ
เพราะปัจจุบัน Sazabi ที่เป็น SD มีแต่ SD Ex เป็นส่วนใหญ่ครับ

อันนี้เป็นภาพจาก Dalong.net ครับ จะเห็นว่า SD BB (ด้านซ้าย) กับ SD EX (ด้านขวา) ต่างกันมากๆเลยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2022, 08:43:26 PM โดย pkw86 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2022, 09:38:42 PM »
จริงครับ ดู SDBB ที่ต่อมาลง อวบอั๋นดูเป็น SD มีจะกิน ในขณะที่ SDEX ทางขวาดูขาดสารอาหารเล็กน้อย หรือไม่ก็ไปเข้า Fitness มา

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2022, 03:44:34 PM »
โพสนี้น่าจะปลุกกระแส SD ได้เลยนะครับ จำได้ว่าหลายปีก่อน จะเห็นงาน SD ออกมาเยอะจากหลายๆท่าน
SD นี่ผมว่ามีเสน่ห์ในตัวนะครับ คือชอบดู แต่ไม่ใช่แฟนพันธุ์แท้ SD พอเห็น SD ไลน์อื่นๆ นอกจากกั้นดั้มนี่เงินในกระเป๋าเริ่มร่ำร้องกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2022, 04:17:50 PM »
ต้องระวังให้ดีเลยเชียว อิอิ

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2022, 11:11:49 PM »
ขอบคุณสำหรับทุกความเห็นเลยนะครับผม  :iconsmile:

ขอให้ข้อมูลเพิ่มเติมนะครับ;

SD Sazabi ตัวนี้ถือว่า Detail ดีมากเลยครับ
ดีกว่าตัวที่เป็น SD EX มากๆครับ ตัวใหญ่กว่าด้วยทำให้ต่อง่ายขึ้นครับ

กว่าจะหามาได้นี่ลำบากมากๆครับ ตอนเจอร้านที่มีขายนี่น้ำตาแทบไหลครับ ฮ่าๆ
เพราะปัจจุบัน Sazabi ที่เป็น SD มีแต่ SD Ex เป็นส่วนใหญ่ครับ

อันนี้เป็นภาพจาก Dalong.net ครับ จะเห็นว่า SD BB (ด้านซ้าย) กับ SD EX (ด้านขวา) ต่างกันมากๆเลยครับ

พอดูเทียบขนาดแบบนี้แล้ว SD EX นี่ดูแห้งๆไม่น่ารักเลยนะครับ ไม่รู้เป็นเฉพาะ Sazabi รึเปล่า ผมว่าพวก SD มันน่าจะต้องดูอวบๆหัวโตๆน่ารักเต็มมือสิ  :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 09:25:42 AM »
]

พอดูเทียบขนาดแบบนี้แล้ว SD EX นี่ดูแห้งๆไม่น่ารักเลยนะครับ… ผมว่าพวก SD มันน่าจะต้องดูอวบๆหัวโตๆน่ารักเต็มมือสิ  :iconlol:

น่าจะได้อิทธิพลมาจากพวก SDCS รุ่นใหม่ที่ออกมา แบบสามารถยืดแขนยืดขาได้ เพราะมีช่วงนึงมีโมเดลเลอร์ เอา SD อ้วนๆมายืดขานิด แขนหน่อย แล้วเหมือนดูดี เลยออก series SDCS บ้าง