ผู้เขียน หัวข้อ: F-14 Skull Leader  (อ่าน 8954 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: +F-14 Skull Leader
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 08:27:56 PM »
Cloning ออกมาได้แบบนี้ก็เนียนแล้วครับ ดีกว่าต้องไปซื้อเป็นไหนๆ  :iconlol:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 09:23:29 PM »
- ยางลบนี้ทำสำเนาได้ไวดีแหละครับ ใช้ง่ายได้ง่ายแล้วสะดวกกว่าก่อนๆเยอะเลย  :iconlike:
- เจอใน shopee สองร้อยกว่าๆแต่ดูไปก่อนยังไม่สั่งแหละครับ ตอน SR-71 มาถึง แม่บ้านไปรับกล่องพัสดุหน้าบ้านเลยความแตก โดนบ่นไปเล็กน้อย แผงน้อยมากแค่ใหญ่อย่างเดียวเลยครับ ลายบนเครื่องก็บางส่วนนูนซะงั้น เหมือนซื้อลิขสิทธิ์ของเจ้าดั้งเดิมต่อๆกันมา copy แล้วตียี่ห้อของแต่ละเจ้ากันไป :iconnasty:
- เรื่อง Cloning ของผมก็ว่าจะทดลองหล่อยางแม่แบบดูกะชิ้นงานลอยตัวแบบนี้ซักครั้งก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยแกะ/ถอดล้อเพราะติดหลวมๆไว้ครับ จะแค่ทดสอบก่อนยางที่ซื้อมาจะหมดอายุแข็งตัวใช้ไม่ได้ซะก่อน แท่งลากจูงกะที่ห้ามล้อก็น่า Cloning เหมือนกันครับ ถ้าใจรัก/ชอบทำ Diorama นี่ประหยัดตังเยอะเลย (ชักอยากจะมี 3D Printer จีนราคาเหมาะๆ กะเค้ามั่งละ :iconfreak:)
Hk8Z9q.jpg" border="0
เจ้ารถ MD-3 นี่มันทำได้สามรูปแบบหนะครับ มีUnitsต่างๆมาติดเพิ่มด้านท้ายเช่น ใช้เป็นรถลางจูงเครื่องบิน/ดับเพลิง/ระบบ Start ให้เครื่องบินประมาณนั้นครับ รุ่นใหม่เหมือนเป็นมาตรฐานอีกแบบ ท้ายจะปาดโค้งๆขึ้น/ชื่อรหัสก็ต่างกัน A/S32A-31 ไว้ค่อยหาแบบ Resin มาต่อเหมือนกันครับ (ถ้ามี)  :iconhihi:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2022, 10:07:03 PM »
งาน cloning นักบินมาครอส ไม่ได้เนียบมากนัก แต่ประหยัดเงินในกระเป๋าครับ
5cd680935353af95f00adecdff71ce2d.jpg" border="0

ทำไมแต่ละคน ทำออกมาแล้วดูดีจริงๆ ไม่ทราบว่าใช้วัสดุอะไรครับ Epoxy แบบไหน

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: F-14 Skull Leader
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 02:57:43 PM »

ไม่ทราบว่าใช้วัสดุอะไรครับ Epoxy แบบไหน

สีโป๊วเหลือง ที่ใช้โป๊วรถยนต์ครับ
ส่วนนักบินที่เป็นสีแดง ผมรองพื้น แล้วลองพ่นสีแดงที่สั่งมาใหม่ครับ ถ้าเฉดโอเคจะใช้ได้ทำเครื่องVF-1J ของ Milia ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 09, 2022, 08:45:36 PM »
สีโป๊วเหลืองที่ต้องใส่ตัวทำให้แข็งอีกหลอดเล็กๆหรือเปล่าครับ หรือสีเดียวเหลวๆแบบ Putty

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 09:16:57 AM »
แบบที่ต้องผสมตัวเร่ง หลอดเล็กๆ ครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 12:39:22 PM »
แบบที่ต้องผสมตัวเร่ง หลอดเล็กๆ ครับ

ขอบคุณครับ ช่วงนี้ฝนตก พ่นไม่ได้ ทำได้แค่ประกอบ อุดขัด เลยต้องวางแผนดีๆ :iconpale:

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 08:48:02 PM »
เข้าหน้าฝนแล้วสินะครับ สงสัยได้แค่ขึ้นโครงอุดขัด พ่นรองพื้นเช็คพื้นผิวงาน แล้วรอวันแดดดีๆ ความชื้นไม่มากค่อยพ่นสีจริงรวดเดียวแล้วล่ะครับ เปลี่ยนแผนการทำโมใหม่ตามสภาพอกาศกันเลยทีเดียว

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2022, 10:30:22 PM »
นั่นน่ะสิครับ เผลอแป๊บเดียว ยังร้อนเหงื่อแตกอยู่ แป๊บๆ ฝนตกซะงั้น ตอนนี้คงได้แค่ทำ Cockpit หรือ ฐานล้อ ไม่ก็จรวดระเบิดต่างๆไปพลางๆ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2022, 12:48:33 PM »
ฝนสลับแดด บางวันร้อน ซักพักครึ้มเดาใจยากเหมือนสาวๆบางคนเลย. :iconhihi: ถ้าได้ห้องทำโมครบเครื่อง/มีที่อบสีด้วยคงทำ Model ได้อิสระขึ้นนะครับ :iconlike:
https://www.hlj.com/1-72-scale-plamax-vf-1a-s-fighter-valkyrie-hikaru-ichijyo-s-fighter-macross-do-you-remember-love-max01291
ออกมาเทียบเคียง Hasegawa เลย มีนักบินมาด้วย Gimmick เหมือนจะถอดเปลี่ยนล้อลงจอดได้ (มั๊ง) ถูกใจ/ตรงใจมาก เหมือนเครื่องบิน Die-cast สำเร้จเลย หวังไปถึงว่า Scale Model เครื่องบิน 1/72,1/48 รุ่นถัดๆไปถอดเปลี่ยนได้โดยไม่ต้องเลือกติดกาวตายตัวนี่เยี่ยมสุดๆเลย  :iconlove:
แต่อาวุธเหมือนเจ้าอื่นๆ คือ ให้ซื้อเพื่อติดตั้งแยกในภายหลัง รูเสียบที่ปีกจะเป็นยังไงหนอ แล้วก็ช่องติด Super/strike ในอนาคตด้วย...:iconmouth:
แพงกว่า Hasegawa แต่ก็น่าลองอยู่ครับเพราะเห้นอธิบายว่า canopy ก็แบบปั๊มไม่มีรอยประกบกลาง และรอยประกบของชิ้นงานถูกจัดให้ลงตัวขึ้นกว่าเดิมๆ  :iconwish:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 12:48:51 AM »
Plamax ดูดีมากครับถึงแม้ราคาแรงกว่า Hasegawa 2 เท่าแบบนี้ แต่ก็แสดงว่ารายละเอียดต้องแน่นแน่นอน น่าลองมากยิ่งถ้าต่อไปออกรุ่นอื่นพวก 2 ที่นั่งมาด้วยนี่ Hasegawa มีหนาว  :iconlol:

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 11:27:21 AM »
Plamax ออก 1/72 มาได้น่าสนใจมาก canopy ไม่มีรอยตะเข็บตรงกลางให้รำคาญใจ (เวลาผมททำโม Hasegawa ผมก็จะบ่นในใจเรื่องนี้ทุกที) มีนักบินแถมมาให้ ถ้าล้อถอดเก็บได้ก็น่าจะดี หรือจะพับเก็บ ก็ยิ่งดีเลย สงสัยต้องลองสั่งมาซักกล่องแล้วครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 04:26:15 PM »
สวยงาม ชวนเสียเงิน

https://youtu.be/dsEKYlUGbVU

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 07:30:10 PM »
- ต้องรอข้อมูล Update ของ Plamax เรื่อง Details ที่จะได้เพิ่มเติมแหละครับ  :icongift: ส่วนราคาถ้าเต็มๆนี่ แทบจะเท่าๆตัวแปลงร่างของ Bandai ที่ออกไปก่อนหน้าเลย ไม่รู้มาแนวของ Wave ไหม สวยแต่แพงจับใจ  :icondizzy:
- พอมีใครรู้มั่งไหมครับ ว่าที่ไหนขายพวกแกนแท่งเหล็ก dia ซัก 1มม. ไว้ทำพวกงานฝีมือ แต่ขอแบบแกนตรง ถ้าตัดมาแล้วด้วยก็ดีครับ 10-25มม. แบบแกนเหล็กที่ให้มากะ model รถ Ground Crew ต่างๆของ Hasegawa หนะครับ  :iconshy2:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 07:53:35 PM »
ต้องใช้ความแข็งแรงไหมครับ ถ้าไม่อย่างนั้นมีลวดเอาไปแทนได้ น่าจะหาง่ายกว่า แต่ถ้าบอกว่าแกนนี่ตอนนี้นึกไม่ออกครับ แต่เวลาผมเจาะฝังแกนเพื่อซ่อมชิ้นงาน เอาง่ายเลยก็Clipหนีบกระดาษครับ :iconlol: แต่คงใหญ่เกิน1มม.

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 07:19:30 PM »
ของผมเหมือนกับพี่ BOY เลยครับ ถ้าใช้งานพวกเจาะฝังแกน หรือใช้เป็นแกนเวลาทำพวกโมเรซิ่น จะใช้พวกคลิปหนีบกระดาษครับ
แต่ถ้าจะใช้ลวดขนาดเล็กกว่านั้น เอาไว้ทำพวกเส้นเสาอากาศ สายไฟ หรือเส้น static discharge (พวกสายล่อฟ้าของเครื่องบิน) ผมจะใช้เป็นพวกลวดที่ใช้ทำก้านดอกไม้ประดิษฐ์แล้วเอามาลอกกระดาษหุ้มออกครับ แต่ขนาดอาจจะเล็กกว่า 1 มม. นิดหน่อย :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 08:23:02 PM »
….แต่ถ้าจะใช้ลวดขนาดเล็กกว่านั้น เอาไว้ทำพวกเส้นเสาอากาศ สายไฟ หรือเส้น static discharge (พวกสายล่อฟ้าของเครื่องบิน) ผมจะใช้เป็นพวกลวดที่ใช้ทำก้านดอกไม้ประดิษฐ์แล้วเอามาลอกกระดาษหุ้มออกครับ แต่ขนาดอาจจะเล็กกว่า 1 มม. นิดหน่อย :iconvsign:

เพิ่งทราบว่าใช้จากอันนี้ได้ ทุกทีจะปอกจากสายไฟเอามาใช้ทำพวกสายเบรคอยู่ทีนึง เดี๋ยวไปลองบ้างครับ ดอกไม้ประดิษฐ์นนี่คือดอกไม้ปลอมใช่ไหม :iconhappy:

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 09:26:10 PM »
ตกลงได้เป็นหมุดปักกระดาษติดบอร์ดละครับ เมื่อเช้าฝากแม่บ้านเอาติดมือกลับมาสองสามอันหนะครับ
ตอนแรกนึกว่าจะพอมีร้านที่เค้ากลึง/ทำสำเร็จไว้ขายใน Shopee รึ Lazada แต่ค้นข้อมูลแล้วไม่มีเลยสำหรับแบบแกนเล็กกว่า 2มม.ลงไปเลยครับ
ลวดมันย้วยๆไปหนะครับ แต่ Clip หนีบกระดาษก็ไม่เลว ไว้ต้องขอลองเอามาใช้มั่งละครับ
สองอันจะเอามาติดหางเสือของ SR-71 ลองอันแรกแล้วได้ตามรูปละครับ มี error เอียงเพี้ยนแกนหน่อยแต่ใช้วิธีดัดแกนเอาเลย  :iconlike:
HUdLwg.md.jpg" border="0
HUdH5E.md.jpg" border="0
HUd8fv.md.jpg" border="0
HUdVVN.md.jpg" border="0
กดให้แกนเข้านิดเดียวมันขึ้นฝ้าเลยเพราะตอนแรกไม่ได้ขยายรู กะว่าจะไม่ได้ติดกาว/มันยึดแน่นในระดับนึงเลย ไว้ปรับองศาแก้เบื่อหนะครับ
อีกอันว่าจะลองซ่อมแขนของ Super mini-pla Ideon ที่ลูกเล่นหักไปข้างนึงครับ ตอนนี้เป็นตัวไม่สมบูรณ์ ทั้งหลวมทั้งเป็นอิเดี้ยงเลย :iconpanic:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2022, 10:55:38 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: แกนลวดฝังโมเดล
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 07:57:20 AM »
เข้าท่าดีเหมือนกันนะเนี่ย เอาแกนลวดฝังลงบนแพนหาง ให้ขยับได้ เรื่องขึ้นฝ้าถ้าไม่ปริแตกเดี๋ยวทำสีก็หายนะครับ :iconfreak:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2022, 09:36:31 PM »
เอาหมุดมาฝังแกนให้ปรับมุมหางได้นี่พอดีเหมือนกันนะครับพอดีเลย ถ้าใช้เป็นคลิปหนีบกระดาษอาจจะหนาไปหน่อย

ก้านดอกไม้ประดิษฐ์พวกก้านที่เอาไว้ทำดอกไม้ปลอมนะครับ เอาแบบที่มีกระดาษย่นบางๆสีต่างๆมัดขายเป็นมัดๆ ขายอยู่ตาม b2s หรือศึกษาภัณฑ์ ถ้าใช้เลยแบบไม่ลอกกระดาษออกผมชอบเอามาทำเป็นพวกสายไฟที่ต่อกับแผงเครื่องวัดของเครื่องบิน 1/32 ขนาดกำลังดีเลยครับ ถูกดีด้วย