MODEL ZONE > Work-in-Progress / สียังไม่แห้ง

Mega size : Char's Zaku II

(1/6) > >>

ongpokoh:
ห่างหายไปนานไม่ได้แตะกันพลาอีกเลย ช่วงนี้ wfh เลยแว่บมาทำชาร์ซากุเมก้าไซส์ดีกว่า ตัวใหญ่ดี คงไม่ทำไรมากกะว่าทาสีนิดหน่อย ทำเวทเทอริ่งให้เก่าหน่อยก็พอ ไม่อยากดัดแปลง สีก็ไม่ทำใหม่เพราะไม่มีแอร์บรัชสีชาร์ก็ผสมยาก

แต่โมจีนก็คือโมจีน :iconpale: :iconpale:
อันนี้ของดาบัน ก็นะรอยประกบเหลื่อม ทากาวขัดรอยประกบพอทากาวขัดดูทำไมมันสีเข้มขึ้นฟระ ก็ขัดๆเอาลุ้นตอนทำสีเอา น่าจะมองไม่ชัดเดียวทำเก่าคงไม่เด่น รอยเกจพอตัดแล้วคนละสีกะเนื้อพลาสติกขัดไงก็ไม่หาย เลยต้องหาอะไรมาแปะสรุปแทบจะคัสตอมแล้ววว แว้ก :iconpanic:

รอยจุดเกจเด่นนักหาอะไรแปะซะ แถมเดินลาย เซาะร่องไว้เผื่อทาสีบางส่วน รอยประกบเหลื่อมมาก ขัดกันขี้แตกสรุป 6 ชม. ได้แค่เท้าสองข้าง  :iconcryjoy:

BOY:
ถ้าขัดแล้วสีด่างต่างกัน ลองลูบๆผิวให้ทั่ว ด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดหน่อยไหมครับ แล้วปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน น่าจะพอช่วยกลบเกลื่อนได้ อาจจะลองทำดูจากด้านในชิ้นงานก่อน หรือแกนะลาสติกที่เหลือน่ะครับ

ตรงแผ่นพลาสติกสีขาวที่เอามาติดทับ อาจจะดูหนาไปนิด พอจะหาแผ่นบางๆมาได้ไหมครับ น่าจะช่วยให้ไม่โดดขึ้นมา

ราคางานDB นี่1/2 นึงของ BD ไหมครับ เอ..ทำไมงานรุ่นหลังๆมาทำออกมาไม่ดีเลย

marasai:
เคยว่าจะสั่ง 1/48 RX-78-2 ของจีนมาไว้ทำ Psycho gundam ในภาค Z เหมือนกัน แต่ของดันหมดไปซะเกือบทุกที่ เลยยังไม่ได้ทำตัวนั้นเลยครับ  :icondizzy:
ของที่มีผลิตขายมีแต่ 1/144 (ของจีนเหมือนกัน) ตอนประกบแล้วใช้กาวละลายแล้วนี่ กลิ่นมันแปลกๆไปกว่าของ bandai มาก ไม่รู้ส่วนผสมของชิ้นงานมันคนละสูตรไหม
แตโมฯจีนรุ่นใหม่ๆอาจใกล้เคียง/ดีขึ้นกว่ารุ่นแรกๆแล้วมั๊ง เดี๋ยวต้องกลับไปส่องดูละ ว่ามันของค่ายไหนผลิต  :iconshy2:
แผ่น Pla sheet นี่ซื้อมาเตรียมไว้ในซองมีหลายความหนาเหมือนกัน อาจต้องเลือกให้เหมาะกะสัดส่วนแหละครับ ไม่ก็ขัดให้บางลงนิดนึงก็ได้แหละ

ongpokoh:

--- อ้างจาก: BOY ที่ พฤษภาคม 07, 2022, 11:40:01 AM ---ถ้าขัดแล้วสีด่างต่างกัน ลองลูบๆผิวให้ทั่ว ด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดหน่อยไหมครับ แล้วปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน น่าจะพอช่วยกลบเกลื่อนได้ อาจจะลองทำดูจากด้านในชิ้นงานก่อน หรือแกนะลาสติกที่เหลือน่ะครับ

ตรงแผ่นพลาสติกสีขาวที่เอามาติดทับ อาจจะดูหนาไปนิด พอจะหาแผ่นบางๆมาได้ไหมครับ น่าจะช่วยให้ไม่โดดขึ้นมา

ราคางานDB นี่1/2 นึงของ BD ไหมครับ เอ..ทำไมงานรุ่นหลังๆมาทำออกมาไม่ดีเลย

--- End quote ---

ขัดจนลึกแต่สีเนื้อพลาสติกรอยประกบยังไม่เท่ากัรครับ จากรูปถ้าเล็งดีดีจะเห็นครับ เลยหวังว่าเวทเทอริ่งแล้วจะไม่เด่น

ส่วนที่แปะเพิ่มพลาดจริงครับใช้ 1.2mm นึกว่าเมก้าไซส์จะพอดีติดไปแล้ว็เอ้า หนาชิบ ขนาดขัดออกไปเยอะแล้วนะ

ผมว่า megasize ของ db มันเก่าแล้วนะตัวนี้ผมซื้อมาสองปีได้ละแต่เดาว่าน่าจะออกมานานกว่านั้น รุ่นหลังๆลอกเมทัลบิลท์มาทำได้ไม่ดีจริงครับแต่ก็เอาสวยราคาถูกก็งี้  :iconshy2:

ongpokoh:

--- อ้างจาก: marasai ที่ พฤษภาคม 07, 2022, 12:03:01 PM ---เคยว่าจะสั่ง 1/48 RX-78-2 ของจีนมาไว้ทำ Psycho gundam ในภาค Z เหมือนกัน แต่ของดันหมดไปซะเกือบทุกที่ เลยยังไม่ได้ทำตัวนั้นเลยครับ  :icondizzy:
ของที่มีผลิตขายมีแต่ 1/144 (ของจีนเหมือนกัน) ตอนประกบแล้วใช้กาวละลายแล้วนี่ กลิ่นมันแปลกๆไปกว่าของ bandai มาก ไม่รู้ส่วนผสมของชิ้นงานมันคนละสูตรไหม
แตโมฯจีนรุ่นใหม่ๆอาจใกล้เคียง/ดีขึ้นกว่ารุ่นแรกๆแล้วมั๊ง เดี๋ยวต้องกลับไปส่องดูละ ว่ามันของค่ายไหนผลิต  :iconshy2:
แผ่น Pla sheet นี่ซื้อมาเตรียมไว้ในซองมีหลายความหนาเหมือนกัน อาจต้องเลือกให้เหมาะกะสัดส่วนแหละครับ ไม่ก็ขัดให้บางลงนิดนึงก็ได้แหละ

--- End quote ---

ใช่ครับพลาดจริงขนาด 1.2mm นึกว่าจะพอดีกับเมก้าไซส์ นี่ก็ขัดไปเยอะละครับ เหนื่อยเลย ห้าๆ แต่ช่างมันก่อน ทำส่วนอื่นต่อ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version