ผู้เขียน หัวข้อ: Mega size : Char's Zaku II  (อ่าน 9517 ครั้ง)

ออฟไลน์ ongpokoh

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 15
Mega size : Char's Zaku II
« เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2022, 11:57:47 PM »
ห่างหายไปนานไม่ได้แตะกันพลาอีกเลย ช่วงนี้ wfh เลยแว่บมาทำชาร์ซากุเมก้าไซส์ดีกว่า ตัวใหญ่ดี คงไม่ทำไรมากกะว่าทาสีนิดหน่อย ทำเวทเทอริ่งให้เก่าหน่อยก็พอ ไม่อยากดัดแปลง สีก็ไม่ทำใหม่เพราะไม่มีแอร์บรัชสีชาร์ก็ผสมยาก

แต่โมจีนก็คือโมจีน :iconpale: :iconpale:
อันนี้ของดาบัน ก็นะรอยประกบเหลื่อม ทากาวขัดรอยประกบพอทากาวขัดดูทำไมมันสีเข้มขึ้นฟระ ก็ขัดๆเอาลุ้นตอนทำสีเอา น่าจะมองไม่ชัดเดียวทำเก่าคงไม่เด่น รอยเกจพอตัดแล้วคนละสีกะเนื้อพลาสติกขัดไงก็ไม่หาย เลยต้องหาอะไรมาแปะสรุปแทบจะคัสตอมแล้ววว แว้ก :iconpanic:

รอยจุดเกจเด่นนักหาอะไรแปะซะ แถมเดินลาย เซาะร่องไว้เผื่อทาสีบางส่วน รอยประกบเหลื่อมมาก ขัดกันขี้แตกสรุป 6 ชม. ได้แค่เท้าสองข้าง  :iconcryjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: Mega size : Char's Zaku II
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 11:40:01 AM »
ถ้าขัดแล้วสีด่างต่างกัน ลองลูบๆผิวให้ทั่ว ด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดหน่อยไหมครับ แล้วปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน น่าจะพอช่วยกลบเกลื่อนได้ อาจจะลองทำดูจากด้านในชิ้นงานก่อน หรือแกนะลาสติกที่เหลือน่ะครับ

ตรงแผ่นพลาสติกสีขาวที่เอามาติดทับ อาจจะดูหนาไปนิด พอจะหาแผ่นบางๆมาได้ไหมครับ น่าจะช่วยให้ไม่โดดขึ้นมา

ราคางานDB นี่1/2 นึงของ BD ไหมครับ เอ..ทำไมงานรุ่นหลังๆมาทำออกมาไม่ดีเลย

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: Mega size : Char's Zaku II
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 12:03:01 PM »
เคยว่าจะสั่ง 1/48 RX-78-2 ของจีนมาไว้ทำ Psycho gundam ในภาค Z เหมือนกัน แต่ของดันหมดไปซะเกือบทุกที่ เลยยังไม่ได้ทำตัวนั้นเลยครับ  :icondizzy:
ของที่มีผลิตขายมีแต่ 1/144 (ของจีนเหมือนกัน) ตอนประกบแล้วใช้กาวละลายแล้วนี่ กลิ่นมันแปลกๆไปกว่าของ bandai มาก ไม่รู้ส่วนผสมของชิ้นงานมันคนละสูตรไหม
แตโมฯจีนรุ่นใหม่ๆอาจใกล้เคียง/ดีขึ้นกว่ารุ่นแรกๆแล้วมั๊ง เดี๋ยวต้องกลับไปส่องดูละ ว่ามันของค่ายไหนผลิต  :iconshy2:
แผ่น Pla sheet นี่ซื้อมาเตรียมไว้ในซองมีหลายความหนาเหมือนกัน อาจต้องเลือกให้เหมาะกะสัดส่วนแหละครับ ไม่ก็ขัดให้บางลงนิดนึงก็ได้แหละ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 12:36:26 PM »
ถ้าขัดแล้วสีด่างต่างกัน ลองลูบๆผิวให้ทั่ว ด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดหน่อยไหมครับ แล้วปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน น่าจะพอช่วยกลบเกลื่อนได้ อาจจะลองทำดูจากด้านในชิ้นงานก่อน หรือแกนะลาสติกที่เหลือน่ะครับ

ตรงแผ่นพลาสติกสีขาวที่เอามาติดทับ อาจจะดูหนาไปนิด พอจะหาแผ่นบางๆมาได้ไหมครับ น่าจะช่วยให้ไม่โดดขึ้นมา

ราคางานDB นี่1/2 นึงของ BD ไหมครับ เอ..ทำไมงานรุ่นหลังๆมาทำออกมาไม่ดีเลย

ขัดจนลึกแต่สีเนื้อพลาสติกรอยประกบยังไม่เท่ากัรครับ จากรูปถ้าเล็งดีดีจะเห็นครับ เลยหวังว่าเวทเทอริ่งแล้วจะไม่เด่น

ส่วนที่แปะเพิ่มพลาดจริงครับใช้ 1.2mm นึกว่าเมก้าไซส์จะพอดีติดไปแล้ว็เอ้า หนาชิบ ขนาดขัดออกไปเยอะแล้วนะ

ผมว่า megasize ของ db มันเก่าแล้วนะตัวนี้ผมซื้อมาสองปีได้ละแต่เดาว่าน่าจะออกมานานกว่านั้น รุ่นหลังๆลอกเมทัลบิลท์มาทำได้ไม่ดีจริงครับแต่ก็เอาสวยราคาถูกก็งี้  :iconshy2:

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 12:38:10 PM »
เคยว่าจะสั่ง 1/48 RX-78-2 ของจีนมาไว้ทำ Psycho gundam ในภาค Z เหมือนกัน แต่ของดันหมดไปซะเกือบทุกที่ เลยยังไม่ได้ทำตัวนั้นเลยครับ  :icondizzy:
ของที่มีผลิตขายมีแต่ 1/144 (ของจีนเหมือนกัน) ตอนประกบแล้วใช้กาวละลายแล้วนี่ กลิ่นมันแปลกๆไปกว่าของ bandai มาก ไม่รู้ส่วนผสมของชิ้นงานมันคนละสูตรไหม
แตโมฯจีนรุ่นใหม่ๆอาจใกล้เคียง/ดีขึ้นกว่ารุ่นแรกๆแล้วมั๊ง เดี๋ยวต้องกลับไปส่องดูละ ว่ามันของค่ายไหนผลิต  :iconshy2:
แผ่น Pla sheet นี่ซื้อมาเตรียมไว้ในซองมีหลายความหนาเหมือนกัน อาจต้องเลือกให้เหมาะกะสัดส่วนแหละครับ ไม่ก็ขัดให้บางลงนิดนึงก็ได้แหละ

ใช่ครับพลาดจริงขนาด 1.2mm นึกว่าจะพอดีกับเมก้าไซส์ นี่ก็ขัดไปเยอะละครับ เหนื่อยเลย ห้าๆ แต่ช่างมันก่อน ทำส่วนอื่นต่อ

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 01:10:05 PM »
เคยซื้อ PG โมจีน สมัยแรกๆ ที่ผมลองทำสีแอร์บรัช เอามาหัดลองวิชา เหมือนว่าจะโชคดีกล่องที่ได้มาไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากมากมาย แ่ขัดแต่งนิดหน่อยแล้วทำสีเลย ปัจจุบันตั้งโชว์คู่กะปู่ RX-78 ได้อย่างไม่ขัดเขินครับ

8b96dc01e6b77bbb2c075af81c22e878.jpg" border="0

รอชมผลงานครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2022, 01:11:43 PM »

เป็นโครงการที่น่าสนใจเลยไซโคกันดั้มจากเมก้าไซส์

ขัดจนลึกแต่สีเนื้อพลาสติกรอยประกบยังไม่เท่ากันครับ จากรูปถ้าเล็งดีดีจะเห็นครับ เลยหวังว่าเวทเทอริ่งแล้วจะไม่เด่น

ส่วนที่แปะเพิ่มพลาดจริงครับใช้ 1.2mm นึกว่าเมก้าไซส์จะพอดีติดไปแล้ว็เอ้า หนาชิบ ขนาดขัดออกไปเยอะแล้วนะ

ผมว่า megasize ของ db มันเก่าแล้วนะตัวนี้ผมซื้อมาสองปีได้ละแต่เดาว่าน่าจะออกมานานกว่านั้น รุ่นหลังๆลอกเมทัลบิลท์มาทำได้ไม่ดีจริงครับแต่ก็เอาสวยราคาถูกก็งี้  :iconshy2:

เป็นกำลังใจให้ผ่านพ้นไปด้วยดีครับ

เคยซื้อ PG โมจีน สมัยแรกๆ ที่ผมลองทำสีแอร์บรัช เอามาหัดลองวิชา เหมือนว่าจะโชคดีกล่องที่ได้มาไม่ค่อยมีปัญหาอะไรมากมากมาย แ่ขัดแต่งนิดหน่อยแล้วทำสีเลย ปัจจุบันตั้งโชว์คู่กะปู่ RX-78 ได้อย่างไม่ขัดเขินครับ

8b96dc01e6b77bbb2c075af81c22e878.jpg" border="0

รอชมผลงานครับ  :iconwish:

ว้าว

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 03:38:18 AM »
มาอัพเดทเพิ่ม ยังอยู่กับการขัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆ รอยประกบ
มีแกะลายเพิ่มเพราะขัดรอยประกบจนลายหาย ขัดท้อ แกะท้อ ดมยาหม่องตราลิงถือลูกท้อต่อ ตรงไหนรอยเด่นมากก็เอาพลาเพลทแปะ เด่นน้อยค่อยทำเก่าปิดๆไป

พวกท่อพลังงานนี่กินเวลามากสุด ขัดรอยเหลื่อม แกะลาย

ขัดจนลายเกือบหายรอยเกทก็ยังอยู่

ขัดจนบุ๋ม รอยเกทก็ไม่หาย

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 11:33:09 AM »
ใส่ใจในรายละเอียดทุกขั้นตอนจริงๆครับ ติดตามชมผลงานอย่างต่อเนื่องครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2022, 04:31:01 PM »
อ้างถึง

รอยต่อเกทที่เกิดจากการตัดนี่ มันนูนขึ้นมาหรือว่ามันลึกกินเนื้อพลาสติกครับ ถ้าอย่างหลังอาจจะต้องตัดชิ้นงานระมัดระวังยิ่งขึ้นครับ เพราะเนื้อพลาสติกของ Daban อาจจะไมาค่อยดีเท่าของ Bandai เลยทำให้เวลาเอาคีมแนบตอนตัดชิ้นงานกินเนื้อเข้าไปด้วย :iconcry:

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 12:32:07 AM »
อ้างถึง

รอยต่อเกทที่เกิดจากการตัดนี่ มันนูนขึ้นมาหรือว่ามันลึกกินเนื้อพลาสติกครับ ถ้าอย่างหลังอาจจะต้องตัดชิ้นงานระมัดระวังยิ่งขึ้นครับ เพราะเนื้อพลาสติกของ Daban อาจจะไมาค่อยดีเท่าของ Bandai เลยทำให้เวลาเอาคีมแนบตอนตัดชิ้นงานกินเนื้อเข้าไปด้วย :iconcry:

แทบไม่ต้องตัดเลย ตัดรันเนอร์ห่างโม แค่แรงสะเทือนโมก็หลุดจากรันเนอร์แล้ว อันที่ยังติดก็ใช้คีมตัดดีหน่อย แต่เนื้อพลาสติกตรงเกทมันขาวเองครับ เนื้อพลาสติกไม่ค่อยดี น่าจะเพราะเมก้าไซส์มันโมเก่ามั้งครับ ต้องทำสีใหม่ทั้งตัว มันมีรุ่นใหม่ๆพวกลอกเมทัลบิลท์ผมก็มีนะแต่แค่ลองประกอบ ก็รู้สึกว่าตัวพลาสติกดีกว่าเอาไว้หยิบมาทำแล้วจะมารายงานอีกที

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 12:34:08 AM »
ใส่ใจในรายละเอียดทุกขั้นตอนจริงๆครับ ติดตามชมผลงานอย่างต่อเนื่องครับ :iconvsign:

ไว้จะมาอัพเดทเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2022, 10:03:04 AM »
ถ้าขัดแล้วไม่หาย ทำสีคงจะดีขึ้นครับ อย่าลืมพ่น Surfacer (สีรองพื้น) เช็คดูก่อนนะครับ เป็นกำลังใจให้

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 01:15:51 PM »
มาอัพเดท พึ่งจะได้มีเวลาทำต่อ ปั่นงานหาเงินซื้อกันพลา 555 :iconcryjoy:
เลยคิดว่าทำทีละเล็กละน้อยค่อยๆทำทีละส่วน เพลินๆดีกว่า จะได้ไม่เครียด
เปลืองสี เปลืองน้ำยาหน่อยอย่างน้อยก็เห็น process ค่อยๆดึ๊บ
เริ่มจากทำข้อต่อโครงใน ได้แค่นี้แหละ 555 เอาไว้มาอัพเดทอีก ทู้นี่น่าจะนานยาว ยาวนาน :icondisapp:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2022, 02:40:33 PM »
ก็ถือว่ามีความตั้งใจทำ และก้าวหน้าชึ้นเรื่อยๆครับ งานอดิเรก เราทำเพื่อความสบายใจครับ สุขใจก็มาต่อ รอชมนะครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2022, 02:11:26 PM »
ปัดแห้งซะจนกลายเป็นชิ้นเหล็กดิบๆเลยนะครับ :iconnasty:
เลยได้ไปลองหยิบจับเจ้าตัวใหญ่ที่บ้าน HGUC Phycho Gundam จากหลังตู้ออกมาดูบ้างเลย แต่มัน scale 1/144
เดาว่าเป็นโมฯจีนยุคแรกๆเหมือนกันไหมครับ
ของผมต่อไว้นานมากๆละ ปรากฏว่าขาขวาดันงอไม่ได้เพราะดันไปหยอดกาวน้ำไว้แล้วลืมดูว่า มันไหลไปทำละลายที่ข้อเข่าที่ ซ้อน ด้านในไปด้วยซะ :icondisapp:
เลยได้แงะอยู่พักนึงให้ชิ้นงานมันแยกตัวจากกัน  :iconpanic:
แต่อันนี้เป็นโมฯจีนตัวแรกๆที่สั่งมาทดลองดู เนื้อ plastic จีนนี่ เวลาทำละลายแล้ว กลิ่นมันแปลกๆไปกว่าของ Bandai จริงๆ

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2022, 09:30:04 PM »
โมจีนขนาดยักษ์แบบนี้ อ่านแล้วเหนื่อยแทนเลยครับ มีความพยายามมาก แถมตัวขนาดนี้กว่าจะเสร็จนี่ท่าทางหมดสีไปหลายขวดเลยนะครับ :iconlol:

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2022, 09:53:18 PM »
ได้อารมณ์งานเหล็กดิบๆ เลยครับ

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 02:35:58 PM »
อัพเดท(ต่อ)

ขา zaku ท่านชาร์มาแล้วนะ ใช้เวลาทำไม่นานเท่าไหร่ เพราะแค่ทำเก่า ไม่ได้ทำสีใหม่ทั้งหมด
     ใช้สีที่ซื้อมาผิดสีบรอนซ์ x33 ทำเหมือนสีลอกไปถึงชั้นรองพื้น ส่วนสีเงินๆใช้สีเงินด้าน xf56 สีตรงต้นขาใช้vallejo gunmetal blue ปัดแห้งด้วยสีบรอนนซ์ x33 ก่อนทาเคลียร์เงาเพื่อตัดเส้น
ทำคราบด้วยสีน้ำมันวาดรูป พอกๆๆๆเข้าไปรอแห้งสักพักค่อยเช็ดออก ปิดท้ายด้วยเคลียร์ด้านอีกที
     รอยประกบก็ดีขึ้นเห็นไม่ชัด ในภาพถ่ายมันเห็นไม่ชัดเท่าไหร่แต่ของจริงยังพอดูออกถ้าสังเกต
     ปล. ใช้พุ่กันทาทั้งหมดเคลียร์เงาก็ใช้พู่กันทา ยกเว้นเคลียร์ด้านปิดงานใช้สีกระป๋องทามิย่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2022, 09:16:09 PM โดย ongpokoh »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2022, 09:38:08 PM »
งานออกมาสนุกมากครับ เห็นแล้วคันไม่คันมือ