ผู้เขียน หัวข้อ: ปกติท่านสมาชิกใช้วิธีตัดชิ้นส่วนอ?  (อ่าน 2792 ครั้ง)

ออฟไลน์ bomber9592

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ปกติท่านสมาชิกใช้วิธีตัดชิ้นส่วนอ?
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2022, 10:38:14 PM »
ความสงสัย สืบเนื่องมาจากผมไม่เคยใช้คีมแพงเลย  :iconpale:  ปกติใช้คีมธรรมดา แล้วเอาอาร์ตไนฟ์แต่งตลอด เลยอยากจะลองถามวิธีการของคนส่วนใหญ่หรือวิธีที่ได้ผลใช้ได้และใช้เวลาน้อยครับ  :iconjoy:

ปล. คีมระดับเทพ ๆ นี่ ตัดแนบชิ้นงานทีเดีวจบเลยหรอครับ

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
Re: ปกติท่านสมาชิกใช้วิธีตัดชิ้นส่วน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2022, 11:49:00 PM »
ประสบการณ์ส่วนตัวครับ ไม่ว่าคีมถูก คีมเทพ ผมจะตัดให้เหลือติ่งหน่อยๆ ป้องกันการกินเข้าไปในเนื้องานจากการใช้คีมตัด แล้วค่อยแต่งด้วยคัตเตอร์ (ปล ใบคัตเตอร์ถูกว่าใบมีตอาร์ตไนฟ์…ผมงกครับ 555)
การใช้งาน รู้สึกคีมเทพด้วยความที่ ปาแหลม และคม เวลาตัดจะเข้าใกล้ชิ้นงานและใช้แรงตัดน้อยกว่า
ไม่รู้ว่าผมใช้วิธีออกแรงในการตัด หรือมีเทคนิคการตัดแบบเทพๆ มั้ย โดยส่วนตัว เวลาตัด ถ้าใช้คีมเทพ ผมก็ยังเห็นรอยตัดอยู่ แต่น้อยกว่าคีมตัวอื่นครับ (หรือจะมีคีมอื่นที่เทพกว่าคีมเทพมั้ย อันนี้ยังไม่เคยลองครับ)
ความเห็นส่วนตัว (อีกแล้ว) ต่อให้คีมเทพขนาดไหน ถ้าใช้แล้วไม่ค่อยรักษา หรือใช้งานผ่านศึกมาเยอะ พอความคมมันลดลง ผมก็ว่าไม่เทพแล้ว (ซึ่งมันน่าจะมีอายุการใช้งานล่ะครับ) หลังๆ ผมเลยใช้คืมเทพ กับชิ้นส่วยพวก clear Part ซะมากกว่า
ที่เหลือก็ใช้คีม Tamiya เบอร์อื่นๆ หรือคืมตัดโมเดลทั่วๆ ไปครับ
 สดท้าย ก็แล้วแต่จุดแระ กรรมวิธีการทำโมเดลแต่ละคนล่ะครับ

ปล (สุดท้าน) วันนี้ได้ไปเดิน Mega Plaza เห็นคีมขายอยู่หลายร้านเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ bomber9592

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: ปกติท่านสมาชิกใช้วิธีตัดชิ้นส่วน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2022, 11:57:59 PM »
ประสบการณ์ส่วนตัวครับ ไม่ว่าคีมถูก คีมเทพ ผมจะตัดให้เหลือติ่งหน่อยๆ ป้องกันการกินเข้าไปในเนื้องานจากการใช้คีมตัด แล้วค่อยแต่งด้วยคัตเตอร์ (ปล ใบคัตเตอร์ถูกว่าใบมีตอาร์ตไนฟ์…ผมงกครับ 555)
การใช้งาน รู้สึกคีมเทพด้วยความที่ ปาแหลม และคม เวลาตัดจะเข้าใกล้ชิ้นงานและใช้แรงตัดน้อยกว่า
ไม่รู้ว่าผมใช้วิธีออกแรงในการตัด หรือมีเทคนิคการตัดแบบเทพๆ มั้ย โดยส่วนตัว เวลาตัด ถ้าใช้คีมเทพ ผมก็ยังเห็นรอยตัดอยู่ แต่น้อยกว่าคีมตัวอื่นครับ (หรือจะมีคีมอื่นที่เทพกว่าคีมเทพมั้ย อันนี้ยังไม่เคยลองครับ)
ความเห็นส่วนตัว (อีกแล้ว) ต่อให้คีมเทพขนาดไหน ถ้าใช้แล้วไม่ค่อยรักษา หรือใช้งานผ่านศึกมาเยอะ พอความคมมันลดลง ผมก็ว่าไม่เทพแล้ว (ซึ่งมันน่าจะมีอายุการใช้งานล่ะครับ) หลังๆ ผมเลยใช้คืมเทพ กับชิ้นส่วยพวก clear Part ซะมากกว่า
ที่เหลือก็ใช้คีม Tamiya เบอร์อื่นๆ หรือคืมตัดโมเดลทั่วๆ ไปครับ
 สดท้าย ก็แล้วแต่จุดแระ กรรมวิธีการทำโมเดลแต่ละคนล่ะครับ

ปล (สุดท้าน) วันนี้ได้ไปเดิน Mega Plaza เห็นคีมขายอยู่หลายร้านเหมือนกันครับ

ขอบคุณครับบ อยากถามประสบการณ์การใช้คีมดี ๆ นี่แหละครับ ผมทำใจซื้อคีมเทพ ๆ ไม่ไหวครับ ยอมมาเล็มเอาดีกว่า  :iconcry:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2022, 08:48:39 AM »
เรื่องคีมก็คุณRaya  บอกไปหมดละนะ  คีมดีแค่ไหนมะนก็เหลือรอยครับ  God hand  เป็นคีมที่ผมใช้ประจำ    ปรกติผมจะใช้วิธี3 Step   

- คีม Nanye ด้ามส้ม หรือทามิย่า123 ตัดออกตากแผงแบบหยายๆ  (แต่Nanyeดีกว่า123ในด้านความคม)

- ตามด้วย God hand เลมเกจ   แล้วดูว่าเกทเหบือไหม  ถ้าไม่เหลือก็พาสเลยครับ    ถ้าเหลือก็stepถัดไป

- ใช้อาร์ทไนฟ์เก็บงาน หรือ ตะไบแก้วของ Dspiae เก็บงาน   ไอตะไบแก้วของยี่ห้อนี้ดีสมคำร่ำลือ   ตบตะไบแก้วยี่ห้ออื่นร่วงหมด แม้กระทั่งตะไบละเอียดสุดของ GoD hand   ถูไม่กี่ทีเกจหายไปหมด

พูดถึงเรื่องอุปกรณ์  อันนี้อยากให้คิดไว้ครับ  ถ้าเรายิ่งมีอุปกรณ์ดีและครบ   เราสามารถทำงานหลายๆอย่างได้ดี มีประสิทธิภาพมากขึ้นและง่ายขึ้นเยอะครับ   ทุกวันนี้ผมมีอุปกรณ์เฉพาะทางหลายๆอย่างมาก    รู้สึกจะทำอะไรชีวิตก็ง่ายไปหมด ลดเรื่องเวลาไปเยอะ   ยิ่งล่าสุดพอมีเครื่องเจียร กับเครื่องขัดกระดาษโมเดล ลดเวลาการทำงานไปได้เยอะเลย
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-