ผู้เขียน หัวข้อ: RG Cross bone Gundam X1 จิ๋วแต่ดูดีมาก  (อ่าน 3129 ครั้ง)

ออฟไลน์ nase

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
RG Cross bone Gundam X1 จิ๋วแต่ดูดีมาก
« เมื่อ: กันยายน 12, 2022, 04:26:11 PM »
สวัสดีครับ Crossbone Gundam เป็น1ในตัวที่ผมชอบมากในบรรดากันดั้ม  ตัวนี้ทำเสร็จใว้นานแล้วครับ พอดีได้ กล่องถา่ยรูปมาใหม่ เลยเอามาปัดฝุ่นถ่ายครับผม

ตัวมันเล็กมาก แต่ข้างในจัดแน่นด้วย ของแถมจัดเต็มจริงๆ คิดว่าอนาคตอาจออกตัว ฟูลโค้ต มาแน่ๆ ด้วยความที่ตัวมันเล็ก เลยต้องระวังแบบสุดๆ RG เดิมทีชิ้นส่วนเล็กอยู่แล้ว

เจอพวก MS size Mini นี่ เล็กกันสุดๆไปเลยครับ

ผ้าคลุมเป็นชิ้นส่วนพลาสติกมาให้เลย ไม่ใช่แบบผ้าแบบ MG การใส่ก็เลยสบายขึ้นเยอะ

สูตรสีที่ใช้เป็นสี มาตฐานทั่วไปครับ

สีขาว  White Ghost ของ Radizt
น้ำเงินเข้ม  Midnight blue  Mr.color  + Blue เล็กน้อย  (หาสีใกล้เคียงกับยี่ห้อนี้ยากเหลือเกินใครมีสีสำเร็จใกล้เคียงกับสีนี้แนะนำทีครับ)
แดง  Red Madder Mr.color
เหลือง  Yellow + Orange  Mr.color
โครงใน  steel Mr.Color
ผ้าคลุม ใช้ Ghost Gray ของ Radizt

ปิดด้วยเคลียร์ ด้าน เป็นอันจบงานครับ

ฝากIG ด้วยครับ
@Whitetea_rx173
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2023, 10:52:07 PM โดย BOY »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: +RG Cross bone Gundam X1 จิ๋วแต่ดูดีมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 12:36:35 PM »
Series นี้ตัวเล็กอยู่แล้ว มาเจอใน RG1/144 ยิ่งละเอียด ตาต้องดีสมาธิต้องนิ่ง ไม่งั้นชิ้นส่วนกระเด็นหายแน่ๆ :iconcryjoy:

สีน้ำเงินคงต้องผสมกระมัง ไม่ได่ทำบ่อยๆมั๊งครับ ชอบสีแดง สดใส กับเหลืองผสมส่มนิดนึง ดูสว่างดี งานสวยเรียบร้อยมากครีบ ผ้าคลุมเองก็ทำให้งานดูมีเสน่ห์ขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
Re: +RG Cross bone Gundam X1 จิ๋วแต่ดูดีมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 05:16:15 PM »
เล็กมากแต่ดูรายละเอียดดีกว่า MG ซะอีก โดยเฉพาะผ้าคลุมน่าจะดูดีกว่าผ้าประหลาดๆ ที่มีมากะ MG แต่ยังไม่เห็นของจริงอาจไม่ต่างกันก้เป็นได้ ขนาด MG ตัวชิ้นกระดูกไขว้ตรงหน้าผากนี่ ตัดยังมีหักเลย ตามเก็บ Crossbone ได้แค่สามตัว ยังขาดอีกสามแต่สงสัยอีกยาวๆกว่าจะได้ครบเพราะหมดล๊อตไปละ ต้องหามือสองลดราคาเอาแหละครับ
ส่วนตัวถ้าลุ้นให้ bandai ออกหุ่นจาก comic ภาค crossbone steel 7
RG หรือ 1/144 นี่ดูมีแววเป็นไปได้กว่าในไลน์ MG ที่ผมเก็บมากกว่ามาก เพราะตัวเหล่าร้ายก็เห็นออกมาสองสามตัวละ
ล่าสุดเป็นเจ้างูเขียวไฟลุกรอบตัวสีชมพูด้วยละ แทบอยากให้ออกมาเป็น MG มาก แต่เพราะมันจะแปลงร่างได้นี่กลัวมันคงจะก๊องแก๊งอีกแน่ๆเลย

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2022, 07:48:34 PM »
Series นี้ตัวเล็กอยู่แล้ว มาเจอใน RG1/144 ยิ่งละเอียด ตาต้องดีสมาธิต้องนิ่ง ไม่งั้นชิ้นส่วนกระเด็นหายแน่ๆ :iconcryjoy:

สีน้ำเงินคงต้องผสมกระมัง ไม่ได่ทำบ่อยๆมั๊งครับ ชอบสีแดง สดใส กับเหลืองผสมส่มนิดนึง ดูสว่างดี งานสวยเรียบร้อยมากครีบ ผ้าคลุมเองก็ทำให้งานดูมีเสน่ห์ขึ้นเยอะ

ขนาดMG ชิ้่นส่วนกระเด็นผมยังหน้าถอดสีเลยจริงๆนะครับ นี่ถือว่าโชคดีมากตอนทำ ไม่มีชิ้นส่วนไหนหาย โชคดีจริงๆ

เล็กมากแต่ดูรายละเอียดดีกว่า MG ซะอีก โดยเฉพาะผ้าคลุมน่าจะดูดีกว่าผ้าประหลาดๆ ที่มีมากะ MG แต่ยังไม่เห็นของจริงอาจไม่ต่างกันก้เป็นได้ ขนาด MG ตัวชิ้นกระดูกไขว้ตรงหน้าผากนี่ ตัดยังมีหักเลย ตามเก็บ Crossbone ได้แค่สามตัว ยังขาดอีกสามแต่สงสัยอีกยาวๆกว่าจะได้ครบเพราะหมดล๊อตไปละ ต้องหามือสองลดราคาเอาแหละครับ
ส่วนตัวถ้าลุ้นให้ bandai ออกหุ่นจาก comic ภาค crossbone steel 7
RG หรือ 1/144 นี่ดูมีแววเป็นไปได้กว่าในไลน์ MG ที่ผมเก็บมากกว่ามาก เพราะตัวเหล่าร้ายก็เห็นออกมาสองสามตัวละ
ล่าสุดเป็นเจ้างูเขียวไฟลุกรอบตัวสีชมพูด้วยละ แทบอยากให้ออกมาเป็น MG มาก แต่เพราะมันจะแปลงร่างได้นี่กลัวมันคงจะก๊องแก๊งอีกแน่ๆเลย

หุ่นทีมพระเอกชีรี่ย์นี้เท่ๆอยู่นะครับ แต่ทำออกมาน้อยมาก ขายวนๆอยู่กับพวก X1-X3  :iconlol: ตอนนั้น Shopee เปิดพรี เจ้า Phantom เปิดพรีได้3วิหมด ผมจะจองทันได้ยังไง  :iconangry:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2022, 08:25:13 AM »
ตอนทำมีปูผ้า หรือนั่งทำตรงไหนเป็นพิเศษไหมครับ จะได้เอาไปลองใช่บ้าง ทุกวันนี้เวลาต่อโมจะหาแผ่นรองตัดมาวางทำ นั่งในที่โล่งๆเช่นโต๊ะกินข้าวที่มีไฟสว่าง แต่พอกระเด็นไปจริงๆ หลบหลังขาโต๊ะก็หาไม่เจอก็มี แม่บ้านมานึกว่าขยะกวาดทิ้งไปก็หลายตัวอยู่ คิดแล้วเศร้า

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2022, 04:07:48 PM »
ตอนทำมีปูผ้า หรือนั่งทำตรงไหนเป็นพิเศษไหมครับ จะได้เอาไปลองใช่บ้าง ทุกวันนี้เวลาต่อโมจะหาแผ่นรองตัดมาวางทำ นั่งในที่โล่งๆเช่นโต๊ะกินข้าวที่มีไฟสว่าง แต่พอกระเด็นไปจริงๆ หลบหลังขาโต๊ะก็หาไม่เจอก็มี แม่บ้านมานึกว่าขยะกวาดทิ้งไปก็หลายตัวอยู่ คิดแล้วเศร้า

ต่อบนพื้นกว้างๆครับ เวลากระเด็น มันจะตกอยู่แถวนั้นละ คลำๆหาง่ายครับ ถ้าไปแถวเฟอรกๆสูงๆ มืดๆนี่มีหายเข้าหลุมดำแน่ๆครับ  แต่แลกกับปวดหลัง...

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2022, 07:34:50 PM »
เคยต่อบนที่โล่งที หล่นแล้วกระเด้งกระดอนได้ดีมาก ไปไกล เกินคาด ดีที่มีคนถามว่านี่อะไร เกือบทิ้งไปแล้ว :iconcry:

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 16, 2022, 11:58:12 PM »
สวยจัดจริงๆครับ เก็บลายละเอียดได้ดีมากเลย RG นี่ทั้งเล็กและละเอียดชิ้นส่วนบางน่ากลัวหักมาก ไหนจะดีคอลขนาดเล็กที่ต้องติดเยอะนั่นอีก ทำออกมาได้ขนาดนี้สุดยอดมากครับ
แต่ที่ชอบที่สุดนอกจากตัวโม คือการถ่ายรูปเลยครับ คมชัด จัดมุม จัดแสงสวยมาก :iconlove:

ออฟไลน์ gallon6341

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2022, 11:31:30 AM »
ทำไมเป็นได้แต่นั่งชมผลงานครับ สวยมาก  :iconwish: