ผู้เขียน หัวข้อ: VF-1J แม๊กซ์ & MIRIA  (อ่าน 3460 ครั้ง)

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
VF-1J แม๊กซ์ & MIRIA
« เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 06:26:28 PM »
งาน  Re Product 1/72 ค่าย Hasegawa ในกล่องจะได้ 2 เครื่อง ที่ฉีดสีสมาในชิ้นงานแล้ว สีน้ำเงินของ    สีแดง Miria
พอแกะซองออกมา สิ่งที่ไม่ประทับใจอย่างแรกเลยคือหล่อพลาสติกเกินหลายชิ้น แต่ไม่ใช่ปัญหา ถ้าหล่อพลาสติกหายนี่สิงานงอก
ผมเริ่มจากทำเครื่อง Miria ก่อน ช่วงปลายปี 65 เล้นมาหลายเดือนค่อยทำเครื่องของ   กลางเดือน ธค 65 ตอนแรกตั้งในกะให้เสร็จก่อนปีใหม่
แต่ปาร์ตี้เยอะไปหน่อย มาเสร็จก่อนวันเด็ก ก้สุขสันต์วันเด็กล่วงหน้าครับ
ด้วยที่ VF-1 ของค่ายนี้จะทำมาหลายลำแล้ว มารอบนี้ก็เลยจะทำแบบไม่กางล้อ ต้องตัดดัดแปลงนิดหน่อย นักบินก็ cloning ครับ
เนื่องจาก 2 ลำ ทำห่างกันหลายเดือน ก็เลยพลาดตอนแปะ Decal ที่แตกต่างกัน

ถ่ายรูปเสร็จเพิ่งเห็นว่า Canopy วางไม่สนิท  :iconsweat:

ปล. ลองเวปฝากรูปเวปใหม่ครับ https://www.i-pic.info/ บอกไม่มีหมดอายุ แต่ไม่มีแบบให้คัดลอกลิงค์ขนาดย่อส่วน รูปเลยใหญ่มากเลย

สุขสันต์วันเด็กสำหรับเด็กๆ และผู้ยังมีจิตวิญญาณในความสุขของเด็กครับผม  :iconvsign:
*** แก้ไข ผมพิมพ์ แม๊กซ์ ภาษปะกิตจะไม่แสดง เลยแก้ไขเป็นภาษาไทยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2023, 10:13:11 PM โดย raya »

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
Re: VJ-1J แม๊กซ์ & MIRIA
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 07:45:53 PM »
Wow มากๆ :iconwish:
สุดสวยงามเลยครับ มาแนวสีเรียบไม่มันวาว ดูสมจริงมาก ชอบเลยครับ:icongift:
ลำสีแดงก็สวย คนขับมีทำท่ายกมือด้วย ส่วนลำสีน้ำเงินทำเอาอยากเห็นแบบปีก delta ของภาค Zero อีกลำไปด้วยเลยครับ เป้นอีกโครงการที่ยังไม่ได้เริ่มเลย  :iconsleep:
เรื่องรูป ใหญ่โตล้นจอจริงด้วย จะเห็นใหญ่ๆ ก็ตอนตอบข้อความนี่หละ
ไว้ต้องมีวันที่จัดรวม Set ถ่ายหมู่บ้างนะครับ  :iconlike:
เวปฝากรูปช่วงนี้ผมใช้อันนี้ครับ เผื่อเป็นทางเลือก https://www.picz.in.th/?lang=en
ปล. น่าจะต้องเป็น VF- มากกว่า VJ- แหละครับ  :iconhihi:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2023, 07:56:27 PM โดย marasai »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 09:24:13 PM »
มาเป็นแพ็คคู่แบบนี้ก็สวยนะครับ ชอบไฮไลท์แบบนี้เหมาะกับงานที่มีรายละเอียดตามแผงต่างๆ แถมพ่นเคลียร์ด้าน ดูแล้วเหมือนเครื่องบินจริงๆที่ใช้ในสงคราม

ถ้าไม่ทักเรื่องกระจก หรือติด Decal ที่ต่างกันผมก็ไม่เห็นนะครับ  :iconlol:

ชอบแบบเก็บฐานล้อ และอยากถามว่าฐานนี่มีมาให้เลย หรือซื้อแยกครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 10:08:00 PM »
Wow มากๆ :iconwish:
สุดสวยงามเลยครับ มาแนวสีเรียบไม่มันวาว ดูสมจริงมาก ชอบเลยครับ:icongift:
ลำสีแดงก็สวย คนขับมีทำท่ายกมือด้วย ส่วนลำสีน้ำเงินทำเอาอยากเห็นแบบปีก delta ของภาค Zero อีกลำไปด้วยเลยครับ เป้นอีกโครงการที่ยังไม่ได้เริ่มเลย  :iconsleep:
เรื่องรูป ใหญ่โตล้นจอจริงด้วย จะเห็นใหญ่ๆ ก็ตอนตอบข้อความนี่หละ
ไว้ต้องมีวันที่จัดรวม Set ถ่ายหมู่บ้างนะครับ  :iconlike:
เวปฝากรูปช่วงนี้ผมใช้อันนี้ครับ เผื่อเป็นทางเลือก https://www.picz.in.th/?lang=en
ปล. น่าจะต้องเป็น VF- มากกว่า VJ- แหละครับ  :iconhihi:
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองใช้บริการฝากรูปเวปที่ที่คุณ marasai แนะนำครับ :iconsmile:
จริงด้วยฮะ พิมพ์ผิด ต้อง VF
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2023, 07:23:38 AM โดย raya »

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 10:11:44 PM »
มาเป็นแพ็คคู่แบบนี้ก็สวยนะครับ ชอบไฮไลท์แบบนี้เหมาะกับงานที่มีรายละเอียดตามแผงต่างๆ แถมพ่นเคลียร์ด้าน ดูแล้วเหมือนเครื่องบินจริงๆที่ใช้ในสงคราม

ถ้าไม่ทักเรื่องกระจก หรือติด Decal ที่ต่างกันผมก็ไม่เห็นนะครับ  :iconlol:

ชอบแบบเก็บฐานล้อ และอยากถามว่าฐานนี่มีมาให้เลย หรือซื้อแยกครับ

ฐานซื้อแยกจากเวปครับ อันละ 20 บาท จากจีนครับ เป็นฐานตั้งโมเดล พวกอนิเมะ หรือฟิกเกอร์ครับ ผมลองเอามาใช้ดู แล้วดันใช้ได้ในราคาที่ประหยัดครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: VF-1J แม๊กซ์ & MIRIA
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 13, 2023, 11:39:31 PM »
ฐานดีมากเลยครับ ผมสนใจหามาใส่เครื่องบินบ้างครับ วานขอLink ส่งมาใน inbox ก็ได้ครับ ราคาดีกว่าฐานของ Bandai อีก

พอดีไปนั่งดูใบต่อของเครื่อง VF-1 1/72 ไม่เห็นมีนักบินแถมมาให้เลย ต้องซื้อแยกเหรอครับ หรือว่าแถมมาเฉพาะคู่  &Miria

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 07:37:28 AM »
ฐานดีมากเลยครับ ผมสนใจหามาใส่เครื่องบินบ้างครับ วานขอLink ส่งมาใน inbox ก็ได้ครับ ราคาดีกว่าฐานของ Bandai อีก

พอดีไปนั่งดูใบต่อของเครื่อง VF-1 1/72 ไม่เห็นมีนักบินแถมมาให้เลย ต้องซื้อแยกเหรอครับ หรือว่าแถมมาเฉพาะคู่  &Miria

ฐานผมสั่ง shoppee จากร้านนี้ครับ หรือ search คำว่า Action base ครับ
ปล ผมทำลิงค์จากแอฟในมือถือไม่เป็น ขอส่งเป็นรูปนะครับ

ส่วนนักบิน cloning มาจาก นักบินในกล่อง Macross Gerwalk ของ hasegawa แล้วเอามาทำพิมพ์ ค่อยขึ้นรูปด้วย putty แดงครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 10:30:41 AM »

ฐานผมสั่ง shoppee จากร้านนี้ครับ หรือ search คำว่า Action base ครับ
ปล ผมทำลิงค์จากแอฟในมือถือไม่เป็น ขอส่งเป็นรูปนะครับ

ส่วนนักบิน cloning มาจาก นักบินในกล่อง Macross Gerwalk ของ hasegawa แล้วเอามาทำพิมพ์ ค่อยขึ้นรูปด้วย putty แดงครับ
อ๋อ ..อย่างนี้นี่เอง ร้ายจริงๆ ว่าแต่รูปไม่ขึ้น

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 01:00:18 PM »
มากันสองลำคู่ครอบครัว Genius ซะด้วย สีแบบนี้สวยดุดูสมจริงมากเลยครับ ชอบที่ทำแบบเก็บล้อเป็นท่าบินด้วยวางกับฐานแบบนี้ดูดีมากเลย ตัวนักบินที่หล่อมาใช้เองด้วยนี่ก็ดีเลยงานดีมาก :iconcryjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 14, 2023, 08:02:21 PM »
Confirm ว่าราคา 20 หรือ 120 ครับ ผมหาเจอแต่ราคา1XX ทั้งนั้น

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 15, 2023, 12:39:15 AM »
Confirm ว่าราคา 20 หรือ 120 ครับ ผมหาเจอแต่ราคา1XX ทั้งนั้น

ร้านนี้เลยครับ 20 บาท

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 15, 2023, 12:41:01 AM »
มากันสองลำคู่ครอบครัว Genius ซะด้วย สีแบบนี้สวยดุดูสมจริงมากเลยครับ ชอบที่ทำแบบเก็บล้อเป็นท่าบินด้วยวางกับฐานแบบนี้ดูดีมากเลย ตัวนักบินที่หล่อมาใช้เองด้วยนี่ก็ดีเลยงานดีมาก :iconcryjoy:

กว่าจะได้นักบิน 2 คนนี้มา หล่อเสียไปหลายรอบเลยครับ :icondizzy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 15, 2023, 09:31:44 AM »
ขอบคุณครับ ราคาดีจริงๆ

ออฟไลน์ Seaduck

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 10
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 15, 2023, 04:13:25 PM »
งานสวยจนรู้สึกอยากขุดกองดองมาทำบ้างจังเลย  :iconnasty:

+ขอบคุณมากๆครับสำหรับการแนะนำขาตั้งราคาดึๆครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 16, 2023, 07:05:24 AM »
@raya ขอบคุณที่แนะนำครับผม ลองจัดขาตั้งไปแล้ว 4 ชุดเลยของเค้าราคาดีจริงครับ  :iconlol:

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:23:11 PM »
@raya ขอบคุณที่แนะนำครับผม ลองจัดขาตั้งไปแล้ว 4 ชุดเลยของเค้าราคาดีจริงครับ  :iconlol:

ยินดีครับ รู้สึกดีใจครับที่ข้อมูลมีประโยชน์กับสมาชิกครับ :iconlove:
แต่ถ้าลองใช้แล้วเจอ หรือมีข้อมูลอะไรแนะนำแลกเปลี่ยนกันได้เลยนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 20, 2023, 09:25:46 PM »
งานสวยจนรู้สึกอยากขุดกองดองมาทำบ้างจังเลย  :iconnasty:

ขุดที่ดองมาทำเสร็จแล้ว ลงผลงานมาให้ชมกันบ้างนะครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 22, 2023, 06:15:47 PM »
ชอบดูผลงานมาครอสของคุณ raya มากครับ ลำหน้าขอรูปเยอะๆ เลยนะครับ :iconnasty: