ผู้เขียน หัวข้อ: คีมตัดใช้รุ่นไหนดีที่คุ้มๆ  (อ่าน 2802 ครั้ง)

ออฟไลน์ noxil

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
คีมตัดใช้รุ่นไหนดีที่คุ้มๆ
« เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 08:51:55 AM »
สอมถามเรื่องคีมตัด ตอนนี้ใช้ Nanye ใช้มาสักปีเริ่มไม่คม และ เหมือนสนิมกิน
ย้ายไปตัวไหนดี เดือนนึงจะได้ ต่อประมาณ 5 -6 ชม ไม่ได ใช้บ่อย
และวิธีรักษาด้วยครับทำอย่างไรให้ใช้ได้ นานๆ
ปล.ไม่ God นะครับ ขอราคาไม่เกิน 1200

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 75
Re: คีมตัดใช้รุ่นไหนดีที่คุ้มๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 10:13:43 AM »
ส่วนตัวผมมีทั้ง คีมเทพ tamiya กับ god hand แต่เอาเข้าจริงผมดันชอบใช้ tamiya มากกว่านะครับรู้สึกเหมาะมือกว่า เวลาตัดยังไงผมก็จะตะไบอยู่แล้ว เลยรู้สึกว่ารอยตัดไม่ต่างกันมาก ราคาดีกว่าด้วย ถ้าให้แนะนำ tamiya โอเคแล้วครับ

ส่วนเวลาใช้ถ้าใช้ตัดแค่พวกเกจไม่เอาไปตัดพลาสติกหนาๆ แบบแกนพลาสติกนี่ใช้ได้ยาวเลยครับ (ถ้าต้องตัดพวกแกนหนาๆ ผมจะใช้คีมอันเก่าแยกต่างหากเลย) เวลาเก็บไม่รู้คนอื่นทำยังไง ผมจะแค่เอาแปรงปัดพวกเศษพลาสติกออกแล้ววางเก็บธรรมดาเลยครับ อย่าเอาไปเก็บใกล้ที่ชื้นๆก็พอ :iconlol:

ออฟไลน์ RAYARZERO

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
Re: คีมตัดใช้รุ่นไหนดีที่คุ้มๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 01:18:22 PM »
ต้องถามเรื่องการใช้งานด้วยครับว่าใช้ระดับไหน

ทุกวันนี้ผมจะใช้ Nanye กับ Godhand ครับ  Nanye ใช้ตัดออกจากแผง
แล้วค่อยใช้ GH เลมเกจ เลยไม่ค่อยแคร์เรื่องความคมของ Nanye 

Nanye นี่เคยลองทดสอบต่อโมราวๆ20ตัว  คมมันจะเริ่มดรอป 

ถ้าเทียบกับราคา200-350  ทาน้ำมันทุกครั้งหลังใช้ยืดอายุคีมได้ดีครับทางใช้มาขึ้นปีที่3แล้ว

จะเอาทนแล้วใช้งานได้นาน ก็Tamiyaครับ   ส่วนเรื่องความบอกเลยครับว่าจ้อยกว่า Nanye นะ.....
อ้างอิจากคุณนาโรที่ใช้มาบอกว่าแม้กระทั่งตัวคีมเทพคมเดียวของTamiya ก็สู้Nanye ไม่ได้

ส่วนGodhand มันเป็นคีมที่เรื่องมากในด้านการใช้งานมากและบอบบางด้วย เลยไม่ค่อยอยากแนะนำเท่าไหร่  คมจริงอะละแต่แลกมาด้วยความบางแทน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2023, 01:19:19 PM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 04:53:23 PM »
tamiya 35  ผมใช้ มา10ปีละยังใช้ได้ดีอยู่เลยทนจริงความคมมันก็คมพอสมควรแต่ก็ไม่ได้คมเวอร์ ส่วนตัวผมไม่ค่อยมีปัญหานะ เพราะยังไงก็ต้องมานั่งตะไบขัดกันอยู่แล้วถ้าใช้ยาวๆทนๆผมว่า Tamiya ละ

วิธีเก็บรักษาใช้เสร็จ ผมก็เขี่ยๆเศษพลาสติกแล้วเก็บเข้าแพคเกจมันเหมือนเดิมแค่นั้นละครับ ทุกวันนี้ก็ยังใช้อยู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 26, 2023, 04:54:27 PM โดย nase »

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 26, 2023, 07:51:33 PM »
ใช้ตีมเทพ Tamiya ครับ ส่วนที่ตัดออกจากเกจจะใช้ Tamiyaอีกรุ่น (จำชื่อรุ่นไม่ได้แล้วครับ)
ใช้สร็จก็เอาผ้าลูบ เช็ดๆ บาๆ ครับ แล้วเก็บใส่กล่องครับ