ผู้เขียน หัวข้อ: ยาน zentradi  (อ่าน 21003 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
Re: ยาน zentradi
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 08, 2023, 11:26:53 PM »
VF-1J battroid - Miria น่าจัดมาก สีสวยดีจริง เดี๋ยวต้องมีของ   ตามมาแน่ แต่ทำไมต้องทิ้งช่วงกันออกก็ไม่รู้ จริงๆแค่ฉีดพลาสติกคนละสีกับเปลี่ยนกล่อง ออกมาคู่กันเลยน่าจะดี

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 09, 2023, 12:29:42 PM »
VF-1J battroid - Miria น่าจัดมาก สีสวยดีจริง เดี๋ยวต้องมีของ   ตามมาแน่ แต่ทำไมต้องทิ้งช่วงกันออกก็ไม่รู้ จริงๆแค่ฉีดพลาสติกคนละสีกับเปลี่ยนกล่อง ออกมาคู่กันเลยน่าจะดี
เล็งอยู่เหมือนกันครับ ถ้าเข้า HLJ เมื่อไหร่ กดทันทีแบบไม่ต้องคิดเลยครับ :iconlike:
ผมก็เชื่อว่าเดี๋ยวตัวน้ำเงินก็ตามมาครับ มีกล่องร่าง battroid อยู่ตอนแรกว่าจะทำสีแดง พอเห็นออกตัวนี้มา เปลี่ยนแผน ไม่ทำ S ก็ A ว่าแต่น่าจะทำ VF-1D  Battroid ออกมาขายบ้าง
ปล     ถ้าพิมพ์ติดกัน ทำไมข้อความหายครับ อันนี้สงสัยจริงๆ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 09, 2023, 02:05:14 PM »
จริงด้วยครับ คำว่าmax พอกดโพสแล้วหายเฉยเลย  :iconlol:
คู่ผัว_เมีย แดง_นำ้เงิน นี่ยังไงๆก็ต้องออกมาคู่กันแหงๆ แล้วถ้าจะเก็บแค่สีเดียวเดี๋ยวก็ต้องมีคันจัดมาคู่กันแน่ๆเหมือนกันนิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 09, 2023, 02:08:44 PM โดย naioh2 »

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 09, 2023, 10:57:48 PM »
อยากได้ VF-1D ร่าง Battroid เหมือนกันครับ จริงด้วยครับคำว่า”แม๊กซ์” ไม่ขึ้น

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 10, 2023, 08:32:01 PM »
HLJ เปิดให้ PRE แล้วครับ เหมือนว่า มือจะปรับดีไซน์ กับ เอวหมุนได้
m2c5Iv.md.jpg" border="0
m2cquk.md.jpg" border="0
m2cbDN.md.jpg" border="0

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 10, 2023, 10:53:41 PM »
อ้าว..แล้วตัวเก่าทำไม่ได้เหรอครับ ยังไงก็ดีครับ ปรับแล้วดีทั้งนั้น ทำไมผมไม่ค่อยคุ้นร่าง Super Valkyrie แบบนี้เลย เหมือนอีกข้างมันน่าจะเป็นปืน หรือไปจำสลับกับ DYRL หว่า

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 12:12:04 PM »
hasegawa เดิมๆร่าง battroid เอวจะ fix หนะครับ เพิ่งมามีปรับใหม่ ตอนออกตัวเกราะเลยได้ปรับซักที
1/72 ของ bandai ที่แปลงร่างได้ เค้ามีใช้ไปนานก่อนหน้าละ
อยากให้ออกครบรอบอีกทีจัง รอรอบสอยอยู่เลย ตัวแปลงใส่เกราะข้ามค่าย จะได้เสร็จกะเค้ามั่งครับ
ของ hasegawa ไม่ค่อยชอบระบบประกอบปืนเลย เพราะพอมือจับแล้วถือติดแขน แกนตรงกลางมันจะเอียงเบี้ยวนิดนึง

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 11, 2023, 01:26:24 PM »
แบบแปลงร่าง 1/72 โมเก่า สมัยก่อนถือว่าตื่นตาตื่นใจมาก แต่ต้องประกอบดีๆโอกาสหลุด และถลอกสูงมาก อยากให้ออกสัก 1/48 ไปเลย เต็มๆมือ แต่คงได้แค่คิด

เรื่องมือนี่เป็นหมดเลยนะครับ ต้องเอียงๆ แต่ละัดใจมือนิ้วกลมๆนิดหน่อย น่าจะสวยกว่านี้อีกนิด ติดตากับนิ้วเหลี่ยมเกินไป ผม

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 09:49:12 AM »
ส่วนตัวชอบสัดส่วนของ Hasegawa ร่าง Battroid ผมว่าสมส่วนที่สุดแล้ว แต่น่าจะออกแบบ snap fit แบบไม่ต้องผ่ากลางมาบ้าง
FC ที่เล่นโมจากการ์ตูนยุคเก่า สายตาก็เริ่มไม่ดีแล้ว  :iconcry: อุดขัด ย้ำลาย เดินลาย ไม่ดีเหมือนแต่ก่อนแล้วฮะ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 12, 2023, 10:04:59 AM »
คุณ Marasai พูดถึงร่าง Battroid HaseGawa สวยลงตัว สมยุคสมัย เห็นด้วยเลยครับในขนาด1/72 แต่พอลองประกอบโมเก่าร่าง Battroidอย่างเดียวขนาดเท่ากัน มันกลับรู้สึกว่าทรงมันได้ดูบึกบึนแข็งแรงได้ความเก่าตามเวลาที่หนังเข้าฉาย ในบางมุมมอง ไม่นับจุดขยับที่กว่านะ ส่วนร่าง Battroid ของโมในตัวที่แปลงร่างได้ ผมว่ามันไม่ค่อยสวยเท่าที่ควรเพราะเป็นการแปลงMode ได้เลยดูแปลกๆไปนิดสำหรับเทคโนโลยีสมัยนั้น แต่อาจจะดูเพรียวกว่านิดนึง

นอกจากโมเดลเลอร์รุ่นเก่าจะตาฟ่าฟางแล้ว ยังพ่นได้ไม่ละเอียดนวลเนียนสู้นหนุ่มๆไม่ได้เลย

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 12:31:40 AM »
คุณ Marasai พูดถึงร่าง Battroid HaseGawa สวยลงตัว สมยุคสมัย
น่าจะหมายถึงคุณ RAYA มากกว่าครับ
แต่แบบ Hase. น่าจะให้ ball Joint จะได้เอียงซ้ายขวาเพิ่มจากหันหมุนอย่างเดียว แต่ไม่แปลงร่างก็ดีไปอย่าง ไม่ต้องหลุดร่วง ผมลองเอา marking sol ยอดช่วยแบบ เคียวชิโร่ตอนนึง พอช่วยให้ไม่ย้วยได้หน่อยครับ
เรื่องอายุขยับขึ้นตาฟ้าฟาง เห็นได้ไม่ชัด แถมด้วยมองใกล้ตอนนี้ ดันมองไม่ชัดเพิ่มมาอีก :iconshy2: ทำเอาอยากได้โคมไฟ LED วงกลมที่มี len ขยายด้วย มาเป็นตัวช่วยเลยครับ
 ล่าสุดมีตอนพ่นสีชิ้นกระจกหน้าของ HH-60 JayHawk ผมยังพลาดติดเทปไม่หมดโหว่รูตรงกลางของด้านในเฉยเลย  :icondisapp:
ดีว่าจุดนั้นพ่นไปบางๆเลยสามารถใช้ thinner เช็ดออกได้และยังใสอยู่ แต่เหมือนมันขุ่นๆนิดนึงและมีคราบกาว
เข้าใจว่าพวกชิ้นใสที่เป็นกรอบห้องนักบินที่ปัจจุบันจะทำขุ่นๆมาเหมือนให้สีติดได้ดีขึ้นด้วยมั๊ง
ที่เพิ่งพ่นไป ผมไม่ได้รองพื้นอะไรเลยหนะครับ แต่ตอนพ่นลำตัว จะตัดสินใจอีกทีว่าควรจะพ่นรองพื้นดีไหม

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 13, 2023, 01:53:49 AM »
ขออภัยครับ คุยกันเพลิน เลยจำสลับกัน :iconlol:

ข้อต่อหลวมนี่เราหยอด MarkingSol ช่วยได้ใช่ไหมครับ จำได้แต่ตอนนึงเอาเทปกาวพันแกนแขน FA Gundam นึกๆแล้วสนุกดีรอชม HH-60นะครับ

• กัน-โอตะ
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 12:31:36 PM »
https://www.amiami.com/eng/detail/?gcode=TOY-RBT-4044
มี 1/72 VF-1D แบบ gerwalk ออกมาให้เสริมเติมเต็มกองรบละครับ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรด้วย
 Cockpit เพรียวบางสวยกว่าเครื่อง Ostrich/Elint Seeker ที่สองที่นั่งเหมือนกันแต่ออกแนวที่นั่งหลังดูปูดสูงขึ้นกว่า

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 04:02:36 PM »
คุณ Marasai สั่งไปหรือยังครับ สนใจเหมือนกัน

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 08:28:15 PM »
https://www.amiami.com/eng/detail/?gcode=TOY-RBT-4044
มี 1/72 VF-1D แบบ gerwalk ออกมาให้เสริมเติมเต็มกองรบละครับ ไม่ต้องดัดแปลงอะไรด้วย
 Cockpit เพรียวบางสวยกว่าเครื่อง Ostrich/Elint Seeker ที่สองที่นั่งเหมือนกันแต่ออกแนวที่นั่งหลังดูปูดสูงขึ้นกว่า

กล่องนี้หายากอยู่เหมือนกันครับ ถ้าเจอต้องสอยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 17, 2023, 11:52:01 PM »
ช่อง YouTube นี้สำหรับสาวกMacross รุ่นเก๋าโดยเฉพาะครับ ลองดูงานตัวอื่นๆเขาสวยๆทั้งนั้น

https://youtu.be/r_4I-2ECqBE

ที่สำคัญมีน้ำยาซ่อมDecal ที่เหลืองเก่าให้กลับมาใช้งานใหม่ด้วย

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 09:44:39 PM »
ช่อง YouTube นี้สำหรับสาวกMacross รุ่นเก๋าโดยเฉพาะครับ ลองดูงานตัวอื่นๆเขาสวยๆทั้งนั้น

https://youtu.be/r_4I-2ECqBE

ที่สำคัญมีน้ำยาซ่อมDecal ที่เหลืองเก่าให้กลับมาใช้งานใหม่ด้วย
น้ำยาซ่อม Decal เหลือง น่าสนใจมากครับ บ้านเรามีขายมั้ยครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: เมษายน 18, 2023, 10:07:11 PM »
จาก Clip VF-1J นาที 5:07 ทราบว่าคือ
 SAIGEN DECAL REPAIR

ไปเจอ Clipนี้เข้า เหมือนจะหาในเมืองไทยไม่ได้ เจอแต่ใน amazon

https://youtu.be/GCdKf7tCCNk

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 08:31:48 AM »
ดูคลิปแล้วน่าใช้มาก ขอบคุณที่ทำให้ได้รู้จักนำ้ยาตัวนี้เลยครับ โมเก่าเก็บที่บ้านที่ยังไม่ได้ทำเพราะดีคอลเหลืองนี่ยิ้มเลย น่าได้มากไม่รู้เมืองไทยหาที่ไหนได้บ้างเนี่ย :iconcryjoy:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: เมษายน 21, 2023, 01:10:08 PM »
ลอง Search เล่นๆในมือถือ ไม่เห็นมาขายนะครับ อาจจะต้องฝากเพื่อนๆที่ไปหยิบติดมือมาหน่อย แต่ถ้าจะให้ดี รีบต่อโมก่อนที่จะDecal พังครับ หายากมากๆ แต่มันยากตอนต่อให้เสร็จนี่ละ :iconnosebleed: