ผู้เขียน หัวข้อ: FSS - Siren D 1/100  (อ่าน 7519 ครั้ง)

ออฟไลน์ naioh2

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
FSS - Siren D 1/100
« เมื่อ: มิถุนายน 30, 2023, 01:55:11 PM »
โมเรซินจากเรื่อง The Five Star Stories - Siren D เป็น Mortar Headd หลักแบบผลิตจำนวนมากของ Fillmore Empire ซึ่งเป็นประเทศทางการทหารที่ใหญ่ที่สุด โดย MH Siren A , B , C , D  จะมีรูปร่างเหมือนกัน แต่จะแบ่งเป็นหลายหน่วยต่างกันที่สีโดย Siren D จัดให้ Knue Syltiss Blue Group ที่บริเวณไหล่ของ Siren D จะติดตั้งเกราะไหล่ที่สามารถกางหนามแสง ( Beam Spikes ) ที่เอาไว้โจมตีข้าศึกในขณะพุ่งชนหรือป้องกันตัวเองได้

: ตัวโมเป็นเรซินขนาด 1/100 ขยับท่าไม่ได้ ได้มาจากเวป e2046  รายละเอียดค่อนข้างธรรมดาไม่คมมาก แต่ท่วงท่าสวยงามเท่ดี ถึออาวุธเป็นหอกอัศวิน ( Knight Spear ) ที่ยาวมากๆๆๆ มีชิ้นส่วนให้ทั้งส่วนที่เป็นเรซิ่นสีทึบและเรซินใส ทำเสร็จมาแล้วขนาดใหญ่สวยงามน้ำหนักดีเลยครับ ส่วนสูงจากพื้นถึงปลายหนามที่ไหล่ประมาณ 30 cm ความยาวหอกประมาณ 62 cm โมจะให้มาแต่ตัวหุ่นไม่มีฐานมาให้ ตัวฐานทำเองจากแผ่นเขียงไม้ตกแต่งด้วยแผ่นหนังเทียม

เทียบขนาดกับ MG MS-6R-1A

ออฟไลน์ bluewhale

• TG Reporter
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 44
Re: FSS - Siren D 1/100
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2023, 02:20:09 PM »
ชอบโมจากเรื่องนี้มากแต่ที่ออกมาก็ต้องใช้สกิลพอสมควรกว่าจะเป็นตัวได้ (ความสวยยังไม่นับนะ) คุณทำสีมาสวยมากครับ ผมก็ฝันต่อไปว่าบันไดจะซื้อลิขสิทธิ์มาทำซะทีเท้อ หรือยิ้มดีก็ยังดี

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2023, 12:22:36 PM »
ชอบดูงาน FSS ครับ มีกลิ่นอาย ของ L-Gaim , Shiki สมัยเป็นโมเรซิ่นไม่กล้าเล่นเลย เพราะราคาสูง ตัวใหญ่ น่าจะยาก เห็ณคุณโอ๊ะทำออกมาซะสวยเลย หลังๆเห็นมีงาน Plastic Kit จอง Wave ออกมาก็น่าเล่นเหมือนกัน น่าจะเป็นอีกทางเลือกของคนชอบFSS เลยนะครับ ตัวนี้สีเขียว ผมไม่เคยเห็นมาก่อน แต่ดูแล้วสวยดีนะครับ ดูออกแนวMilitary ดี ผมได้กลิ่นของรถถังRussia นิดๆ ไอเดียเอาเขียงไม่มาทำนี่ดีมากเลยครับ คงต่องยึดแกรเหล็กติดไว้แน่ๆ รอชมงานสวยๆอีกนะครับ

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2023, 01:31:23 PM »
สวยงามครับ เกราะนอกโค้งมนและโชว์กลไกและท่อต่างๆข้างใน เป็นเอกลักษณ์ของ อ. mamoru nagano เลย ออกแนวสาวผมยาว/ใส่ส้นสูงซะส่วนใหญ่
และหลังจาก gundam ภาคแรกออกไป ภาคถัดๆมา เลยได้แนวทางนี้ มาผสมผสานจนมาเป็น mobilesuit ปัจจุบัน
ที่ไม่ใช่หุ่นกายสิทธ์อีกต่อไป แต่เป็นเครื่องจักรสงครามที่น่าเก็บเป็นโมฯครับ  :icongift:
 ส่วนตัว เรื่องหลักที่ชอบเป็น L-gaim ครับ ไล่ตามเก็บยังไม่ครบเลย เพราะตัวสำเร็จก็แพงมาก ส่วนโมฯโบราณ เลือกเก็บเท่าที่เจอครับ บางตัวหายากเสียดายปั่นกันแพงไป :iconshy2: ที่บ้าน แปลง Auge 1/100 ไว้เพราะชื่นชอบเจ้านี้ตั้งแต่สมัยเห็นหน้ากล่องที่ร้านแถวสะพานเหล็กพร้อมกะ L-Gaim Mk-I ละ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2023, 01:59:19 PM »
เสียดาย L-Gaim ไม่มี ReProduct ออกมาบ้าง บางทีออกมาให่ก็แพงเกิ๊น ตัวเล็กอีกต่างหาก 555 แถมขาดการเหลียวแล แต่เข้าใจได้นะครับ ทำแล้วไม่ได้กำไร แต่เรื่องปั่นกันจนราคาสูงเกินนี่ก็ต้องปล่อยครับ ไม่เล่นก็ได้ แพงนัก :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 07:26:36 AM »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม
ชอบพวก FSS เหมือนกันตรงที่ อ. Mamoru Nagano ออกแบบสวยเท่ มีเอกลักษณ์ ไม่ว่าจะออกแบบให้ดูผอมบางหรือดูบึกบึน แต่ก็จะมีจุดขายคือต้องโชว์เอวคอดๆ นี่แหละครับ
ตอนนี้โม FSS นี่ออกที่เป็นพลาสติกมาหลายเจ้าเหมือนกันครับ พวก Volks หรือ Wave ราคาก็ประมาณหนึ่ง แต่ความสวยงามนี่ดีเลย ยิ่งถ้าเป็นพวกของโมพลาสติกของ Volks ที่ออกมาปีหลังๆนี่ผมว่า คุณภาพความลงตัวสวยงามนี่ดีมากเลย ชนกับพวกเรซินได้เลย ผมว่าถ้าเป็น Good Smile นี่อาจจะมีออกมาก็ได้นะครับเพราะดูเค้าจะชอบออกงานหุ่นคลาสสิคแนวๆนี้ แต่ถ้าเป็นทาง Bandai นี่ดูท่าจะยากเหมือนกัน :iconlol:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2023, 02:15:36 PM »
มีทางเลือกให้เล่นหลากหลายยี่ห้อดีจริงๆครับ นี่ถ้ามีการประชาสัมพันธ์มากกว่านี้ คือ มีหนัง มีสื่อ มีนิยายให้เข้าถึง มี Anime น่าจะมีกระแสตอบรับที่ดีกว่านี้นะครับ ส่วนใหญ่ที่ซื้อคือเพราะ DesiGn ล้วนๆ

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 10:31:55 AM »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับผม
ชอบพวก FSS เหมือนกันตรงที่ อ. Mamoru Nagano ออกแบบสวยเท่ มีเอกลักษณ์ ไม่ว่าจะออกแบบให้ดูผอมบางหรือดูบึกบึน แต่ก็จะมีจุดขายคือต้องโชว์เอวคอดๆ นี่แหละครับ
ตอนนี้โม FSS นี่ออกที่เป็นพลาสติกมาหลายเจ้าเหมือนกันครับ พวก Volks หรือ Wave ราคาก็ประมาณหนึ่ง แต่ความสวยงามนี่ดีเลย ยิ่งถ้าเป็นพวกของโมพลาสติกของ Volks ที่ออกมาปีหลังๆนี่ผมว่า คุณภาพความลงตัวสวยงามนี่ดีมากเลย ชนกับพวกเรซินได้เลย ผมว่าถ้าเป็น Good Smile นี่อาจจะมีออกมาก็ได้นะครับเพราะดูเค้าจะชอบออกงานหุ่นคลาสสิคแนวๆนี้ แต่ถ้าเป็นทาง Bandai นี่ดูท่าจะยากเหมือนกัน :iconlol:

มันต่อดิบไม่ได้นี่แหละครับ ถ้าต่อดิบได้จะค่ายอะไรก็ไม่มีปัญหาละ

ออฟไลน์ raya

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 56
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2023, 04:41:08 PM »
เท่ห์มากครับ ชอบโทนสีเขียว MILITARY ครับ ดูสมจริงครับ
ได้ไฟในการเก็บงานที่ค้างอยู่ให้เสร็จเลยครับ
แอบกระซิบถาม หอกขนาด 62 ซม. หาที่เก็บหุ่น หรือตั้งโชว์ยากมั้ยครับ
ปล ไม่เคยสัมผัส และไม่มีความรู้เรื่องโมเรซิ่น มีผู้ขายรายไหนทำโมริ่นแบบขยับได้ออกมาขายบ้างมั้ยครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 01:06:29 PM »
วางทีเต็มตู้เลยครับ 555 ดีที่มีตู้ยาวอยู่แต่ก็ใช้วิธีวางเฉียงๆเอา ไม่งั้นใส่หอกไม่พอ  :iconlol:
จริงครับถ้าเป็นเรซินนี่หมดสิทธิ์ต่อดิบแน่ แต่โมพลาสติกถ้าเป็น IMS 1/100 ของ VOLKS รู้สึกตัวหลังๆเค้าแยกสีพลาสติกมาดีเหมือนกันครับ น่าจะพอต่อดิบได้แต่อาจจะหายากหน่อย

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 05:01:41 PM »
หาตู้ยากแน่กะ 5ดาว 1/100  :iconhihi:

M4uh3E.jpeg" border="0
และ ถ้าตัวนี้ 1/100 ในขนาดเดียวกันละก็ ใหญ่/สูง ของจริงเลยครับ :iconjoy:
ของ Volk นี่ราคาใช้ได้เหมือนกันนะครับ
ของที่บ้าน ตู้ Ikea นี่ไม่ใหญ่ไม่เล็ก ใสรอบด้าน เสียตรงเรื่องมีร่องมีรูให้ฝุ่นเข้าไป ชุดไฟไม่มีสำหรับรุ่นหลังๆ ส่วนชั้นวางจะมีสี่ชั้น
แค่ RE/100 nightingale ตัวเดียว ก็บวมเต็มช่องๆนึงไปละ ขนาดวางเฉียงๆนะนั่น  :iconshy2:
ไว้ช่วงต้องรื้อออกมาปัดฝุ่น/จัดใหม่ เผื่อจะถ่ายไว้เทียบขนาดให้ดูครับ  :iconmeow:

• *
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 05:46:16 PM »
หาตู้ยากแน่กะ 5ดาว 1/100  :iconhihi:

M4uh3E.jpeg" border="0
และ ถ้าตัวนี้ 1/100 ในขนาดเดียวกันละก็ ใหญ่/สูง ของจริงเลยครับ :iconjoy:
ของ Volk นี่ราคาใช้ได้เหมือนกันนะครับ
ของที่บ้าน ตู้ Ikea นี่ไม่ใหญ่ไม่เล็ก ใสรอบด้าน เสียตรงเรื่องมีร่องมีรูให้ฝุ่นเข้าไป ชุดไฟไม่มีสำหรับรุ่นหลังๆ ส่วนชั้นวางจะมีสี่ชั้น
แค่ RE/100 nightingale ตัวเดียว ก็บวมเต็มช่องๆนึงไปละ ขนาดวางเฉียงๆนะนั่น  :iconshy2:
ไว้ช่วงต้องรื้อออกมาปัดฝุ่น/จัดใหม่ เผื่อจะถ่ายไว้เทียบขนาดให้ดูครับ  :iconmeow:

ถ้าตัวนี้ทำออกมาต้องขอยลหน่อยละครับ Judge Mirage ตัวในฝันเลยครับตัวนี้

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2023, 12:58:55 PM »
ตัวหนี้หล่อจริงใหญ่จริงเลยครับ แต่คงหาที่วางยากมากแน่ๆ สูงขนาด 60 กว่าเซ็น แถมขาบางมากน่าจะต้องมีฐานรับนำ้หนักดีๆด้วย อยากเห็นของจริงมากเลยครับคงอลังน่าดู