ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน+สีกระป๋อง] MG Kampfer [GHD] โม(นรก)จีน ที่ใครก็หยามเหยียด.. (อัพเดต 26 พ.ค. หน้า 2 )  (อ่าน 20391 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaopun

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
มาตามคำชักชวนของ คุณ unn13 ครับ  :iconfreak:

ตัวแรกในชีวิตเลยที่ทำสีเนี่ย  :icondizzy: เพราะเป็นโมจีนก็เลยกล้าลองที่จะทำฮะ  :iconlol: 

ตัวนี้ประกอบเสร็จเป็นชิ้น ๆ โดยใช้กาวช่วยซะเป็นส่วนใหญ่ ประกอบแล้วก็ยังไม่ได้รวมร่างหรอกครับ ต้องขัดแต่งกันอีก ก็เลยทำสีเป็นส่วน ๆ ไป

ที่เห็นนี้ใช้สีกระป๋อง บอสนี่ ครับ ตั้งใจว่าจะทำสีเมทาลิค แต่ไปร้านขายสี เหลือสีนี้สีเดียว ไม่ได้ดังใจเท่าไหร่ ก็ยังเอามาซะงั้น
เลือกทำส่วนหัวกับตัวดูก่อนครับว่าหน้าตาจะออกมาเป็นยังไง เคยเห็นรีวิวเค้าว่าหน้าตาอัปลักษณ์ยิ่งนัก :iconfreak:

บางจุดจะเห็นสีเป็นก้อนเลยฮะ  :iconcry:
พ่นได้แค่นี้ก็เข้าหน้าฝนซะแล้ว ท่าทางจะต้องค้างคาไว้อีกนานเลยล่ะ

ทำสีพื้นที่ส่วนใหญ่ก่อน แล้วบัง พ่นสีดำพื้นที่เล็ก ๆ ผลปรากฎว่า สีดำหลุดเข้ามาในส่วนที่บังไว้ได้  :icondisapp:
เดี๋ยวแดดดีดีคงต้องพ่นสีพื้นทับใหม่อีกรอบละมั้ง  :iconsweat: คราวนี้สีพื้นก็จะเข้าไปส่วนสีดำที่จะบังอีกรึล่ะสิ  :iconfreak:

ขอสอบถามท่านผู้เชี่ยวชาญทั้งหลายหน่อยนะครับ (จะได้เอาไปปรับปรุงเพิ่มเติม)
1. ตัวนี้ผมต้องพ่นเคลียร์รึเปล่า เพราะกลัวว่าพ่นแล้วสีจะเพี้ยน
2. ถ้าไม่พ่นเคลียร์ แล้วผมจะตัดเส้นด้วย gundam marker ถ้าตัดไปแล้วเส้นเลอะเทอะจะใช้อะไรเช็ดออก แล้วสีพื้นไม่หลุดไปด้วยครับ
3. รึว่าผมจะไม่ตัดเส้นดี
4. ไม่กล้า วอช ครับ กลัวเละ  (ยังไม่ได้ซื้อ อินาเมล ซะด้วย)
5. ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีครับ

:iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2009, 11:57:35 AM โดย kaopun »

ออฟไลน์ kai122

• *
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
Kampfer จะรอดไหม ?   :iconfreak:

โปรดติดตามตอนต่อไป  :iconlol:

ออฟไลน์ TEE_NT

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
พ่นสีหนาไปนะครับ

ปล.ไม่ทราบว่าได้อุดขัดก่อนพ่นสีหรือเปล่า??

• *
หัวกับลำตัว ไม่ได้อุด ไม่ได้ขัดเลยครับ พ่นสด ๆ ไม่ได้ลองพื้นด้วย  :iconfreak:

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
หัวกับลำตัว ไม่ได้อุด ไม่ได้ขัดเลยครับ พ่นสด ๆ ไม่ได้ลองพื้นด้วย  :iconfreak:

นั้นไง กำลังจะถามอยู่พอดีเลยว่าเอาสีอะไรรองพื้น สีมันดูแปลกจากที่ผมเคยใช้สีของ bosny เลยครับ ทางที่ดีควรก่อนพ่นสีน้ำเงินแบบนี้ให้ใช้สี Silver matalic ของ Bosny ก่อนนะครับ จะทำให้สีดูสวยขึ้นและเป็น matalic มากยิ่งขึ้นครับ

ส่วนการพ่นเคลียเคลือบนั้น ให้ใช้เคลือบเงาของ layland ก็ได้ครับ สีไม่ออกมาเพี้ยน ผมก็พ่นเจ้า Devil gundam อยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 02:08:36 PM โดย mrjenova »

ออฟไลน์ tomujung

• *
  • Like: -2
เป็นกำลังใจช่วยนะครับว่าแต่ใช้สีอะไรทำเหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 03:07:26 PM โดย tomujung »

• *
ชื่อสีถ้าจำไม่ผิด "โคบอลบลู" ครับ (ไม่ใช่ยี่ห้อนะ)

นี่ก็ WIP นะครับ เพียงแต่ไม่ได้ใส่ไว้ที่หัวข้อเอง

ป.ล.ถ้าผมจะพ่นใหม่ตามที่คุณ mrjenova แนะนำนี่ ผมพ่นทับได้เลยรึเปล่าครับ รึว่าจะต้องล้างสีเก่าออกก่อนดีครับ (งานนี้ท่าทางจะเหนื่อยจัด  :iconsweat:)

• *
ป.ล.ถ้าผมจะพ่นใหม่ตามที่คุณ mrjenova แนะนำนี่ ผมพ่นทับได้เลยรึเปล่าครับ รึว่าจะต้องล้างสีเก่าออกก่อนดีครับ (งานนี้ท่าทางจะเหนื่อยจัด  :iconsweat:)

ควรล้างสีเก่าออกก่อนดีที่สุดครับ ถ้าพ่นสีทับไปเลยสีจะหนามากและดีเทลหายหมดครับ

แล้วตอนพ่นสีก็ไม่ต้องพ่นแช่นะครับพ่นบาง ๆ ไว้ก่อนทิ้งไว้ให้แห้งแล้วพ่นพับอีกซักรอบก็สวยแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 02:38:54 PM โดย TEE_NT »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
Re: [โมจีน+สี
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2009, 02:39:03 PM »
หลวมตัวมาตามคำเชิญจนได้ :iconlol: คุณข้าวปั้นไหนๆจะทำแล้วน่าจะแยกชิ้นทำสีซะหน่อยครับ (หรือว่าเอากาวติดไปแล้วถอดออกไม่ได้) ถ้าเปลี่ยนใจทันไม่แนะนำให้ทำสีเมทัลลิคครับ เพราะพื้นผิวตัวนี้ขรุขระมากและสีเมทัลลิคจากกระป๋องก็เม็ดค่อนข้างหยาบพ่นไปแล้วจะเห็นความชั่วร้ายชัดเจนมาก ถ้าจะกลบเกลื่อนความชั่วร้ายให้ดีควรทำเป็นสีด้านครับ (ใช้เคลียร์ด้านพ่นจบงาน)

1. ตัวนี้ผมต้องพ่นเคลียร์รึเปล่า เพราะกลัวว่าพ่นแล้วสีจะเพี้ยน
-ต้องพ่นเคลียร์ครับสีไม่เพี้ยนหรอก ถ้าไม่พ่นสีจะถลอกง่ายและดีคอลอาจหลุดได้
2. ถ้าไม่พ่นเคลียร์ แล้วผมจะตัดเส้นด้วย gundam marker ถ้าตัดไปแล้วเส้นเลอะเทอะจะใช้อะไรเช็ดออก แล้วสีพื้นไม่หลุดไปด้วยครับ
-Gundam Makerใช้ยางลบดินสอลบออกได้ครับ
3. รึว่าผมจะไม่ตัดเส้นดี
-ตัดดิ แต่ไหนๆจะทำแล้ววอชด้วยอีนาเมลเลยครับ(แต่ต้องเดินลายใหม่ด้วย)
4. ไม่กล้า วอช ครับ กลัวเละ  (ยังไม่ได้ซื้อ อินาเมล ซะด้วย)
-ไม่เละครับ ถ้าตรงไหนเลอะก็เช็ดออกได้ครับ
5. ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมก็ยินดีครับ
แนะนำว่าแยกชิ้นส่วนออกมาทำสีดีกว่าครับท่าน ทำสีเสร็จแล้วค่อยเอากาวติดอีกที ทำโมจีนต้องใจเย็นๆทำเรื่อยๆครับ ถ้าทำตัวนี้จนเสร็จ L.V. Up แน่ครับ เป็นกำลังใจให้สู้ๆครับ :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 02:39:48 PM โดย unn13 »

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

ชื่อสีถ้าจำไม่ผิด "โคบอลบลู" ครับ (ไม่ใช่ยี่ห้อนะ)

นี่ก็ WIP นะครับ เพียงแต่ไม่ได้ใส่ไว้ที่หัวข้อเอง

ควรล้างสีเก่าออกให้หมดก่อนนะครับ ไม่งั้นสีหนามากๆ เพราะสี matalic ของ bosny ที่เป็นสูตรแห้งไว นี้เนื้อสีหนามากๆ (ส่วนมากสีของ Bosny ที่เขียนว่า quick dry เป็นสูตรแห้งไว แต่เนื้อสีหนา ควรพ่นห่างๆยิ่งดี)

วิธีการพ่นคือ
1. ขัดพื้นผิวให้เรียบก่อน แล้วพ่นด้วย Bosny Silver matalic ให้ทั่ว และรอให้สีแห้งประมาณ 1 ชั่วโมงยิ่งดี
2. พ่นตามด้วยสีน้ำเงิน ที่ท่านมีเลยครับ อาจจะพ่นครั้งแรก บางๆหน่อยแต่ให้ทั่ว รอให้สีแห้งนะ
3. พ่นสีน้ำเงินรอบที่สอง ให้ทั่วเลย แต่อย่าให้เยิ้มนะครับ ทิ้งไว้ให้แห้ง สีจะออกมาแบบ matalic เงางามเลยครับ สีที่ออกมานั้นจะเหมือนกับสีที่ใช้พ่นรถมอไซด์ที่เพิ่งออกมาจากโรงงานไม่มีผิดเพี้ยนเลยครับ มันจะออกประกายเงินนิดๆ เนื่องจากเราลองพื้นด้วย silver matalic
4. ถ้าไม่ wash ก็ปิดงานด้วยเครีย ของ layland แบบเงา (สี matalic ต้องเอาเงาเข้าไว้ถึงจะสวยครับ)

อ๋อ สีน้ำเงินที่ท่านเลือกมานั้น เป็นแบบของ Bosny แบบ matalic รหัส P-Honda หรือป่าว ถ้าเลือกสีนี้แล้วทำตามขั้นตอนนี้แล้ว สีจะออกมาคล้ายคลึงกับสีหน้ากล่องมากทีเดียวนะครับ มันจะออกมาสีน้ำเงินเข้มประกายเงินนิดๆ 

แต่ถ้าไม่ทำสีแบบ matalic ก็ตามสไตร์ในแบบตัวคุณเลยครับ  สู้ๆๆๆๆๆๆๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2009, 03:04:41 PM โดย mrjenova »

• *
มิน่าล่ะผมก็ว่ามันแปลก ๆ ที่แท้ไม่ได้แยกส่วนตอนพ่นสีนี่เอง  :icondizzy:

เห็นด้วยกับคุณ unn13  ควรแยกชิ้นส่วนทำสีแล้วค่อยประกอบเป็นตัวครับ

ออฟไลน์ nubirdza

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 1
พี่ข้าวปั้น มาเมหือนกานแฮะ เหอะๆๆ

สี bosny พวกเมทัลลิค พ่นยากดีฮะ โดยเฉพาะ สีทองเงานี่  ยากสุดติ่งเลย   :iconcry:

ยังไงก็สุ้ๆๆ นะฮะ  :iconvsign:

ออฟไลน์ Wulther

• *
  • Like: -15
  • Blue Cosmos
คอนเฟิมความนรกของมันหรอคับเนี่ย -*- :iconcry:
เพื่อโลกสีครามอันแสนบริสุทธิ์ของพวกเรา!!!!

• *
กระทู้นี้อบอุ่นดีจริง ๆ ครับ  :iconlike:

ท่าทางต้องแยกส่วนจริง ๆ ซะแล้วดิ แต่ใช้กาวร้อนไป ไม่รู้ตอนแยกส่วนออกมาแล้วสารรูปจะเป็นแบบไหนน๊า... :icondizzy:

โอเคครับ ตามคำแนะนำของทุกท่าน เดี๋ยวนับ 1 ใหม่เลย  :iconcry:

ออฟไลน์ nolbaa

• *
ผมว่าใช้สี ธรรมดาน่าจะสวยกว่านะครับ เมทัลลิคดูแล้วมัน  :icondisapp: ............. แยกส่วนให้สนุกนะครับ  :iconhappy:( :iconnasty:)

ออฟไลน์ skyline0

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -14
เอาใจช่วยด้วยอีกคน  :iconwish:
ตามหา 1/144 ประกอบแล้ว Gundam Zabanya / Raphael Gundam / Gundam Harute ครับ

ออฟไลน์ nongnoojoe

• *
  • มีตังแค่layland T-T
สู้ๆครับท่านข้าวปั้น เป็นกำลังใจให้อย่างแรง   :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ tomujung

• *
  • Like: -2
ไหนๆจะทำใหม่แล้วถ้ามีเวลา
ช่วย wip แบบละเอียด เหมือนที่คุณ unn13 ทำ Wing GHD ได้ไหมครับ
จะได้ขอไว้เป็นกรณีศึกษา

• *
^
^
พอดีผมเป็นประเ

:iconvsign: ท่านข้าวปั้น เหอๆ ชื่อเหมือนลูกผมเลยนะครับ

เข้าเรื่องดีกว่า ไหนๆก็เล่นสีของ bosny แล้วลองซื้อเบอร์ No.03 HONDA PB-1C BLUE นะครับ แล้วก็รองพื้นด้วยสีอย่างที่ผมบอกไปรับรองแหล่มเยยๆ