ผู้เขียน หัวข้อ: การผสมสีอย่างง่ายๆครับ  (อ่าน 1199454 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit01

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • ตูมีหลายหัว 555
การผสมสีอย่างง่ายๆครับ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:05:08 AM »
การผสมสีอย่างง่ายๆครับ by plus & tobor

การผสมสีอย่างง่ายๆครับ
ที่จริงเป็นกระทู้ของผมเองในบอร์ดเก่า ยังไงน่าจะมีประโยชน์กับทุกคนบ้างนะครับ
เป็นแค่เทคนิคเล็กๆน้อยๆสำหรับผู้เริ่มต้นไปจนถึงมืออาชีพน่ะครับผมเองก็ใช้หลักนี้ในการผสมสีเหมือนกัน ลองทำดู คุณทำได้ค้าบ

การผสมสีของแม่สีหลัก
สีแดง สีเหลือง สีน้ำเงิน

สีที่เหตุจากการผสมของแม่สีหลักถือเป็นสีขั้นที่ 2
สีแดง+สีเหลือง = สีส้ม

แดง+น้ำเงิน = ม่วง

เหลือง + น้ำเงิน = เขียว ......................หมายเหตุ การผสมสีหลักนั้นสามารถนำมาใช้กับสีเคลียร์ของกันเซ่ได้ครับ

การผสมสีของแม่สีหลัก ขั้นที่ 2
แดง + ส้ม = แดงส้ม

แดง + เขียว = น้ำตาล

แดง + ม่วง = ม่วงแดง

น้ำเงิน + ส้ม = น้ำตาล

น้ำเงิน + เขียว = น้ำเงินเขียว

น้ำเงิน + ม่วง = น้ำเงินม่วง

เหลือง + ส้ม = ส้มเหลือง

เหลือง + เขียว = เขียวเหลือง

สีที่เกิดจากการผสมของแม่สีหลักกับสีขั้นที่ 2 ถือเป็นขั้นที่ 3แดง + ขาว = ชมพู

แดง + ดำ = ดำอมแดง

แดง + เงิน = แดงเมทัลลิค

เหลือง + ขาว = ขาวอมเหลือง

เหลือง + ดำ = ดำอมเหลือง

เหลือง + เงิน = เหลืองเมทัลลิค

น้ำเงิน + ขาว = ฟ้า

น้ำเงิน + ดำ = ดำอมน้ำเงิน

น้ำเงิน + เงิน = น้ำเงินเมทัลลิค

สำหรับสีเหลืองเมทัลลิค ถ้าใส่ส้มไปอีกนิดตามอัตราส่วนที่ผสมก็จะดูออกป็นสีทองได้ครับ

การผสมสีของ สีขาว สีดำ สีเงิน

ขาว + ดำ = เทา

ขาว + เงิน = มุก

ดำ + เงิน = เมทัลลิค

สีตรงข้าม

แดง ตรงข้ามกับ เขียว

แดงส้ม ตรงข้ามกับ น้ำเงินเขียว

ส้ม ตรงข้ามกับ น้ำเงิน

ส้มเหลือง ตรงข้ามกับ น้ำเงินม่วง

เหลือง ตรงข้ามกับ ม่วง

เขียวเหลือง ตรงข้ามกับ ม่วงแดง

สีร้อนมีอยู่ 7 สี

ม่วง

ม่วงแดง

แดง

ส้มแดง

ส้ม

ส้มเหลือง

เหลือง

สีเย็นมีอยู่6 สี อันสุดท้ายไม่แน่ใจนะครับ ใครรู้บอกผมที

ม่วง

น้ำเงินม่วง

น้ำเงิน

น้ำเงินเขียว

เขียว

เขียงเหลือง

สีม่วงเป็นได้ทั้ง สีร้อน และ สีเย็นครับ

เพิ่มเติมกันได้นะครับ
ขอบคุณครับ :wink:

tobor บันทึก
เพิ่มเติมเรื่องคู่สีครับ

การหยิบสีคู่ตรงข้ามมาใช้ก็ตัองระวังดัวยนะครับ สัดส่วนที่ใช้ ควรจะอยู่ระหว่าง 20/80 หรืออย่างมากก็ไม่ควรเกิน35/65
เพราะถ้าใช้สีคูตรงข้ามในอัตราส่วนที่เท่าๆกันจะทำให้สีทั้งสองโทนแข่งกันเอง พูดง่ายๆก็คือไม่มีสีไหนเด่นขึ้นมานั้นเอง

การใช้สีตรงข้ามกันนั้นเพื่อให้สีที่เราต้องการให้เด่น เด่นออกมา
เราจึงจำเป็นต้องลดค่าความสดของสีตรงข้ามลงด้วนการผสมสีคู่ตรงข้ามลงในสีที่จะใช้สีใดสีหนึ่งปริมาณ3-10เปอร์เซนต์
หรือว่าถ้ากันพลาดเราก็สามารถใช้สีกลาง ( สีที่เกิดจาการนำแม่สีมาผสมกันทั้งสามสี ในอัตราส่วนที่เท่ากัน จะได้ออกมาเทาๆดำๆครับ )
หรืออาจจะใช้เป็นสีน้ำตาลหรือดำแทนก็ได้ จะให้ผลใกล้เคียงกัน

ทั้งนี่ไม่รวมสีขาว สีเทาหรือสีดำนะครับ เพราะสีพวกนี้เข้ากันได้กับทุกสีอยู่แล้ว

ทีนี่ที่ไม่ควรมองข้ามก็คือเรื่องน้ำหนักของสีครับ หรือ ความเข้ม อ่อน ของสีนั้นเอง
เพราะสีแต่ละสีจะมีความเข้มอ่อนต่างกัน ต้องระวังด้วย ขึ้นอยู่ว่าต้องการจะให้โมตัวนั้นมีสีที่กลมกลืนหรือขัดแย้งกันขนาดไหนนะครับ
ถ้ายกตัวอย่างง่ายๆก็ลองดูสีมาตราฐานของ คิวเบเร่ตัวสีนำเงินเปรียบเทียบกับเกลกุ๊ลมารีนตัวสีม่วงนะครับ
จะเห็นว่าสีของคิวเบเร่มีวความกลมกลืนมากกว่าทั้งเรื่องของสี และน้ำหนักของสี นั้นเป็นผลมากจากการเลือกใช้สีครับ
ถ้าเกลกุ๊ลมารีนตัวนั้นไม่ได้เบรคสี ( ลดความสดของสี ) แล้วใช้สีม่วงสดๆตัดกับสีเหลืองสดๆลองนึกดูสิครับว่าจะเป็นอย่างไร
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2009, 03:33:26 PM โดย K »