ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีการขัดเงาชิ้นงานในแบบ Omega  (อ่าน 49420 ครั้ง)

ออฟไลน์ omega

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
วิธีการขัดเงาชิ้นงานในแบบ Omega
« เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:34:26 AM »
สวัสดีครับ  หลังจากที่อ่านๆกระทู้ในห้องเทคนิคมาอยู่พักนึงก็พบว่าช่วงนี้มีคนถามๆเรื่องการขัดเงาบ้าง  การทำสีให้เงาๆบ้าง  ช่วงนี้ผมยังไม่ได้เริ่มงานใหม่  เลยอยากจะมีส่วนร่วมช่วยหาประโยชน์และความรู้ดีๆมาแชร์กับเพื่อนๆพี่ทุกคนนะครับ  และก็เนืองจากผมก็เป็นคนที่ชอบงานสีแนวนี้เลยเอาวิธีทำให้ชิ้นงานขึ้นเงามาให้ชมกันนะครับ

เรามาทำความเข้าใจถึงหลักการกันก่อนนะครับ  คือการขัดให้ขึ้นเงาเนี่ยจะเป็นการขัดที่ชั้น Clear ชั้นสุดท้ายเพื่อให้ชั้น Clear มีความเรียบ  พื้นผิวที่เรียบจะช่วยในการสะท้อนเงาได้ดีกว่าพื้นผิวที่ขรุขระครับ  และเจ้าตัวครีมขัดเงาในตัวเนื้อครีมจะมีเม็ดๆเล็กๆปนอยู่  ยิ่งครีมขัดแบบหยาบเวลาขัดแล้วรู้สึกได้เลยว่าเหมือนเอากระดาษทรายมาถู55+  ดังนั้นการขัดจำเป็นที่จะต้องมีชั้น Clear ที่หนาพอสมควรเพื่อกันการทะลุเวลาขัดครับ  แต่ส่วนมากการขัดเงาประเ��ทนี้จะเห็นได้มากกับโมเดลรถยนต์  แต่การเอามาใช้กับงาน Gundam ก็ต้องมีการปรับใช้เล็กน้อยครับ

โอเคงั้นผมจะนำเสนอวิธีของผมเลยและกันนะครับ

เริ่มที่อุปกรณ์ที่ผมใช้กันก่อน มีเจ้า 3 อย่างนี้เลยครับ

เริ่มด้วยอย่างแรก Compound ของ Finisher's Fine ฝาแดง

จริงๆในชุดของ Finisher's จะมีอยู่ด้วยกัน 3 กระปุกครับ(ขอ��ัยมีรูปไม่ครบ  ก็รูปแบบเหมือนกันต่างกันที่สีฝาครับ) 
1.ฝาเขียวเป็น Finisher's Hard เป็นครีมขัดหยาบ
2.ฝาแดงเป็น Finisher's Fine เป็นครีมขัดกลาง(อย่างในรูปเลย)
3.ฝาน้ำเงินเป็น Finisher's Micro เป็นครีมขัดละเอียด

จริงๆตัว Compound ไม่จำเป็นต้องใช้ของ Finisher's ก็ได้นะครับ  พวก Compound ของ Tamiya ก็ใช้ได้เช่นกัน  และก็โดยปกติแล้วการขัดเค้าจะขัดเรียงตั้งแต่หยาบไปละเอียดสุดครับ  แต่การขัดแบบนั้นจะเหมาะกับงานโมเดลรถ  เพราะจะต้องพ่น Clear หนามากๆ  เพื่อกันทะลุครับ  แต่งาน Gundam หากลง Clear หนามากจะกลายเป็นลูกชุบไปซะก่อน  ดังนั้นหากพ่น Clear ได้เรียบในระดับนึงก็ไม่ต้องลงครีมขัดหยาบครับ

ต่อไปเป็นน้ำยาขัดเงา Amway ครับ

น้ำยาตัวนี้ผมใช้แทนครีมขัดละเอียดครับ  มีคุณสมบัติเหมือนๆกัน  และยังช่วยเคลือบเงาได้ด้วยครับ  เวลาใช้ก็ใช้ขัดต่อจากครีมขัดกลางโลด

และก็สุดท้าย Mr.Hi-Coating ครับ  เค้าเรียกว่าน้ำยาเคลือบเงาเทพ 55+

ตัวนี้ลงหลังจากขัด Amway แล้วครับ  จะช่วยเคลือบเงาอีกชั้นนึงและช่วยให้ความมันเงาอยู่ได้นานขึ้นครับ

ต่อไปเป็นเทคนิคการขัดนะครับ

เริ่มด้วยการลง Clear มันปิดงาน  ผมแนะนำว่าควรลงอย่างน้อย 3 รอบขึ้นไปครับ  จะได้อุ่นใจเวลาขัดหน่อย  จากนั้นทิ้ง Clear ให้แห้งประมาณ 2 วัน(ไม่รู้เวลาแน่ชัดแต่นานไว้ก็ดีกว่า ^.^)  จากนั้นเอาเศษผ้าที่ไม่ใช้แล้วแนะนำว่าควรมีซัก 3 ผืนนะครับใช้แยกกันสำหรับยาขัดแต่ละตัวเลย 

1.เริ่มด้วย Finisher's ฝาแดง ก่อน  เวลาขัดอย่าออกแรงเยอะให้ถูไปเบาๆและตรวจสอบอยู่เสมอว่ามันทะลุรึยัง :icondisapp:  ขัดชิ้นงานให้ทั่วๆเลยครับ  สังเกตุได้ว่าหลังขัดชิ้นงานจะมีความด้านสนิท  ไม่ต้องตกใจครับ ดังรูปครับ

2.ต่อด้วย Amway เลยวนๆให้ทั่วพอแห้งก็เปลี่ยนมุมผ้าเช็ดคราบ Amway ออกชิ้นงานก็จะเงาขึ้นมาเลยครับ ดังรูปครับ

3.และสุดท้ายก็ลง Mr.Hi-Coating ให้ทั่วและก็ออกแรงขัดนิดนึง(น้ำยาตัวนี้ไม่กัดผิวครับหายห่วง)  และก็จะได้ชิ้นงานเงาๆมาเป็นอันจบครับ

การขัด Compound ควรระวังบริเวณขอบมุมให้ดีนะครับ  เพราะบริเวณขอบมุมมีความเป็นไปได้ว่าจะมี Clear บางกว่าที่อื่นอาจจะทำให้ทะลุได้ง่ายๆนะครับ

จะบอกว่าเหตุที่ Mr.Hi-Coating เค้าเรียกว่าน้ำยาเคลือบเงาเทพ  เพราะว่าประสิทธิ��าพในการขับความมันเงาของมันสามารถทำได้ดีในระดับที่น่าพอใจโดยที่ไม่ต้องใช้ Compound เลยครับ  แต่ถ้าใช้ Compound ขัดนำไปก่อนก็จะช่วยเสริมกันให้มีประสิทธิ��าพสูงยิ่งขึ้นไปอีกครับ

อันนี้เป็น��าพก่อนและหลังขัดนะครับ

��าพแรกเป็นการใช้ Mr.Hi-coating ลงหลังปิด Clear เฉยๆ จะเห็นได้ว่าก็เงาพอดูเลย
��าพสองเป็นการขัดด้วย Compound ก่อนตามด้วย Amway และปิดด้วย Mr.Hi-Coating ครับ

จบแล้วครับสำหรับการขัดเงาในแบบของผม  จริงๆยังมีแบบที่เงากว่านี้อีกจะออกแนว Extream มากกว่านี้อีก  ซึ่งลำพังฝีมือตอนนี้ยังไม่กล้าลองขนาดนั้นครับ  :icondisapp:  เลยเอาแบบที่ตัวเองทำมาบอกให้รู้ๆกันก่อน  ก็หวังว่าจะได้แนวทางการทำสีมันๆเงาๆเพิ่มขึ้นนะครับ  แล้วถ้ามีอะไรดีๆจะนำมาบอกใหม่ครับ  สงสัยถามเพิ่มเติมได้เลยนะครับถ้ารู้ยินดีตอบอย่างยิ่งครับ  :iconhappy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:18:28 PM โดย K »

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
Re: วิธีการขัดเงาชิ้นงานในแบบ Omega
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 02:41:23 AM »
ฉึก! (เสียงปักหมุด)

ปล. เอาไปรวมในกระทู้ สารบัญ ให้แทนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 02:42:06 AM โดย earthsphere »
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
Re: วิธีการขัดเงาชิ้นงานในแบบ Omega
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 03:30:55 AM »
ถ้าใช้ขัดเนื้องานตัวพลาสติกที่ไม่ได้พ่น clear หรือว่าแล๊กเกอร์  จะทำให้เงาหรือว่ากัดพลาสติกมั้ยครับ
แล้วพวกยาขัด Waxy หรือว่า Carco จะใช้ได้มั้ยครับ  ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 08:48:52 AM »
อื้อหือเงาจริงๆครับ น้ำยาขัดเงาเทพนี่ผมก็ไปด้อมๆมองๆอยู่หลายทีแล้วตัดใจซื้อไม่ได้ซักที :iconlol: แต่ว่าของมันก็คุณ

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 10:06:09 AM »
ขอบคุณสำหรับเทคนิคดีๆ ครับ  เคยเห็นในบอร์ดอื่นเหมือนกัน แต่ก็ยังไม่ได้คำตอบที่ชัดเจนเท่านี้   นี่ลงอุปกรณ์ต่างๆ ให้ดูด้วย ชัดเจนครับ  ขอบคุณอีกที  :iconlike:

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 11:13:00 AM »
ถ้าใช้ขัดเนื้องานตัวพลาสติกที่ไม่ได้พ่น clear หรือว่าแล๊กเกอร์  จะทำให้เงาหรือว่ากัดพลาสติกมั้ยครับ
แล้วพวกยาขัด Waxy หรือว่า Carco จะใช้ได้มั้ยครับ  ขอคำแนะนำด้วยนะครับ  :iconwish:
แยกเป็น 2 กรณีแล้วกันนะครับ

1.ถ้าหมายถึงงานที่ทำสีแต่ไม่ได้ลง Clear ก็ขัดได้ครับแต่แนะนำให้ขัดแบบละเอียดเลยเพราะไม่งั้นสีหลุดหมด  แต่จริงๆถ้าอยากให้งานมันเงาควรพ่น Clear ครับตัว Clear จะสามารถสะท้อนเงาได้ดีกว่าความเงาของเนื้อสีเพียวๆครับ 

2. ถ้าหมายถึงต่อดิบไม่ทำสีไม่ลง Clear แต่อยากขัด  อันนี้ไม่ชัวร์นะครับ(ไม่เคยลอง)  แต่คิดว่าทำได้และทำให้เงาได้ในระดับหนึ่ง  แต่ไม่น่าจะเท่าการขัดบน Clear มันครับ  ส่วนพวกครีม Compound จริงๆแล้วมันก็เหมือนกระดาษทรายละเอียดๆแหละครับแต่แค่มันออกมาในรูปครีมเท่านั้นเอง  เวลาลองไปซื้อลองดูที่กล่องหรือบรรจุ

ออฟไลน์ nongnoojoe

• *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 12:54:37 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนคิการขัดเงาครับ วันก่อนผมไปเดินที่เซ็นทรัลพระราม3นี่แหละครับเห็นชินนันจูหน้าร้านโมเดลร้านนึง แดงและมันได้สะดุดตาจริงๆครับ ยืนดูไปคิดไปอยู่นานเลยว่าทำยังไงถึงจะมันแดงเงาได้ขนาดนั้น - -" ยืนจนคนในร้านจ้องเลยว่าไอ้นี่จะดูอะไรนักหนาเนี่ย วันนี้ได้กระจ่างเพราะท่านomegaเลยครับ

ขอถามเรื่องสีทองน่ะครับ ถ้าสีทองที่ผมพ่นสีลงไปก่อนหน้านี้แล้วมันไม่เงาเท่าไหร่ เทคนิคของคุณomega จะช่วยให้สีทองเงาแวปขึ้นมาได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ^^

ออฟไลน์ raf

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 12:56:38 PM »
โอเก็บความรู้ไว้ก่อน มี amway กับ hi coating แล้ว เหลือแต่ไปหาซื้อ compound มา แต่ตัวที่ทำอยู่ว่าจะทำแบบ ด้านดูซะหน่อย ไว้ตัวหน้าละกัน อุอุ
ขอบคุณที่แบ่งปันกันงับ
ว่าแต่ไอพ่นนั่นพ่น clear ด้วยรึเปล่าครับ เงาดีจริง :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 01:21:56 PM »
ขอบคุณสำหรับเทคนคิการขัดเงาครับ วันก่อนผมไปเดินที่เซ็นทรัลพระราม3นี่แหละครับเห็นชินนันจูหน้าร้านโมเดลร้านนึง แดงและมันได้สะดุดตาจริงๆครับ ยืนดูไปคิดไปอยู่นานเลยว่าทำยังไงถึงจะมันแดงเงาได้ขนาดนั้น - -" ยืนจนคนในร้านจ้องเลยว่าคุณนี่จะดูอะไรนักหนาเนี่ย วันนี้ได้กระจ่างเพราะท่านomegaเลยครับ

ขอถามเรื่องสีทองน่ะครับ ถ้าสีทองที่ผมพ่นสีลงไปก่อนหน้านี้แล้วมันไม่เงาเท่าไหร่ เทคนิคของคุณomega จะช่วยให้สีทองเงาแวปขึ้นมาได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ^^
มันต้องถามก่อนครับว่าอยากให้เกิดประกายทองสว่างขึ้นมา  หรืออยากให้สีทองสะท้อนเงาออกมาครับ  ถ้าต้องการให้เกิดประกายทองที่สว่างขึ้นวิธีดังกล่าวใช้ไม่ได้ผลครับ  เพราะว่าการขัดเงาเคลือบสีจะช่วยในเรื่องของการทำให้ผิวชิ้นงานเงาจนสามารถสะท้อนได้เท่านั้นครับ  ซึ่งถ้าอยากจะให้สีทองมีประกายที่สว่างมากกว่านี้จะต้องแก้สีใหม่ครับ  รองพื้นเทาเสร็จก็ตามด้วยสีดำเงา(ต้องพ่นให้ออกมาเงาๆเลย) และก็ลงสีทองครับ  สีดำที่เงาจะขับประกายทองให้เงาขึ้นมาได้ครับ

โอเก็บความรู้ไว้ก่อน มี amway กับ hi coating แล้ว เหลือแต่ไปหาซื้อ compound มา แต่ตัวที่ทำอยู่ว่าจะทำแบบ ด้านดูซะหน่อย ไว้ตัวหน้าละกัน อุอุ
ขอบคุณที่แบ่งปันกันพะยะค่ะ.
ว่าแต่ไอพ่นนั่นพ่น clear ด้วยรึเปล่าครับ เงาดีจริง :iconwish:
เออ...อยากแนะนำหน่อยนะครับ  เคยเห็นคุณ Raf หา Top Compound 2000 อยู่  ผมไม่แน่ใจว่าเนื้อมันหยาบแค่ไหนนะครับ  แต่ว่าถ้าได้ชื่อว่าครีมขัดหยาบก็น่าจะเทียบได้กับกระดาษทราบเบอร์ประมาณ 800 - 1000 ดังนั้นเวลาขัดระวังด้วยนะครับมันจะทะลุ  แบบที่ผมบอกไปว่างาน Gundam เราจะไม่พ่น Clear หนาเหมือนรถยนต์  หากลงครีมหยาบก็ระวังๆด้วยนะครับ  ส่วนสีเงินผมไม่ได้พ่น Clear ทับไม่ได้ขัดอะไรทั้งสิ้น  เพราะใช้ Plate Silver มันห้ามลง Clear ทับอยู่แล้วขัดก็ไม่ได้ถลอกอย่างเดียวครับ  ที่เห็นเป็นเนื้อสีเพียวๆเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 03, 2009, 06:33:30 PM โดย omega »

ออฟไลน์ nongnoojoe

• *
  • Like: 3
  • มีตังแค่layland T-T
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 04:30:08 PM »
^
^
^ ขอบคุณครับคุณ omega ได้ความรู้เยอะมากเลย จะลองไปพ่นสีทองใหม่ครับ^^

ออฟไลน์ blu_berriez

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 15
  • SD Collector [StArS] หัวข่า
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2009, 09:33:15 PM »
โอ้ กระทู้ดีๆ อีกแล้วครับ ขอบคุณท่าน Omega มั่กๆ อ่านแล้วได้ความรู้ละเอียดดีมากครับ :iconsmile:

พ่อตรูชาร์! แม่ตรูฮามาน! ทหารผีนาซี ซีค ซีออน!!! ซีค ซีออน!!! X10[/color]

ออฟไลน์ Numwa

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
    • www.buffetfamous.com
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2009, 05:19:23 AM »
อื้อหือ..กุศลแรงอีกแล้วครับท่าน...วิทยาทานขั้นสูง...ส่งผลบุญให้กันพลาเงางามวับ จับใจจริงๆ  :iconwish:
"หมู" ทำอาไรก็อร่อย...ยกเว้น "ข้าวมันไก่"

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2009, 02:21:01 PM »
โอ๊วว ขอบคุงหลายเรย มีรูปให้ดูงี้ เข้าใจง่ายเรย ฮี่ๆๆ... :iconsmile:

ออฟไลน์ boyba

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
  • UC-AlcohoL CollectoR
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 04:21:36 PM »
มาขอบคุณอีกครั้งครับ คุณ Omega แต่ถ้าฝากซื้อได้ก็จะขอบพระคุณอย่างสูง อิอิ  :iconvsign: :iconvsign:

• *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 06:10:43 PM »
มาขอบคุณอีกครั้งครับ คุณ Omega แต่ถ้าฝากซื้อได้ก็จะขอบพระคุณอย่างสูง อิอิ  :iconvsign: :iconvsign:
พี่ Boyba จะฝากซื้ออะไรหรอครับ ??? ถ้าเป็นอุปกรณ์พี่ IM มาหาผมและกันนะครับ แล้วค่อยคุยกัน

ออฟไลน์ napaponz

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 07:03:20 PM »
Mr.Hi-Coating นี่หาซื้อที่ไหนอะคับไม่เห็นมี หรือมันเปลี่ยนชื่อและรูปร่างไปแล้ว
แล้วราคานี่เทพตามด้วยปะคับ  :icondisapp:

• *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:03:26 PM »
Mr.Hi-Coating นี่หาซื้อที่ไหนอะคับไม่เห็นมี หรือมันเปลี่ยนชื่อและรูปร่างไปแล้ว
แล้วราคานี่เทพตามด้วยปะคับ  :icondisapp:

ขวดที่ผมใช้(ในรูป) ซื้อที่เซนทรัลลาดพร้าวครับ  แต่นานมากแล้วนะครับ  ลองหาที่ร้านลุงจูดูมีขายเรื่อยๆครับ  เคยไปคุยกะป้าเค้ามา  เค้าบอกว่ามันเป็นยาเคลือบใช้เฉพาะแนวมันๆเงาๆ  พวกโมเดลรถยนต์พวกนี้  คือคนที่เล่นสีด้านๆจะไม่แตะมันเลย  ทำให้กลุ่มเป้าหมาย มันไม่ Mass เหมือนสินค้าตัวอื่นๆ  เวลาสั่งเข้ามาอาจจะสั่งเข้ามาน้อยครับ  ส่วนราคาก็เทพเช่นกันเวลาซื้อก็กระเป๋าเบาเลยครับ 

ออฟไลน์ napaponz

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 06:04:39 PM »
ขวดหนึ่งใช้นานปะคับอยากรู้ว่ามันใช้เปลืองไหม

ออฟไลน์ exgave

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Lock target and fire!!~
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 10:51:57 AM »
อยากทราบว่า ใช้tamiya  modeling waxแทน mr hi-coatingจะได้รึเปล่าครับ