ผู้เขียน หัวข้อ: เคล็ดวิชาบาทเดียวฯ  (อ่าน 40458 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit01

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • ตูมีหลายหัว 555
เคล็ดวิชาบาทเดียวฯ
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:03:00 AM »
การต่อโมให้สวยด้วยงบจำกัด เคล็ดวิชาบาทเดียวฯ โดย gundam_mk2

----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Mondsea13 ชี้แจง : ขออนุญาตรีโพส จาก คุณ BIG_TG แล้วค่ะ

คัดลอกกระทู้เก่าเก็บไว้ด้วย โปรแกรม Word  : ดังนั้นข้อความทั้งหมด จึงเป็นของ คุณ ong90 ที่เคยพิมพ์ไว้ในบอร์ดเก่านะคะ
เรายกมาทั้งหมดที่เก็บไว้  (ปล.แต่แอบจัดหน้าให้อ่านง่ายขึ้นค่ะ  :icon_razz: )
----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

การต่อโมให้สวยด้วยงบจำกัด เคล็ดวิชาบาทเดียวฯ

เห็นมีคนสงสัยว่าบาทเดียวคืออะไร พอดีค้นไฟล์เจอเลยขออนุญาติพี่ป๊อกตั้งกระทู้
พี่ป๊อกให้เลยตั้งเลยนะครับ

เริ่มกันเลยนะครับ.....
โดย พี่ gundam_mrk2อันว่าฉายาเต็มๆของเคล็ดวิชานี้...คือ "บาทเดียวก็เสียวได้" แต่มักกล่าวขานกันสั้นๆว่า..เคล็ดวิชา"บาทเดียว"
อุปกรณ์ที่ใช้ตัด คีมตัด มีดอาร์ทไนฟ์
อุปกรณ์ที่ใช้ทำสี ปากกาตัดเส้นกันดั้มมาร์คเกอร์ สีดำหรือสีเทาหรือสีน้ำตาล (ลบยากกว่า) หรือ ปากกกากันดั้มเรียลทัช(ลบง่ายกว่า)
เคลียร์กระป๋องชนิดด้าน(เท่านั้น) ไม่จำกัดยี่ห้ออะไร

วิธีทำ...
การตัดโมออกจากแผง
เนื่องจากกรรมวิธีของบาทเดียวเสียวได้ปฎิเสธวิธีการที่ทำให้เสียเวลา เราจึงไม่มีการใช้ตะไบ หรือกระดาษทราย หรืออุปกรณ์ใดๆ
เพื่อทำให้เกิดการตบแต่งรอยแผลจากการตัด แต่เราก็มีวิธีการเฉพาะของเราเองเพื่อกลบเกลื่อนรอยแผลเหล่านั้น..

เริ่มจาก
1.ตัดชิ้นส่วนโมออกจากแผงด้วยคีมตัด..โดยตัดให้อหิวาห์งจากชิ้นงานประมาณ1-2ม.ม.
2.ใช้มีดอาร์ทไนฟ์ค่อยๆเฉือนกิ่งพลาสติคออกจากชิ้นงานทีละน้อย จนแผลรอยตัดเรียบสนิท
3.ถ้ายังมีรอยแผลสีขาวๆ(มักจะเกิดรอยแผลเล็กๆนี้กรณีที่สีเนื้อพลาสติคป็นสีเข้ม)ลบรอยขาวๆที่บริเวณแผล
ด้วยการใช้เล็บขูดดเบาๆให้สีขาวค่อยๆจางลงหรือให้น้อยที่สุด...จากนั้นใช้ปากกากันดั้มเรียลทัชสีที่ใกล้เคียงเนื้อพลาสติก
ป้ายลงไปแล้วเช็ดออกเบาๆ เท่านี้รอยแผลเป็นสีขาวก็แทบมองไม่เห็น (ถ้าไม่สังเกตุ)

การประกอบชิ้นส่วนที่ตัดออกมาเข้าด้วยกัน

1.ประกอบโมด้วยความปราณีตสุดๆ ศึกษาคู่มือการประกอบอย่างดีจนแน่ใจว่าไม่มีอะไรผิดพลาด แล้วกดชิ้นงานเข้าด้วยกันให้แน่นนน...อย่าให้เหลือช่องรอยเหลื่อมระหว่างชิ้นส่วนที่ประกอบเข้าด้วยกัน (ตรงนี้หากประกอบพลาดจะต้องมีการรื้อชิ้นส่วนออกด้วยมีดช่วยง้าง..แล้วทีนี้ประกอบเข้าไปอีกทีมักจะมีรอยไม่สนิทแล้ว...
ถึงบอกให้ศึกษาคู่มือดีๆจนใจจึงประกบเข้าหากันไง)

2.ถ้าเหลือบ่ากว่าแรงให้ใช้แคลมป์ช่วยบีบ,หนีบ

3.ตรวจสอบแนวประกบของชิ้นงานถ้ารอยแผลจากการตัดชิ้นส่วนยังเหลือ ให้ใช้มีดอาร์ทไฟท์แต่ง
ด้วยการเฉือนออกบางๆและเบามือที่สุด

การลงสีตัดเส้น

1.ตัดเส้นด้วยกันดั้มมาร์คเกอร์ไปทีละชิ้น..เช่นส่วนหัว ส่วนอก ส่วนแขนขา(ทีละข้าง)
ส่วนแพคหลังหรือปีก...

2.แต่ละส่วนที่ว่ามาตัดเส้นแล้วอย่างทิ้งไว้นาน ตกแต่งเพิ่มเติมด้วยการเช็ดสีออกด้วยนิ้วมือ หรือเศษผ้า
เพื่อให้ลายเส้นที่เกิดขึ้นมาความบาง-หนา หรือมีการไล่น้ำหนักอ่อน-แก่(อยู่ที่ชั่วโมงบินและการฝึกฝน)
ค่อยๆทำไปทีละส่วนๆ จนครบทั้งตัว

การติดดีคอล หรือสัญญลักษณ์

ติดดีคอลด้วยวิธีปกติทั่วไปตามแต่ชนิดของดีคอลนั้นๆ เพียงแต่เคล็ดวิชาบาทเดียว
มักจะจงใจติดดีคอลลงในตำแหน่งที่เป็นแผลเป็นจากรอยตัด ทั้งนี้เพื่อใช้ประโยชน์ในการปกปิดร่อยรอยเหล่านั้น...

การปิดงานด้วยเคลียร์

ประกอบชิ้นส่วนเข้ากันหรือแยกชิ้นส่วนพ่นก็ได้(ในกรณีที่ชิ้นส่วนมีการบังกันมากเกินไป)พ่นให้ทั่ว...แล้วยกไปตากแดด อันนี้ต้องระวังให้มากที่จะเลือกวันพ่นสีในวันที่อากาศดี มีความชื้นน้อย เช่น  ก่อนฝนตกหรือหลังฝนตกใหม่ๆ ไม่ควรพ่นอย่างยิ่ง
เพราะจะทำให้เคลียร์จับตัวเป็นฝ้าขาว แก้ไขยาก หากเกิดสิ่งเหล่านี้ขึ้น

เราสามารถบรรเทาเบาบางปัญหาลงได้ด้วยการเอาเคลียร์กระป๋องชนิดมันพ่นทับ....รอให้แห้ง
และพ่นเคลียร์ด้านใหม่ใหม่ในวันที่อากาศแห้งจริงๆ

หลังจากทุกอย่างผ่านไปโดยเรียบร้อย..เนื้อเคลียร์ด้านที่พ่นลงไปจะจับตัวแห้ง  ในขณะเดียวกันจะช่วยทำละลายสีจากปากกากันดั้มมาร์คเกอร์ให้ละลายออกมาเล็กน้อย  ทำให้เส้นสีที่ตัดไว้เล็กลง  และมีน้ำหนักในการลงสีหนาบางไม่เท่ากันดูเป็นธรรมชาติคล้ายการลงเส้นด้วยอคลิลิควอชด้วยน้ำมันไฟแช็คเลย แต่มีความปลอด��ัยต่อการทำปฎิกริยาเคมีทำให้เนื้อพลาสติกแตกร่อนได้(ในกรณีที่วอชด้วยน้ำมันไฟแช็ค) และชั้นเคลือบผิวเคลียร์ด้านจะช่วยปกปิดร่องรอยจาการฉีดสีพลาสติก ร่องรอยจาการตัดโมออกจากแผง..รวมถึงการปกปิดรอยประกบระหว่างชิ้นส่วนเป็นอย่างดี(ถึงบอกว่าให้กดให้สนิทเลยไง) ทั้งยังขับให้ผิวโมมีความเรียบเนียนสวยเหมือนขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดกว่าครึ่งค่อนวันเชียวนะครับ

อันที่จริงแล้วการปิดงานด้วยการใช้สีสเปรย์เคลียร์ด้านเกิดจากเหตุบังเอิญที่ ผมต้องการเคลือบผิวชิ้นงานให้ ดีคอลชนิดต่างๆเหล่านั้นไม่ลอกออกมาในการจับต้องหุ่น..จึงคิดที่จะพ่นเคลือบพื้นผิวด้วยเคลียร์ประป๋องให้ดีคอลจับตัวดีขึ้น
แล้วการค้นพบนี้ก็จึงเกิดขึ้น

ทิปพิเศษ

1.เราสามารถเปลียนสีกันดั้มมาร์คเกอร์(อย่าจำสลับกับปากกากันดั้มเรียลทัชนะ)ชนิดสีน้ำตาลเป็นสีม่วง หรือสีแดง หรือสีชมพูได้...โดยการเอาชิ้นส่วนที่ตัดเส้นแล้วไปล้างด้วยน้ำสบู่ เส้นสายบรรดามีที่เคยเป็นสีน้ำตาลจะเปลี่ยนเป็นสีม่วง...สวยไปอีกแบบครับ (คล้ายๆโมทำสีสำเร็จรูปอย่างgundam fixเลย) ค่อยๆซับแล้วตากให้แห้ง จึงยกไปปิดงานด้วยการพ่นเคลียร์ด้านทับซะ....

2.ปากกกากันดั้มมาร์คเกอร์ลบยากกว่าปากกากันดั้มเรียลทัชมาก และยังไม่สามารถลบได้เลยในพื้นผิวที่ผ่านการทำสีแล้ว ดังนั้นต้องระวังให้ดีสำหรับตรงนี้ด้วยครับ

3.ปากกากันดั้มเรียลทัชลบง่ายด้วยนิ้วมือ ผ้า หรือปากกาสำหรับลบ(ขายมาในซองเดียวกันแหละ) แต่ยังสามารถคงคุณสมบัติการเช็ดหรือลบออกจากพื้นผิวได้ง่ายแม้ในพื้นผิวที่ผ่านการทำสีแล้ว....
ศึกษาการใช้งานที่แตกต่างกันนี้ให้ดีนะครับ

4.ใครว่าบาทเดียวทำไฮไลท์(การพ่นไล่เงา)ไม่ได้...ไฮไลท์ทำได้ง่ายๆด้วยการบดผงสีฝุ่นสีที่เราต้องการ..
แต่ควรเลือกสีที่เข้มกว่าพื้นผิว..ด้วยการขูดกับกระดาษทรายน้ำหรือใช้มีอาร์ทไนฟ์ขูดจนเป็นผงละเอียด นำพู่กันแห้งมาแตะที่ผงสีเหล่านี้แล้วนำไปปัดแห้งในบริเวณที่ต้องการ..แค่นี้เองครับ

รอยสนิมตามอุปกรณ์การรบ��าคพื้นดิน..ก็ง่ายๆครับ

อุปกรณ์คือ ดินสอสี ดำ,น้ำตาลแก่,น้ำตาล (แต่ต้องเป็นดินสอสีชนิดละลายน้ำได้ เค้าเรียกชนิด  อควา คัลเลอร์
บางยี่ห้อชนิดดีๆหน่อยแยกขายเป็นสีๆเลย ซื้อมาเก็บไว้ก็คุ้มนะของผมใช้มาห้าปีแล้วยังไม่หมดเลย)

เอาปลายดินสอสีเหล่านี้แหละเขี่ยๆฝนๆหรือเขียนลงไปตามบริเวณต่างๆ ไล่จาก ดำ->น้ำตาลแก่->น้ำตาลแดง ทับกันลงไป (ดูรอยสนิมจริงเพื่อการเลียนแบบได้จากแท็งก์น้ำที่มีรอยขึ้นสนิมหรือจากยานพาหนะที่ใช้งานสมบุกสมบันอย่างรถตักดิน รถไถ เครน...อ่ะ)
       จุดที่จะเกิดสนิม ซึ่งมักเป็นรอยริมๆชิ้นงาน ตรงที่มีการกะเทาะ หรือ ขูดของการกระทบกระแทก
       ยานพาหนะต่างๆ เมือใช้งานไปมีรอยกะเทาะของสีจริง หลังจากนั้นสนิมจะเกิดขึ้นมาจุดเหล่านี้ครับ

สนิมที่มีคราบทางน้ำด้วย

จุดที่จะเกิดสนิมให้ไปดูของจริงในชีวิตประจำวัน เช่นรถเมล์รอยสนิมน้ำบนหลังคาไหลลงมาข้างล่าง หรือใครอยู่ใกล้น้ำใกล้ท่าเรือ ให้ดูเรือเดินสมุทรเป็นตัวอย่างครับ)

วิธีทำ....

เหมือนข้างต้นครับ..ทำคราบสนิมก่อน แล้วใช้ดินสอสีเหล่านั้นเขียนรอยลากเป็นทางลงมาตามที่คิดว่าน้ำฝนจะไหลไปทางไหน(บนลงล่าง) ค่อยแต้มลงไปทีละสี ไล่โทนอ่อนไปแก่..แล้วไปหาคัทต้อนบัดส์(สำลีแคะหู)ชุบน้ำสะอาดซับน้ำพอหมาดๆ นำมากลิ้งทับรอยเหล่านั้นลงมาตามแนวทางน้ำ(กลิ้งหรือลากเบาๆก็ได้)...
เพิ่มเติมอีก ด้วยการเอาสีฝุ่นสีดำมาบดเป็นผงแล้วนำพู่กันแห้ง มาจุ่มผงสีเหล่านี้นำมาปัดตามรอยทางน้ำ...
ทำเสร็จแล้วปิดงานด้วยเคลียร์ด้าน ง่ายๆครับ

ผมตั้งกระทู้โดยขอพี่ป๊อกเเล้วนะครับ
ไว้ให้พี่ป๊อกมาเพิ่มเติมอะไรอีกทีนะครับ / ong90
---------------------------------------------------------------------------------------------
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 06, 2010, 07:09:12 PM โดย K »

ออฟไลน์ tomujung

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
Re: เคล็ดวิชาบาทเดียวฯ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 04:06:33 PM »
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์ต่อมือใหม่อย่างผมมากๆเลยครับ

ออฟไลน์ arnutpol

• *
  • Like: -50
  • ถึงจะเก็บไลน์มั่ว แต่ไม่ใช่คนชั่วนะเออ ><
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:15:37 PM »
ขอบคุณมากครับ เป็นประโยชน์ต่อมือใหม่อย่างผมมากๆเลยครับ

เห็นด้วยครับ สุดยอดจริงๆ

ออฟไลน์ loglagkung

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 07:40:28 PM »
ไม่เห็นรูปอ่ะคับ บบ บ ทามไงดี ...

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 07:52:45 PM »
ู ^ ทางเว็บไม่ได้เก็บรูปเหล่านั้นไว้ครับ ลองติดต่อ คุณ Mondsea 13 หรือคุณ ong90 ดูครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ fazz010c

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -10
  • ลุงแกลบ ยังไงก็ไม่มีเงินเหลือ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2009, 08:47:38 PM »
รุปยังอยุ่นะครับ เข้าไปดู url โดยตรงยังมีอยู่ไม่ได้หายไปไหน

แค่เจ้าตัวไม่ได้ login เข้าไป photobucket เกิน 3 เดือน

ให้เจ้าตัวไป login สักรอบรูปก็ขึ้นให้เห็นเองครับ

ออฟไลน์ thana6666

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:09:15 PM »
รูปหายครับ รบกวน ขอ ดู รูป หน่อยครับ :iconcry: