ผู้เขียน หัวข้อ: การเลือกซื้อ Air brush สำหรับมือใหม่  (อ่าน 143110 ครั้ง)

ออฟไลน์ shishi

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
การเลือกซื้อ Air brush สำหรับมือใหม่
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:27:58 PM »
การเลือกซื้อ Air brush สำหรับมือใหม่ Credit shishi
บทความนี้เกิดจากการรวบรวมข้อมูลเพื่อซื้อAir brush ของผมเอง จึงไม่ได้ลงลึกอะไรมากนักแต่ก็หวังว่าจะมีประโยชน์แก่หลายๆคนที่กำลังจะซื้อ air brush นะครับ จากที่ได้ปรึกษากับมือเก๋าๆหลายๆท่านก็มักจะแนะนำแบบแบ่งเป็นยี่ห้อซึ่งผมว่าเข้าใจยากพอดูสำหรับมือใหม่นะครับ เลยขอเรียบเรียงวิธีการพิจารณาใหม่ในแบบที่คนที่ไม่เคยจับ Air brush ก็น่าจะเข้าใจดูครับ โดยเราจะแบ่งการพิจารณาเป็นข้อดีข้อเสียของส่วนประกอบแต่ละแบบครับ

รูปทรง

รูปทรงของ Air brush ผมก็ไม่รู้หรอกครับว่าจริงๆแล้วมีกี่แบบ แต่ที่นิยมกันหลักๆก็มี2แบบคือ แบบปืน(Spray gun) และ แบบปากกา
- รูปแบบปืน รูปร่างหน้าตาเหมือนปืนฉีดน้ำหรือปืนยิงกาว แต่หลังๆก็มีแบบรูปปากกาแต่เป็นไกปืนเหมือนกัน เขาว่ากันว่าเป็นรุ่นสำหรับมือใหม่เพราะถือไกกดปื๊ดๆได้เลย แต่ผมว่ามือเก๋าเอามาใช้พวกพ่นสีพื้นพ่นคลุมก็สะดวกดีนะ
ข้อดี จับถนัดมือ, พ่นสีง่าย
ข้อเสีย ถอดประกอบไม่ได้ยากต่อการบำรุงรักษา, มีรุ่นให้เลือกน้อย, ไม่สามารถควบคุมน้ำหนักของเส้นได้
- รูปแบบปากกา มีลักษณะคล้ายปากกาทำให้สะดวกในการใช้งานในรูปแบบวาดหรือลากเส้นโค้ง
ข้อดี สามารถใช้งานได้หลากหลายกว่า เป็นรูปทรงมาตรฐาน
ข้อเสีย ถ้ายังไม่ชินจะจับไม่ถนัดมือแล้วอาจจะทำให้ปวดนิ้ว(แต่เดี๋ยวก็ชิน)

จังหวะการกด

หมายถึงจังหวะของการกดไกเพื่อพ่นสี โดยจะมี2แบบคือ หนึ่งจังหวะ(Single action) และสองจังหวะ(Dual/Double action)
- หนึ่งจังหวะ แค่กดลงไปตรงๆสีและลมจะออกมาพร้อมๆกันเลย ลักษณะของไกจะไม่มีร่องให้โยกมาด้านหลัง
ข้อดีกดทีเดียวสีออกเลย, ไม่ต้องควบคุมน้ำหนักการกดของนิ้ว
ข้อเสียไม่สามารถกำหนดขนาดเส้นได้จากการกดไก(ต้องปรับที่ปลายด้าม), ดูไม่โปรไม่เท่
- สองจังหวะ กดเพื่อปล่อยลมแล้วโยกเพื่อปล่อยสี ยิ่งโยกมากสีก็ยิ่งออกเป็นวงกว้างขึ้น ไกมักจะมีลักษณะเอียงและ จะมีร่องไปทางด้านหลัง
ข้อดีควบคุมขนาดเส้นได้ง่าย, กดจังหวะเดียวเพื่อเป่าลมเปล่าๆออกมาได้
ข้อเสียต้องคอยกังวนเรื่องน้ำหนักของนิ้ว, มีระบบสปริงที่ซับซ้อนกว่าทำให้มีโอกาสเกิดการติดขัดสูงกว่า

แหล่งเก็บสี

รูปแบบของการเก็บสีของ Air brush แบ่งได้เป็น3แบบคือ ด้านบน ด้านข้าง และด้านล่าง โดยจะแบ่งตามลักษณะการใช้งาน
- ด้านบน หรือ ที่เรียกกันติดปากว่ากรวยบน เหมาะสำหรับการทำสีสำหรับชิ้นงานขนาดเล็ก เช่นพวกพลาสติกโมเดลต่างๆ
ข้อดีน้ำหนักเบา, ทำความสะอาดง่าย, ราคาถูก
ข้อเสีย ใส่สีได้ในปริมาณจำกัด, องศาในการทำงานจำกัด
- ด้านข้าง หรือ กรวยข้าง นั้นเอง ตอนซื้อมาก็ยังงงอยู่ว่ามันดีกว่ากรวยบนยังไงเลยลองไปค้นข้อมูลในเนทดู ปรากฏว่า ประโยชน์จริงๆของมันคือการ Paint เพดาน เพราะกรวยข้างๆมันปรับองศาเท่าไหร่ก็ได้
ข้อดี ทำงานได้หลากหลายพื้นที่มากกว่า
ข้อเสีย ใส่สีได้ในปริมาณจำกัด, ต้องระวังเรื่องข้อต่อกรวยสี
- ด้านล่าง หรือ แบบดูดจากขวดนั่นเอง เหมาะกับงานที่ใช้หลายสีหรือใช้สีปริมาณมาก เพราะ ใช้ระบบขวดทำให้ใส่สีได้มากกว่าแบบกรวยปกติ และเปลี่ยนสีได้โดยการเปลี่ยนขวดสีได้ทันที(แต่ต้องพ่นก่อนนะเดี๋ยวสีตีกันตาย)
ข้อดี ใส่สีได้ปริมาณมากกว่า, เปลี่ยนสีได้สะดวก
ข้อเสีย ขวดจะถูกยึดด้วยแรงเสียดทานของหลอดและแอร์บรัชเท่านั้นถ้าใส่สีมากไปหรือขยับมากไปอาจจะทำให้ขวดตกจากแอร์บรัชได้ ถ้าตกบ่อยจะส่งผลให้หลวมได้(ยกเว้นพวกผสมสี��ายนอก จะเป็นเกลียวมาเลย)

ตัวปรับเข็ม

ตัวปรับเข็มจะมี2ลักษณะคือสามารถปรับได้เลยโดยไม่ต้องมีการแยกส่วนแอร์บรัชออก และแบบที่ต้องถอดด้ามแอร์บรัชออกก่อน
- ไม่ต้องถอดด้ามออก
ข้อดีง่ายต่อการปรับขนาดเส้น
ข้อเสีย – (นึกไม่ออก นึกออกแล้วจะมาแก้)
- ถอดด้ามออกก่อนปรับ
ข้อดี ต้นทุนต่ำกว่าเยถูกกว่า(ไม่กี่บาทเอง)
ข้อเสีย ต้องถอดด้ามออกก่อนปรับ

การผสมของสีและลม

อันนี้อารมณ์ว่าจะเขียนทั้งทีต้องเขียนให้ครบเลยเอามาลงไปงั้นๆแหละจริงๆแล้วยังไงก็ต้องใช้แบบ��ายในอยู่แล้ว
- ��ายใน สีและลมจะออกมาจากช่องเดียวกันทำให้ได้เส้นที่คมเหมาะสำหรับงานขนาดเล็ก เช่นพวกโมเดลแบบจำลองต่างๆ
- ��ายนอก จะส่งสีและลมออกมาคนละช่องทำให้สีออกมาเป็นวงกว้างใช้ในงาน paint ขนาดใหญ่

Credit:
- ความรู้จากพี่ๆ SW และ Thai Gundam ทุกคน
- Iwata http://www.iwata-airbrush.com/products/airbrush/index.html
- Badger http://www.badgerairbrush.com/airbrush.htm
- True-International http://www.trueinter.co.th/airbrush.php
- Tamiya http://www.tamiya.com/english/products/list/airbrush/kit74501.htm
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 24, 2010, 06:20:34 PM โดย K »

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
Re: การเลือกซื้อ Air brush สำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2009, 01:35:58 PM »
ข้อมูลแอร์บรัชชุดประหยัดมาลงให้ดูไปพลางๆก่อนไม่ต้องพูดมากไปดูกันเลย

เริ่มกันที่แอร์บรัชครับ HKX HB-3G เป็นของอาเหลียง
    มีทั้งแบบกรวยข้างและกรวยบน(ในรูปเป็นแบบกรวยข้าง)
    เป็นระบบ 2 จังหวะ
    ราคาอยู่ที่ประมาณ 1200 - 1500 บาท

ต่อกันที่ปั๊มลม HKX Mini Air Compressor เป็นของอาเหลียงเช่นกัน
    1/8HP 1400รอบ/นาที 220V 50Hz 0.36A
    น.น.4kg แรงดันสูงสุด40psi (3kg/cm2)
    จะมีบางรุ่นมีตัวกรองแบบปรับแรงดันไม่ได้มาให้ด้วย(ถ้ามีตัวกรองจะแพงกว่า200บาท)
    ราคาประมาณ 3000 - 3600 บาท

ตัวกรองไอน้ำแบบปรับแรงดันได้
    อันนี้มีหลายแบบครับก็ต้องพิจารณากันเองอิๆๆ
    ราคาอยู่ที่ 400 - 650 บาท

อุปกรณ์อื่นก็มีสายยางเส้นละ100บาท ข้อต่ออีกไม่กี่บาท ขาตั้งแอร์บรัช500บาท(ถ้าเป็นกรวยบนจะเสียบกับก้านเหลืองๆบนปั้มลมได้)

ของทั้งหมดซื้อได้บริเวณสะพานเหล็กและคลองถม

ชุดที่แนะนำนี้ไม่ใช่ชุดที่ดีหรือชุดที่ถูกที่สุด
        แต่เป็นชุดที่คุณ

ออฟไลน์ Ree

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 5
Re: การเลือกซื้อ Air brush สำหรับมือใหม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2009, 05:36:19 PM »
... เข้ามาช่วยแนะนำ ...

ในชุดอุปกรณ์ัทั้งหลายแหล่ ปั๊มลมแพงสุดครับ
แล้วก็เป็นอุปกรณ์ นี่ ซื้อมาแล้ว ยังพอเอาไปทำอะไรได้นิดหน่อย

จากประสบการณ์ของผม โดยตรง ... ซื้อชุด Air Brush + สาย + ที่กรองไอน้ำ มา
เงินดันหมดก่อน ... ไม่พอซื้อปั๊มลม ... ได้แต่นั่งมอง ครั้นจะเอา สายมาอม แล้วเป่าเอง
คาดว่าคงหน้ามืดตายก่อนจะพ่้นเสร็จแน่ๆ ...

ดังนั้น ถ้าจะซื้อ ... แนะนำให้เลือกซื้อปั๊มลมเป็นชิ้นแรก ครับ OTL

ออฟไลน์ gamefeaver

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2009, 09:17:34 AM »
ปั้มผมมีแล้วนะครับ เป็นแบบ 50ลิตร โรตารี่ (แบบเดียวกับที่ใช้ตามอู่รถ) เพียงแต่อยากถามว่า มีความแตกต่างกับปั้ม AB มากไหมครับ
แรงอัด ในกรณีที่ต้องการรีดเส้นเล็ก ๆ จะทำได้เหมือน ปั้ม AB ไหมครับ เพราะไม่เคยใช้ปั้ม AB ใช้แต่ปั้มใหญ่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ Kukzez

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • หัวยังไม่สิ้นกลิ่นแบตตาเลี่ยน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2009, 04:07:28 PM »
นั่นสิน่ะครับ

บ้านผมมีปั้มลมขนาดใหญ่ ที่ไว้สูบยางรถอ่ะครับ แต่นี่เป็นของช่างสีในบริษัทอ่ะครับ เขาไว้ใช้พ่นเฟอร์นิเจอร์

แต่ เขาใช้กับกาพ่นสีขนาดใหญ่ ไม่ทราบว่า ปั้มขนาดใหญ่นี้ใช้กับแอร์บัชขนาดเล็กได้หรือไม่ครับ

ขอบคุนครับ

ออฟไลน์ koomairoo

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2009, 09:58:44 PM »
ใช้ได้ครับ มีregulator(ตัวปรับความดัน) ก็ใช้ได้แล้ว

ออฟไลน์ tamago

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 10, 2009, 10:30:07 PM »
จะซื้อair brush กะปั้มลมอะครับแต่ว่าผมอยู่ต่างจังหวัด
พอจะมีร้านไหนที่มีบริการจัดส่งให้ไหมครับ
แล้วก็ขอถามต่อนะครับ
1.ขนาดของนมหนูมีผลยังไงครับ
2.ถ้าจะปรับแรงดันลมปรับตรงไหนครับ
3.เคยอ่านเจอว่าของปั้มลมของworkลมออกไม่สม่ำเสมอ มันเป็นทุกรุ่นเลยรึเปล่าครับ
4.แล้วair brush รุ่นHP-CPมันดีกว่ารุ่นอื่นยังไงอะครับ เห็นมีทั้งHP-CS/HP-CH

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 11, 2009, 05:25:56 AM »
1. ทำให้รีดเส้นได้เล็ก-ใหญ่ ตามขนาด
2. regulator
3. ไมเคยใช้ครับ
4. ไม่ได้ใช้ครับ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ Zazzer

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 16, 2009, 01:02:31 AM »
รบกวนถามครับ ผมใช้แอร์บรัช ของ work รุ่น BD - 130E ซึ่งเป็นแบบกรวยบน 2จังหวะ ปัญหาคือ

พอผสมสี+ทินเนอร์ใส่ลงไปในกรวยเรียบร้อยแล้ว พอกดลงจังหวะแรก ลมออกที่ปลายแอร์บรัช แต่สีพุ่งออกทางด้านบนของกรวย นึก

ออฟไลน์ Winspeed

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 20, 2009, 10:13:39 PM »
ผมคิดว่าเกิดจาก มันตันนะครับ อย่าผสมสีในกรวยครับ ผสมนอกกรวยแล้วค่อยใส่ ไม่งั้นอาจะตันครับ โยเฉพาะสีเมทัลลิคกับรองพื้นตันง่ายครับ ถ้ามันตันลองใช้ thinner เปล่าๆพ่นหลายๆทีครับซัก 3-4 ที  :iconcry:

ออฟไลน์ adc

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 23, 2009, 03:06:59 PM »
รบกวนถามครับ ผมใช้แอร์บรัช ของ work รุ่น BD - 130E ซึ่งเป็นแบบกรวยบน 2จังหวะ ปัญหาคือ

พอผสมสี+ทินเนอร์ใส่ลงไปในกรวยเรียบร้อยแล้ว พอกดลงจังหวะแรก ลมออกที่ปลายแอร์บรัช แต่สีพุ่งออกทางด้านบนของกรวย นึก

ออฟไลน์ DEEN91

• *
  • Like: 1
  • SKY LINER 91
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 09:52:38 PM »
ช่วยแนะนำร้าน แถวสะพานเหล็ก ที่จะซื้อปั๊มตามรูปขางบน ให้หน่อยนะครับ และถามอีกอย่างนะครับ จำเป็นต้องใส่กรองไอน้ำเหรอเปล่าครับ

ออฟไลน์ xenophage

• *
  • Like: 3
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 10:04:39 PM »
 :iconfreak: ตัวกรองไอน้ำ จริงๆมันเรียกว่า กับดักไอน้ำ(Steam Trap) เป็นอุปกรณ์ที่สำคัญมากเลยด้วยซ้ำ ผมติดแค่ตัวเดียว เวลาพ่นไปนานๆ ไดยินเสียงลมรั่วแถมมีละอองน้ำออกมาตรงแถวๆ รอยต่อท่อลมกับตัวเกจปรับความดัน(ขนาดตัวเกจต่ออยู่หลังกับดักไอน้ำแล้วนะ ยังดักออกไม่หมดเลย  :iconfreak:)

คงไม่ดีแน่ถ้าจะพ่นสี พร้อมพ่นน้ำไปด้วยนะ  :iconvsign:

ปั๊มในรูป เป็นของ HKX ครับ เป็นของจีนครับ ร้านของอาเหลียง(ไม่ใช่คนไทยแน่ๆ) ร้านที่ขายของ HKX อยู่ในคลองถมเซนเตอร์ อยู่แถวบล๊อค B - 1X จำเลขบล๊อคของร้านไม่ได้ จำได้ว่า 10กว่าๆ  ลองไปเดินดูละกัน ผมก็ใช้ชุด AirBrush ของ HKX เหมือนกัน Air Compressor ตัวนี้ร้อนเร็วทีเดียว  :iconfreak:

(เอ ชื่อร้านกับตำแหน่งร้าน ก็ติดอยู่สติกเกอร์สีแดง บน Air Compressor อยู่แล้วนี่นา  :iconnasty:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2009, 10:10:38 PM โดย xenophage »

ออฟไลน์ DEEN91

• *
  • Like: 1
  • SKY LINER 91
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 07:40:33 AM »
โอ !!   ขอบคุณครับดูรูปผ่าน ๆ ไม่ได้อ่าน ขอโทษด้วยครับ เมื่อคืนง่วงนอนจัด :iconsleep: