INFORMATION > ประกาศ

ThaiGundam.com รณรงค์และสนับสนุนการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

(1/8) > >>

K:
ThaiGundam.com รณรงค์และสนับสนุน การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

ใช้ภาษาไทยเขียนภาษาไทยให้สุภาพและเหมาะสมนะครับ เขียนให้เข้าใจ รู้เรื่อง
ไม่กาก ไม่เกรียน ไม่ เขียน เว้น ๆ เพราะ อ่าน แล้ว มัน น่า รำ คาญ

*รายชื่อคำในภาษาไทยที่มักเขียนผิด*

adc:
เห็นควรด้วยกับการรณรงค์ในเรื่องนี้ครับ

ไปทำงานที่ต้องเขียนหนังสือแล้วจะรู้สึกได้เลยว่าสำคัญจริงๆ กับการเขียนให้ถูก

kai122:
สนับสนุน สำหรับโครงการดีๆ ครับ  :iconhappy:

kaopun:
 :icondisapp:
ผมว่าคนทำป้ายนี้ก็ใช้ไม่ถูกนะครับ รณรงค์เองแต่ผิดซะเอง...

ณ เดี๋ยวนี้ (อันนี้ผมไม่มั่นใจ) แต่เคยได้ยินแต่ "ณ บัดนี้"
อย่างงั้น = อย่างนั้น (ใช้กันจนเป็นปกติไปแล้ว)
"คุณแม่คะ หนูไปหาเพื่อนนะคะ" จะ "ค่ะ" ทำไม??
เหมือนเด็ก ๆ มั้ง คิดว่าตั้งใจ บอกว่า "เหมือนเด็กมั่ง"  "มั่ง" = "บ้าง" (ใช้ผิดจนเป็นปกติไปอีกคำ)

รณรงค์เป็นสิ่งที่ควรทำครับ แต่ถ้าคนรณรงค์เป็นตัวอย่างที่ไม่ถูกต้องซะเองอย่างนี้ จะช่วยอะไรได้ล่ะครับ
(ไม่ได้ว่าคุณ K นะครับ)

ผมเองก็ใช่ว่าจะใช้คำได้ถูกไปซะหมด บางทีก็มีเผลอ มีติดคำที่ผิด ๆ ออกมาบ้าง แต่ก็จะพยายามลดการใช้ให้น้อยลงครับ  :iconvsign:

ReJInA:
ทำเท่าที่สะดวกพอไม่ให้น่าเกลียด หรือดูน่ารำคาญครับ
ไม่มากและไม่น่าเกลียด จะให้ถูกหมด ผมก็คงไม่ทำ
งานส่วนงาน เล่นส่วนเล่น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version