ผู้เขียน หัวข้อ: Junk Guild ซ่อมหุ่นเก่า เอามาทำให้ใหม่ 0% (Notebookกลับมาแล้วววว)  (อ่าน 11131 ครั้ง)

ออฟไลน์ rockwallnut

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 5
  • หัดวาด หัดประกอบ หัดทำสี
คือผมก็ไม่ได้จะโมอะไรหรอกนะครับ แต่ว่า มัน(คงจะ)เป็นการทำสีครั้งแรกของผมแบบจริงๆจังๆเลยน่ะครับ :iconfreak:

เข้าเรื่องเลยดีกว่า

เนื่องจากว่าทางลุงบันได้ออก Action Base ออกมา ดังรูป :iconwish:

ผมชอบนะ :iconlove: รูปร่างแบบนี้ แต่ว่า มันจืดชืดไปหน่อยอย่างที่เห็นในรูปคือ ขาวล้วนๆ ก็เลยจะลองทำสีดู เป็นวิทยาทานให้กับการทำสีพลาตัวต่อๆไปด้วย

ในเรื่องของโทนสีนั้น ไม่มีการพลิกแพลงอะไรครับ อ้างอิงตามต้นฉบับเอาเลย

แต่ว่า ปัจจุบันยังคงเสร็จไปแค่10%(ล่ะมั้ง) ก็เลยยังเป็นรูปสีขาวจ๋องอยู่ดีคือ

First Phase

ของเก่าครับ กั้นตรงสัญลักษณ์ตรงกลางไว้หมดแล้วเนื่องจากสีมีไม่ครบ(ขาดสีเหลืองกับน้ำเงิน เลยไม่ได้ทำ) จึงหมดเฟสไปซะดื้อๆ วันเสาร์ที่ผ่านมานั้นได้ผ่านสะพานเหล็กก็เลยแวะร้าน ซื้อของมาและพร้อมเข้าสู่Second Phase ซักที

Second Phase
ถึงเวลาเริ่มทำสี แต่ว่าผมคงจะเอามาทาลงไปเลยตรงๆคงไม่ไหวน่ะครับ เพราะกลัวจะเละ อีกอย่าง ผมไม่เคยผสมสีกับRMได้สัดส่วนพอดีซักที :iconsweat: เลยต้องมาลองของกันหน่อย กับ SDBB Gundam Exia นั่นเอง คงยังต้องฝึกให้ผสมได้เนียนก่อนถึงจะลงมือทำจริงๆไม่งั้นเละแน่ๆ แถมตอนทามือผมไม่ค่อยนิ่งด้วยออกนอกเทปที่มาคส์ไว้บ่อยจริงๆ คงต้องรออีกสักพัก แล้วจะเอารูปของเหยื่อผู้โชคร้ายที่ผ่านการกระทำชำเรา(?)อย่างเต็มมือมาลงอีกที :iconlol:

ในที่สุดก็ลงสีแล้วครับ เป็นพวกความขี้เกียจสูง เลยทำอะไรแบบมักง่ายทาๆไปเลย ผลออกมาดังรูป สีอาจจะดำๆหรือเขียวๆไปนิดหนึ่งเพราะว่าผมไม่ได้เปิดแฟลชกล้องน่ะครับ (เปิดแล้วไม่เห็นอะไรเลย)
ดูเหมือนจะเนียนแต่ว่า... :iconcry:

สะท้อนแสงแล้วความจริงปรากฏ :icondisapp: ลาย...สุดๆ ผมไม่รู้ว่าเวลาทาสีด้วยพู้กันแล้วจะทำยังไงให้สีมันเนียนๆ เลยออกมาลายอย่างที่เห็น แถมที่กันไว้ช่วยได้บ้าง แต่ก็มีบางส่วนที่มันไหลตามรอยต่อของมาส์คก็ต้องมาขูดออกกันต่อไป
ผมไม่ทราบว่า ถ้าเราเอากระดาษทรายไปขัดแล้วมันจะเรียบขึ้นไหม(แต่ที่แน่ๆ มันไม่ดูเงาแบบนี้แน่นนอน :iconfreak:) อาจจะลองขัดผิวหน้าออกนิดหนึ่งแล้วทาใหม่ แต่ก็ต้องรอดูตัวขี้เกียจในนิสัยผมต่อไปว่ามันจะส่งผลอย่างไรกับงานนี้

ที่แน่ๆ ต้องแก้ไขกันอีกโขเลย

ปล. ขอคำแนะนำด้วยครับ แล้วก็ ต่อไปเวลาที่ทำสีโม ผมจะมาลงในนีเลยทีเดียวครับ ท่านใดมีเทคนิคอะไรก็ขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ปล.2 นี่อาจจะเป็นก้าวเล็กๆของโมเดลเลอร์ทั่วๆไป แต่เป็นก้าวที่ยิงใหญ่สำหรับผม :iconlol: อัพคลาสครับ จากต่อดิบ เริ่มมาหัดทำสีแล้ว
ปล.3 ผมลองใช้เทคนิคการลงสีด้วยพู่กันของคุณKน่ะครับ แต่มันยังไม่ชินมือซักที ท่าทางโปรเจคนี้คงวิปอีกยาวไกล :icondisapp:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 05, 2009, 08:38:00 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ takdoll

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
Re: WIP:Celestial Being 10% First Phase complete (...ไร้สาระ ยังเอามาวิปได้ด้วย)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2009, 10:00:09 PM »
บังเทปได้เนียนดีนะครับ

จะรอติดตามผลงานครับ สู้ สู้ ~ :iconvsign:

But It Loves Me.

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
Re: WIP:Celestial Being 10% First Phase complete (...ไร้สาระ ยังเอามาวิปได้ด้วย)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2009, 05:37:29 PM »
โอ้ รอชมครับ ถ้าเสร็จแล้วงามคอดๆแน่ๆครับ

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2009, 10:00:01 AM »
  กันมาสค์ได้เจ๋งจริงๆครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
เป็นผมจับมันพ่นสีไปแล้วไม่ชอบนั้งทา :iconlol:

ออฟไลน์ angelicz

• *
  • Like: 14
  • ลองทำเล่นๆ ;9
มารอชมผลงาน :iconwish:
นับถือความตั้งใจที่จะทาสีจริงๆ เป็นผมเจอใหญ่ๆยังงี้ จับพ่นเอาดื้อๆมันไปเลย ง่ายกว่า(ขี้เกียจอ่ะ ว่างั้น :iconsweat: ) :iconlol:

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
สู้ๆครับเป็นกำลังใจให้ครับๆ
ผมยังไม่มีโอกาสได้ทำสีบ้างเลย

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
ถ้าเป็นผมทำนะ ผมจะเอาทองคำเปลวมาติด 5555 เพราะบ้าแต่ติดทองคำเปลว แต่ว่าถ้าติดแล้วเปลืองมากๆเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
กระดาษทรายละเอียดขัดพื้นผิวซะหน่อยก่อนทา   ผสมสีให้บางๆ ทาทับหลายๆชั้น  หรือว่าทาแบบออกเยิ้มๆหน่อยจะได้มีเวลาเกลี่ยสีให้เรียบๆ แล้วปล่อยให้แห้ง

ถ้าทาบางๆทับหลายๆชั้น ชั้นแรกยังไม่แห้งดีตอนทารอบ 2 จะไปขูดผิวให้เป็นรอยซะปล่าวๆ
แล้วแต่ถนัดครับ  แต่อยู่ที่ประสบการณ์ส่วนตัวมากกว่า เทคนิคเดียวกันแต่บางคนทำออกมาดี
แต่บางคนใช้แล้วไม่ค่อยงาม     ลองทำต่อไปครับ  

• *
คงเป็นเพราะว่าแผ่นใหญ่ด้วยแหละครับ ผมทาแล้วมันเลยไม่เท่าๆกัน เลยทาซ้ำๆจนเป็นรอยพู่กัน

วันนี้ผมทำสีส่วนของพู่รอบๆตัวสัญลักษณ์ ปรากฏว่าไม่มีรอยพู่กันเลยครับ รอบนี้สีกลับเนียนละเอียดดีกว่ารอบแรกเยอะอย่างไร้สาเหตุ :iconsweat: ไว้จะเอารูปมาลงอีกทีครับ

แต่ทำไปทำมา ไอ้ที่กั้นไว้ต้องทาสีขาวไปด้วยซะแล้ว เพราะต้องขัดเอาสีที่เลอะๆออกด้วยน่ะครับ แถมมีรอยกรีดด้วย :icondisapp: สะเทือนใจอย่างแรง
เจ้าเบสอันนี้อยากเอามาพ่่นสีเช่นกันครับ แต่ผมไม่มีแอร์บรัช (เอาตังไปซื้อพลาหมดซะนี่) ส่วนสีกระป๋องนี่ผมหาซื้อไม่ได้เลยครับ ไม่รู้แหล่งแถมเดี๋ยวนี้ไม่ได้เดินเฉียดไปที่คลองถมเลย เลยไม่ได้หามาใช้ต้องทาเอา ที่ทาก็ไม่ใช่เพราะอะไรแต่จะเอามาใช้กับเจ้าMG EXIA นี่แหละครับ(หาเรื่องใส่ตัวแท้ๆ)

แถมยังต้องซื้อมาเพิ่มอีก1อันกับ1ตัวเพราะว่าตัวRepair ยังไม่มีตัวให้ต่อ(ลุงบันขี้งกจริงๆ) แต่อีกอันอาจจะไม่ทำแล้วล่ะครับ  :iconcry:ไว้รอทำด้วยแอร์บรัชหรือสีกระป๋องอีกที(ถ้ามีวาสนาหาตังมาซื้อแอร์บรัชได้)

ปล.แต่อาจจะอีกนานกว่าจะซื้อแอร์บรัชได้ ถ้ามีพลาตัวใหม่ๆที่ถูกใจออกมากับถ้าไม่ไปซื้อWiiก่อนล่ะก็นะ่ครับ  :iconlol:
แต่งานนี้ไหนๆก็ลงมือแล้วก็จะขอทำให้เต็มที่เท่าที่ทำได้ครับ ไม่อยากให้เละไปเปล่า :iconfreak:

ปล.2 ขอบคุณเทคนิดของท่านๆที่ช่วยแนะนำนะครับ เผื่อจะออกมาดีขึ้นบ้าง :iconlol:

ออฟไลน์ OffArt

• *
  • Like: 28
  • จะตามหาแสงสว่างในความมืด...
    • บล็อกของผม (อาท) ครับ http://arto-corner.blogspot.com , http://puttipong-artist.exteen.com
ใช้สีอะไรครับ อาจจะเป็นเพราะเนื้อสีมากไปก็ได้ครับ มันเลยไม่ค่อยเรียบ
ผมก็ใช้พู่กันทาสีครับ แต่ก็ไม่เคยทาชิ้นใหญ่อย่างนี้

บล็อกของผม ^ ^ http://arto-corner.blogspot.com : อารยธรรม Exteen เก่า http://songwutoffice.exteen.com - http://puttipong-artist.exteen.com

• *
Last Update: Final Phase Complete 100% อะไรฟร้า เอามาอีกทีเสร็จแล้ว
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2009, 11:03:53 PM »
อัพชุดสุดท้ายแล้วครับ ทำไปทำมา รู้สึกว่าอันที่ทำก่อนจะเสร็จสวยกว่าเยอะเลย แต่ว่า เอาเถอะ จะให้ล้างทำใหม่นี่เข็ดจนตายขะรับทั่น

เนื้อหาก็

Second Phase (ต่อ)

ลงสีส่วนใบรอบๆครับ ซึ่งจะมีสีเลอะออกมาข้างนอกด้วยดังรูปข้างล่าง(แต่กันมาส์คไว้)

แล้วทำไปทำมาเละครับ เลยล้างสีหมดเลย ทำใหม่หมดเลย :iconcry: หมดเฟสนี้ไปกับการล้างทั้งอันเลยครับทำให้เละทั้งอันเข้าไปใหญ่

Third Phase

และแล้วก็เริ่มทำสีใหม่ครับ ทีนี้ผมเริ่มจากทาสีขาวเป็นพื้นไว้ แล้วไล่ขึ้นมาทีละชั้น ชั้นที่สองที่ทาคือตัวใบรอบๆ ขอบวงกลมนอกและตัวทวีปบนลูกโลกครับ ใช้สีเดียวกันหมดเลย(ผมอ้างเอาจากต้นฉบับน่ะครับ ก็เลยเอาสีเดียวกันหมดด้วยง่ายดี)แล้วค่อทำสีส่วนตัวเทวดาสีเหลืองตรงกลางครับตรงนี้จะมีปัญหาตรงที่ว่า ชิ้นใหญ่มากครับ ทำให้ทาแล้วเนี่ยสีจะแห้งก่อนทำให้ไม่สามารถทำให้เกลี่ยสีให้เรียบได้เนื่องากว่าหากเราทาจากมุมใดมุมหนึ่งก่อนจะทำให้เจอแยกครับ ก็ต้องแยกไปทาทีละส่วน สีเลยแห้ง ไม่สามารถเกลี่ยนให้เรียบได้ ยิ้งทาจากตรงกลางยิ่งแล้วใหญ่ครับ สี่ทาง

พอทำสีเหลืองเสร็จก็ทาสีน้ำเงินส่วนที่เป็นน้ำทะเลต่อจนออกมาเป็นรูปดังนี้(มาราทอนเลย :iconfreak:)

แต่ด้วยเนื่องจากว่าตื่นเต้นๆ :icondizzy: ไม่เคยทำอะไรแบบนี้มาก่อนจนจะเสร็จเลยจอร์ช มือสั่นครับ พู่กันตก "แกร๊ก!!!"

:icondisapp:

เลอะอีกแล้วครับพี่น้อง :iconcry: เลยเอาคอนต้อนบัตจุ่มทินเนอร์เล็กน้อยพอหมาดๆมาลูบๆเอาสีน้ำเงินออกแล้วค่อยเอาเหลืองทาทับอีกที

เสร็จแล้วก็มาถึงขั้นตอนเกือบสุดท้ายครับ ผสมสีฟ้าอ่อนๆ(อ่อนจนแทบไม่มีสีฟ้า)มาทาวงกลมข้างในของลูกโลกครับ

จบเฟสครับ รอสีแห้งแล้วเข้าสู่ Final Phase กัน

Final Phase

จากข้างต้น จะพบว่า ขอบของลูกโลกกับแถบตัวหนังสือยังมีสีอยู่ ก็จัดแจงเอา Real Touchสีดำ (ที่ด้านข้างเขียนไว้ว่าสีเทา)มาทาครับ ตัดเส้นไปเรื่อยๆครับ แล้วก็ค่อยมาเขียนตัวหนังสือข้างในด้วยReal Touch สีน้ำเงิน ครับ ก็จะเสร็จสิ้นงานนี้ซักที (ถ้าไม่พ่นเคลียร์ล่ะก็นะ)

เทียบต้นฉบับ

เสร็จแล้วครับงานนี้ ไหนๆก็เสร็จแล้ว ก็คงต้องเอามาลองของหน่อยกับ MG Exia Ignition mode

พอดูได้ไหมเนี่ย ว่าแต่ทำไปเพื่อ สุดท้าย ขาตั้งก็บังอยู่ดีล่ะนะ

จบmission แล้วล่ะครับ สรุปว่า ไปๆมาๆ ลงสีทำวันเดียวจบเลย ทำสดๆวันนี้เลยน่ะครับ(พอดีป่วยมาตั้งแต่วันเสาร์ที่ผ่านมาครับ เพิ่งหายดีวันนี้เอง)  ส่วนที่ว่าทำไมต้องตัดเส้นด้วย มีเหตุผลอยู่คือ สีมันเลอะมาตรงขอบๆครับ เลยใช้มาร์คเกอร์สีดำตัดไปและกลบสีไปด้วยทีเดียวครับ

สีที่ใช้ Mr. Color มีดังนี้ครับ
ขาว>White%
สีฟ้าเข้ม> White 20%+Blue 80%
สีน้ำเงิน> Blue 100%
สีฟ้าอ่อน> White 80% + Blue 20%
สีเหลือง> Yellow 100%

อัตราส่วนสีต่อRMก็ประมาณ 7:3ตามที่บอส K สอนเทคนิคไว้ครับ

ขอบคุณที่ติดตามWipไร้สาระของผมครับ:iconsmile: อย่างน้อยก็เผื่อจะได้ข้อติติงไปปรับปรุงได้บ้างครับ เพราะผมลองทางSDแล้ว ยากจิ๊บ ไม่เรียบเลยครับ แถมทาเรียบแล้ว ไม่เห็นลายอีก :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2009, 10:41:11 PM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconlike: ทาได้งามดีครับผม  ถ้าให้ผมทาคงออกมาเละเเหงๆ  :iconsweat:  :iconfreak:

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
มันยุ่งหน่อยตรงที่ มาชิ้นเดียว ต้องจับบังค่อยพ่น
ออกมาสวยดีครับ ดูดีมีสกุลขึ้นเยอะ :iconnasty:

ออฟไลน์ ingkung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
งานคลอดแล้ว

สวยงาม !!

แล้วทำผลงานมาให้ดูอีกนะ  :iconlol:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ kai122

• *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
น่าลองซื้อมาทำบ้างจิง สวยมากๆ ครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ใช้พู่กันเบอร์อะไรครับ?

รู้สึกจะหนืดไปนิด แต่จริงๆแล้วสีอ่อนๆอย่างสีเหลืองนี่ทายากพอสมควรเลย
ลองเปลี่ยนอัตราส่วนสีต่อ RM มาเป็น 6:4 อาจจะช่วยให้ทาลื่นขึ้นได้ครับ แล้วจะเกิดรอยน้อยลง

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
สีสดมากครับ แต่ผมว่ายังดูหนาๆอ่ะครับ

• *
ใช้พู่กันเบอร์อะไรครับ?

รู้สึกจะหนืดไปนิด แต่จริงๆแล้วสีอ่อนๆอย่างสีเหลืองนี่ทายากพอสมควรเลย
ลองเปลี่ยนอัตราส่วนสีต่อ RM มาเป็น 6:4 อาจจะช่วยให้ทาลื่นขึ้นได้ครับ แล้วจะเกิดรอยน้อยลง

ครับผมทาใช้เบอร์3น่ะครับ ตอนผมผสมผมใช้7:3น่ะครับ ตอนทาก็ไม่ค่อยมีปัญหาเท่าไหร่ครับ  มันมีปัญหาก็ตอนที่ทาแล้วเจอแยกครับ (ตรงกลางตัวเทวดา) พอแยกไปทำแต่ละส่วนแล้วกลับมาทาไปยังด้านอื่นอีกทีทำให้สีมันทับกันแล้วมันไม่กลืนกันน่ะครับ ทำให้เป็นเป็นริ้วๆครับ

แล้วก็มีบางส่วนที่ต้องซ่อมเพราะทีพู่กันตกเลอะน่ะครับ :iconcry: อันนั้นก็ทำให้ไม่เนียนอีกหนึ่งกรณี แต่สีเหลืองนี่ ผมทา2ครั้งน่ะครับ เพราะว่ามันอ่อน ทาครั้งแรกแล้วมันจางๆดูเขียวๆเลยต้องทาทับ2ครั้ง จึงยิ่งดูหนาเข้าไปใหญ่เลยครับ ส่วนสีอื่นๆ ผมทาก็หนาพอสมควรครับ แต่ทารอบเดียวกันทั้งนั้นครับยกเว้นสีเหลือง ส่วนที่มันตะปุ่มตะป่ำนี่ผมไม่แน่ใจครับ แต่ว่าตอนทำนี่ฟองอากาศเยอะมากครับ เลยเอาปลายพู่กันเล็กๆจุ่มสีเล็กน้อย แล้วจิ้มๆเอา อาจจะตรงนี้้ด้วยแหละครับที่ทำให้หนาขึ้นไปอีก

ขอบคุณครับ ไว้งานหน้าผมจะลองปรับปรุงดู

ปล.ถ้าพื้นผิวไม่ใช่สีขาว แล้วจะทาสีเหลืองนี้ต้องทาขาวรองไปก่อนหรือเปล่าครับ

ลงขาวก่อนได้ครับ แต่ต้องทิ้งไว้ 1-2 แล้ววันค่อยกลับมาทาทับ ไม่งั้นสีขาวจะละลายออกมาตอนทาทับครับ
เวลาทาทับ พยายามทาให้เบาๆ เพราะ RM มันสามารถเข้าไปละลายสีชั้นแรกได้

เพิ่ม:
สำหรับพื้นที่ใหญ่ๆกว้างๆ ลองใช้พู่กันใหญ่กว่านี้ เอาสักเบอร์ 5-6 แบบหัวขนนิ่มๆ
จะช่วยให้ทาได้ง่ายขึ้นครับ

ขอบคุณครับ พอดีมีเบอร์5น่ะครับ แต่ไม่ได้ใช้เพราะครั้งแรกที่ทำสีเหลืองเลยทาแล้วมันเป็นริ้วๆครับ เลยยังไม่กล้าใช้(ทั้งที่ผสมออกมาสูตรเดิมแท้ๆครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 09:03:42 AM โดย rockwallnut »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
ปล.ถ้าพื้นผิวไม่ใช่สีขาว แล้วจะทาสีเหลืองนี้ต้องทาขาวรองไปก่อนหรือเปล่าครับ
ลงขาวก่อนได้ครับ แต่ต้องทิ้งไว้ 1-2 แล้ววันค่อยกลับมาทาทับ ไม่งั้นสีขาวจะละลายออกมาตอนทาทับครับ
เวลาทาทับ พยายามทาให้เบาๆ เพราะ RM มันสามารถเข้าไปละลายสีชั้นแรกได้

เพิ่ม:
สำหรับพื้นที่ใหญ่ๆกว้างๆ ลองใช้พู่กันใหญ่กว่านี้ เอาสักเบอร์ 5-6 แบบหัวขนนิ่มๆ
จะช่วยให้ทาได้ง่ายขึ้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 27, 2009, 09:00:29 AM โดย K »