ผู้เขียน หัวข้อ: ปากกาตัดเส้นสำหรับคนทำสี  (อ่าน 63691 ครั้ง)

ออฟไลน์ kit01

• Verified User
  • มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -5
  • ตูมีหลายหัว 555
ปากกาตัดเส้นสำหรับคนทำสี
« เมื่อ: มกราคม 20, 2009, 01:52:25 AM »
ปากกาตัดเส้น สำหรับคนทำสี โดยเฉพาะครับ by JIN

ขอ เสนอ ปากกาตัดเส้น สำหรับคนทำสี ครับ

หลายคนอาจจะเบื่อ หน่าย กะการวอชแล้วแตก  หรือ อาจจะวอชแล้วไม่ติด

หรือไม่ก็ ทำสีแล้ว ทำไมต้องมานั่งพ่นเคลียร์เงา มันด้วยฟระ เพื่อที่จะวอช

วันนี้ น้องจิน ขอเสนอ ปากกาตัดเส้น สำหรับทำสี โดยเฉพาะเลย

ที่บอกว่าสำหรับทำสี เพราะว่า ถ้าโมไม่ทำสี แล้วเอาแท่งนี้ไปตัด มันจะไม่ติดน่ะ เหอๆ

รูปร่างหน้าตาก็เหมือน ปากกาทั่วไป นี่ล่ะ แต่เค้ามีดีนะตรงที่....

0.1  ...... 

หัวเป้นเข็มเลยอ่ะ เอาจิ้ม นิ้วสุดเจ็บเหมือนโดนเข็มแทง

ความเล็กของเส้น ปามานนี้ เพราะ ไอตัวนี้ ตัดเส้น ด้วยแท่งนี้เลย เทียบแล้วก็พอๆกะวอช เอาแหละ

แต่สบายกว่าเยอะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 20, 2009, 03:41:32 PM โดย K »

ออฟไลน์ Kukzez

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 0
  • หัวยังไม่สิ้นกลิ่นแบตตาเลี่ยน
Re: ปากกาตัดเส้นสำหรับคนทำสี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 26, 2009, 04:57:52 PM »
หาซื้อได้จากที่ไหนครับบ B2S มีไหมม ม

ออฟไลน์ Euphoria

• *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 02:20:56 PM »
B2Sมีครับ แต่ของร็อตติ้งจะขายเป็นเซ็ต3-4แท่งนี่แหละ ประมาณ1000ต้นๆ
ตัวนี้ในdalongเค้าใช้แปลกๆอย่างนึงคือ เอาไว้ใช้เวลามาร์กเกอร์ปกติทาแล้วสีไม่เข้มจะใช้ตัวนี้ทาเพิ่ม
แต่เว็บนั้นเค้าต่อดิบนี่นะ
ผมเคยเห็นปากกาเขียนแบบของซากุระก็มีหัวเล็กๆเหมือนกันแค่40บาทเองแต่ยังไม่เคยลอง

ออฟไลน์ karn111

• *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 27, 2009, 06:10:37 PM »
B2Sมีครับ แต่ของร็อตติ้งจะขายเป็นเซ็ต3-4แท่งนี่แหละ ประมาณ1000ต้นๆ
ตัวนี้ในdalongเค้าใช้แปลกๆอย่างนึงคือ เอาไว้ใช้เวลามาร์กเกอร์ปกติทาแล้วสีไม่เข้มจะใช้ตัวนี้ทาเพิ่ม
แต่เว็บนั้นเค้าต่อดิบนี่นะ
ผมเคยเห็นปากกาเขียนแบบของซากุระก็มีหัวเล็กๆเหมือนกันแค่40บาทเองแต่ยังไม่เคยลอง

ผมก็ต่อดิบตัดเส้นด้วย Gundam Marker แล้วซ้ำให้เข้มด้วยซากุระครับ ก็ดูจากใน Dalong นั่นแหละครับพอไปอ่านเจอก็เลยลองทำตามดู

เท่าที่ลองดูซากุระมันใช้ได้เหมือนกันแต่เส้นจะไม่ดำเท่า Rotring ครับ ผมลองทั้งสองยี่ห้อครับ เพราะสงสัยว่าจะใช้ได้เหมือนกันรึเปล่า ราคาซากุระกับ Rotring ต่างกันเยอะเหลือเกิน

หัวขนาด 0.05 ของซากุระจะเล็กกว่า GM (Gundam Marker) นิดหน่อย ถ้า 0.1 ของซากุระ ขนาดจะเกือบเท่า GM เลยครับ ใหญ่กว่านิดเดียวเอง ส่วนของ Rotring ขนาด 0.2 จะเท่ากับ GM พอดีแป๊ะ ถ้า 0.1 จะเล็กกว่า GM ครึ่งๆ เลยครับ

ตาม

ออฟไลน์ sueyee

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2009, 03:14:30 PM »
ถ้าผมใช้ ของ sakura pigma 0.05 ตัดเส้น แล้วพ่น เคลียร์ เส้นมันจะละลายมั้ยครับ
หรือต้องใช้เคลียร์ สูตรไหน ช่วยบอกด้วยครับ

ออฟไลน์ nuberry

• *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 01:55:57 PM »
สนใจปากกามาก ๆๆ แต่ถ้าเราไม่ทำสี แล้วเอาไปตัดเส้นโมดิบ ไม่ได้เหรอค่ะ ขี้เกียจทำสีอ่ะค่ะ แค่เอาแผ่นทองมาปิดโม ก็แทบแย่แล้ว ถ้าทำสีคงไม่รอดค่ะ ไม่รุ้ว่าปากกาที่แนะนำของรอทติ้ง อ่ะจะเขียนได้ไหมค่ะ  :iconhappy: :iconhappy:

• *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 02:09:02 PM »
ถ้าผมใช้ ของ sakura pigma 0.05 ตัดเส้น แล้วพ่น เคลียร์ เส้นมันจะละลายมั้ยครับ
หรือต้องใช้เคลียร์ สูตรไหน ช่วยบอกด้วยครับ

ผมลองพ่นด้วยเคลียร์ด้าน Tamiya กับเคลียร์มัน ATM แล้ว ปรากฏว่าไม่มีความเปลี่ยนแปลงของเส้นครับ เหมือนเดิมทุกอย่าง ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจ แต่ถ้าให้เดาก็คงไม่เปลี่ยนเหมือนกันมั๊งครับ ขนาดเส้นน่าจะคงรูปเดิม

สนใจปากกามาก ๆๆ แต่ถ้าเราไม่ทำสี แล้วเอาไปตัดเส้นโมดิบ ไม่ได้เหรอค่ะ ขี้เกียจทำสีอ่ะค่ะ แค่เอาแผ่นทองมาปิดโม ก็แทบแย่แล้ว ถ้าทำสีคงไม่รอดค่ะ ไม่รุ้ว่าปากกาที่แนะนำของรอทติ้ง อ่ะจะเขียนได้ไหมค่ะ  :iconhappy: :iconhappy:

ถ้าโมไม่ทำสีมันจะมีปัญหาว่าหมึกที่ออกมาจาก Rotring มันจะไม่สม่ำเสมอครับ เขียนติดบ้างไม่ติดบ้าง แต่ถ้าเป็นโมที่ขัดกระดาษทรายแล้วที่เคยลอง ก็เขียนติดได้ง่ายกว่าแบบยังไม่ขัดครับ แต่แบบขัดกระดาษทรายเนี่ยเวลาเขียนเลอะจะลบออกยากมากๆ เพราะหมึกจะไปฝังในโมเพราะผิวไม่เรียบจากที่เราขัดไว้ เลยลบรอยเปื้อนออกไม่เกลี้ยงครับ ต้องใช้วิธีขัดกระดาษทรายลบรอยเลอะเอา

ส่วน Sakura ก็เขียนได้ครับไม่ต้องมี Gundam Marker นำก็เขียนติด แต่หมึกจะแห้งช้ามาก ต้องทิ้งไว้สักคืนเพื่อให้ชัวร์ ไม่งั้นถ้าจับจะเลอะติดมือเลย

ออฟไลน์ nuberry

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 02:28:39 PM »
ถ้าเอากระดาษทรายไปขัดโมแล้วมันจะไม่เป็นรอยเหรอค่ะ ไม่เคยทำมาก่อน เพราะกลัวมันเป็นรอยน่ะค่ะ แล้วถ้าขัดได้แต่ไม่ทำสีมันจะเป็นรอยชัดเจนไหม แล้วควรจะใช้กระดาษทรายเบอร์เท่าไหร่ค่ะ เพราะจะ BB สามก๊กค่ะ  :iconnasty: :iconnasty:

• *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2009, 03:31:52 PM »
ถ้าเอากระดาษทรายไปขัดโมแล้วมันจะไม่เป็นรอยเหรอค่ะ ไม่เคยทำมาก่อน เพราะกลัวมันเป็นรอยน่ะค่ะ แล้วถ้าขัดได้แต่ไม่ทำสีมันจะเป็นรอยชัดเจนไหม แล้วควรจะใช้กระดาษทรายเบอร์เท่าไหร่ค่ะ เพราะจะ BB สามก๊กค่ะ  :iconnasty: :iconnasty:

ถ้าเป็นชิ้นส่วนสีขาวแล้วขัดด้วยกระดาษทรายเบอร์ละเอียดมากๆ รอยก็จะมีน้อยมากครับแทบไม่เห็นเลย (ผมต่อดิบตัดเส้น ถ้าเจอชิ้นขาวๆ จะขัดกระดาษทรายลบรอยตัดตลอด ขัดแล้วชิ้นงานเนียนดี ไม่เห็นรอยตัดเลย) แต่ถ้าเป็นสีอื่นจะเห็นรอยง่ายกว่าครับ อีกอย่างผิวของชิ้นที่ขัดจะไม่มันออกด้านนิดๆ ถ้าบางชิ้นขัดบางชิ้นไม่ขัด โมก็จะดูแปลกๆ เพราะมีชิ้นมันบ้างด้านบ้าง คงต้องแก้ด้วยการพ่นเคลียร์ทับครับ

ถ้าไม่แน่ใจก็ลองทดสอบกับแผงก่อนนะครับว่าขัดแล้วเห็นรอยแค่ไหน ถ้าดูแล้วรอยเยอะกว่าที่จะรับได้ก็คงต้องหาวิธีอื่นอะครับ  :iconhappy:

ออฟไลน์ ev_kensai

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2009, 11:23:46 AM »
หาซื้อได้ที่ไหนบ้างอ่ะครับทำสีแล้วแต่ไม่ได้ตัดเส้นอยากทำมั้งอ่ะครับ ไม่รู้ว่าอยู่ต่างจังหวัดจะหาซ์้อจากไหน

ออฟไลน์ raf

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:45:02 AM »
ถ้าเกิดตัดเส้นพลาดแล้วจะใช้อะไรลบอะครับ  ของsakuraอะ :iconsweat:
แล้วถ้าเกิดทำสีแล้วใช้ rotring ตัดเส้นพลาดแล้วจะใช้อะไรลบครับ

ออฟไลน์ ReJInA

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 16
  • นี้มันโดนัทส่วนของชั้นนะ!!
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2009, 11:52:43 AM »
ถ้าเกิดตัดเส้นพลาดแล้วจะใช้อะไรลบอะครับ  ของsakuraอะ :iconsweat:
แล้วถ้าเกิดทำสีแล้วใช้ rotring ตัดเส้นพลาดแล้วจะใช้อะไรลบครับ
ปากกาด้ามขาวๆ อ่ะครับ marker remove ละมั้ง ลบได้ ไม่ก็น้ำยาเช็ด

shingetter

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2009, 11:34:55 AM »
ถามนิดนึง roting อ่ะคับ หัวปากกามันทนไหม 1 แท่งใช้ได้ประมาณกี่ตัว เพราะราคาแพงอยู่

GM ผมใช้แล้วมันได้ประมาณ 1 ตัว ก็ไม่ค่อยจะติดแล้ว ต้องลากซ้ำๆ ถึงจะติด

พอดีผมพ่นสีกระป๋องด้วยอ่ะคับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ legend

• *
  • Mobile Suit Neo Operation System
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 03:59:27 PM »
พวกปากกา เฟเบอร์คาสเทล์ ที่เป็นหัว 0.1 ใช้ลากเส้น Gunpla ได้รึเปล่าครับ

ขอบคุณไว้ ณ ที่นี้ ด้วยนะครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ earthsphere

• TG STAFF
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 15, 2009, 07:21:12 PM »
^ ได้นะ แต่มันจางแปลกๆ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ kai122

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
  • เอเรก้าา..าาา.าาา !!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:15:14 AM »
เป็นปากกาที่น่าสนอีก 1เเท่งทีเดียว
ว่าเเต่ไป search หาคนขายใน กุเกิ้ล โดนไปด้ามละ 590 เลย เจ้า 0.10  เนี้ย  :iconcry:
มะหวายๆ แบบนี้ ซื้อ B2S ถูกกว่าไหมเนี้ย 3 เเท่ง เเค่พันต้นๆ เอง สมมุติ 1200 ก็เเค่คนละ 400 บาทเอง   :iconfreak:
ไม่ทราบมีใครสนใจร่วมด้วยช่วยซื้อไหมครับ เพราะส่วนตัวใช้เเท่งเดียวคงยาว หมดก็เติมหมึก ซื้อใหม่ทำไม  :iconnasty:

ออฟไลน์ ZZ_UNICORN

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • ZZ COLLETION
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 25, 2009, 09:36:22 AM »
เย้ปากการ็อทติ้งที่บ้านมีเพียบเพราะว่าเรียนเขียนแบบต้องเอามาลองบ้างละ

ออฟไลน์ ZGMF-X10A

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 07, 2009, 02:05:12 PM »
เมื่อวานผมไปเดิน B2S มาเจอปากกาตัดเส้น Stedler (สเตดเลอ เขียนถูกปะไม่รู้) มีตัว 0.05mm ด้วย 59 บาทเอง
ลองเขียนดูก็เล็กดีนะ แต่เรื่องปฏิกิริยากับสี อันนี้ไม่รู้นะคับ

ออฟไลน์ ngonghahaha

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 08:57:02 PM »
เลอะแล้วใช้อะไรลบคับ - -

ออฟไลน์ xenophage

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • มีอะไรก็ว่ามา แต่ไม่ได้ฟัง
    • Xenophage's Blog
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2009, 09:04:12 PM »
 :iconsmile: ถ้าเลอะใหม่ๆ ก็รีบเอานิ้วถูออกได้ แต่ถ้าแห้งไปแล้ว สามารถใช้ยางลบดินสอ ค่อยๆ ถูออกได้ แต่อย่าถูแรง สีด่างไม่รู้ด้วยนะ และขั้นสุดท้ายใช้ แอลกกอฮอลล์ล้างแผลลบได้ แต่อย่าถูแรงละ  :iconnasty: