ผู้เขียน หัวข้อ: BB Senshi Sangokuden Gundam VS สามก๊ก + ประวัติ // อนิเม Brave Battle Warriors (หน้า 10 เป็นต้นไป)  (อ่าน 229194 ครั้ง)

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: BB Senshi Sangokuden Gundam VS 3ก๊ก + ประวัติครับ
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 26, 2009, 11:02:33 AM »
ในการ์ตูน ไม่ได้กล่าวถึงม้าเท้งครับ เริ่มบทที่ 3 มาก็เป็นม้าเฉียวเลย
ส่วนม้าต้าย ถ้ามีก็คงไม่พ้น Blue Destiny เบอร์ 3...

ออฟไลน์ digies13

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
Re: BB Senshi Sangokuden Gundam VS 3ก๊ก + ประวัติครับ
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 01:23:19 AM »
อุยเอี๋ยนจะเล่นง่ายไปหรือเปล่าครับเนี่ย  ยกฮองตงมาทั้งดุ้นเลย    แบบงันเหลียงบุนทิว ยังคิดว่าเล่นง่ายเลย  ไหล่ ไม่เหมือนกันคนละข้าง และตัวหุ้นก็คนละสี    :iconsweat:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 04:40:39 PM »
อุ๋ยเอี๋ยนติดตามฮองตง เป็น MKII Titan ก็นับว่าเหมาะสมดีแล้ว เป็นกันดั้มที่ไม่เกินหน้า Super Gundam แถมเป็นสายผลิตเดียวกันอีก (ทัพเล่าปี่ส่วนมากจะเป้นกันดั้มยกเว้นพวกแปรพัตร์จากโจรผ้าเหลืองแบบจิวฉอง)

งันเหลียง บุนทิว สองนักรบของอ้วนเสี้ยว เป็น GAZ L กะ R  เรียกว่าเหมาะสุดๆที่จะ คู่กับ อ้วนเสี้ยว Bawoo (ทัพAxis เหมือนๆกัน แต่ถ้าเป็น เคมาลรูคนี่ใช่เลย)

คนเลือกMSมาทำตัวละครสามก๊ก ค่อนข้างมีระบบในการเลือกตัวพอสมควรนะ
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ Mororo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 05:05:13 PM »
อยากทราบนิดนึงครับ

ในแต่ละก๊กจะมีกุนซือ

จ๊กก๊ก = ขงเบ้ง
วุยก๊ก = สุมาอี้
ง่อก๊ก = ....... ใครเหรอครับ

เพราะ ทั้งจ๊กก๊ก และ วุยก๊ก มีกุนซือเก่งมากๆ เอาเป็นว่า คนที่ไม่ได้อ่านสามก๊กแบบผม ยังรู้จัก แต่ทาง ง่อก๊ก นี่ คือใครครับ

ช่วยแถลงที ชอบคุณครับ  :iconvsign:

ออฟไลน์ GuoJia

• *
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 27, 2009, 05:10:18 PM »
อยากทราบนิดนึงครับ

ในแต่ละก๊กจะมีกุนซือ

จ๊กก๊ก = ขงเบ้ง
วุยก๊ก = สุมาอี้
ง่อก๊ก = ....... ใครเหรอครับ

เพราะ ทั้งจ๊กก๊ก และ วุยก๊ก มีกุนซือเก่งมากๆ เอาเป็นว่า คนที่ไม่ได้อ่านสามก๊กแบบผม ยังรู้จัก แต่ทาง ง่อก๊ก นี่ คือใครครับ

ช่วยแถลงที ชอบคุณครับ  :iconvsign:

ตามประวัติศาสตร์ละกันนะครับ

ของง่อก๊ก ไล่ตามนี้นะครับ

จิวยี่
โลซก
ลกซุน
จูกัดเก็ก
ลกข้อง

• *
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 30, 2009, 12:29:05 AM »
ผ่านง่อก๊กจะมี  เตียวเจียว  จูกัดกิ๋นพี่ของขงเบ้งด้วย แต่จะบริหารเรื่องการเมืองมากกว่าการทหาร 
หลังจากยุคของลกซุนแล้ว ตัวเด่นๆแทบจะไม่มีอีกเลยของทัพนี้   :iconsweat:

ออฟไลน์ famfencing

• *
  • Like: -14
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 06:24:55 PM »
อยากทราบว่า โลซก นี่ ออกมาเป็น หุ่นยังครับ เห็นแต่ ลกซุน !!

ออฟไลน์ Mororo

• *
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 06:30:15 PM »
จิวยี่นี่เอง

เห็นใน Sd สามก๊ก จิวยี่ดูเป็นขุนพล มากกว่ากุนซือนะ สังเกตุจากการไม่มีพัด 5555+  :iconlol:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ  :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 07:40:57 PM »
รูปอุยเอี๋ยนอีกรูปหนึ่งที่คาดว่าน่าจะเป็นกัน  แตกต่างกับฮองตงหลายจุดอยู่   มีที่หัวมังกร  ไหล่  กระโปรงจะมีส่วนยื่นมาคนละด้าน  และไม่มีเครา  แต่อาจมีเกราะเพิ่มเติมนะผมว่า 

ตัวที่น่าสนใจอีกตัว   เสี่ยวม่าน ในหงสาจอมราชัน เล่ม 32 ไม่น่าอายุสั้นเลย 

Credit
http://album.blog.yam.com/album.php?userid=muso&folder=3917535

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2009, 07:43:55 PM โดย digies13 »

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 07:44:27 PM »
รูปกล่องเตียวเสี้ยน เป็น fan-art ครับผม
สังเกตุยี่ห้อดีๆ น่าลองซื้อมาเล่นนะ
:iconnasty:

อุยเอียนก็เป็น fan-art นะครับ เพราะดูแล้วแตกต่างจากใน official website:
http://bandai-hobby.net/sangokuden/chara/other/koucyuu.html
http://bandai-hobby.net/sangokuden/chara/other/gien.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2009, 07:47:35 PM โดย K »

ออฟไลน์ [Z]A0m

• *
  • ความผิดพลาด>>>การต่อสู้ครั้งใหม่ เพื่อ...
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 10:06:02 PM »
บันไดออกเตียวเสี้ยนมาเมื่อไหร่ก็คงต้องเสียเงินกานอีกล่ะ งดงาม  :iconsmile:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2009, 10:08:12 PM โดย [Z]A0m »

ออฟไลน์ GoLFRnM

• *
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 31, 2009, 11:43:32 PM »
เตียวเสี้ยน  เป็น FanArt ที่น่าเสียตังมากครับ

• *
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 01:23:52 AM »
เตียวเสี้ยนจะมีหรือเปล่าไม่รู้ แต่ว่า  ซุนเกี๋ยนกับซุนเซ็กของโมจีนก็มีเป็นตัวตนแล้วนี่นะ 
ไม่รู้เจ๊สะพานเหล็จะเอามาหรือเปล่า    :iconwish:
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=885.30

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 06:26:22 AM »
เห็นหงอน Fanart อุยเอี๋ยนแล้วคิดถึง Barzam แฮะ
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ GuoJia

• *
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 10:18:58 AM »
จิวยี่นี่เอง

เห็นใน Sd สามก๊ก จิวยี่ดูเป็นขุนพล มากกว่ากุนซือนะ สังเกตุจากการไม่มีพัด 5555+  :iconlol:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลคับ  :iconsmile:

จิวยี่ที่อิมเมจดูเป็นขุนพลมากกว่าเพราะ พี่แกขี่ม้า ใส่เกราะออกสั่งการบ่อย จะไม่สั่งการรบแนวหลังเหมือนกุนซือของฝ่ายอื่น

จะบอกว่าเป็นกุนซือหรือเปล่า น่าจะเรียกว่าเสนาธิการทหารมากกว่า ถ้าตอนที่กลายเป็นสามก๊กจริง ๆ แล้ว คือแต่ละฝ่ายตั้งตัวเป็นฮ่องเต้แล้ว จะเรียกตำแหน่งนี้ว่า มหาอุปราช

ต่อมาเป็นโลซกเพราะว่า หลังจากจิวยี่ตาย จิวยี่ได้บอกซุนกวนให้มอบตำแหน่งนี้ให้โลซก แต่ว่าสมัยช่วงโลซกอยู่ ฝั่งง่อก๊กแทบไม่มีสงครามอะไรใหญ่โต เลยแทบไม่มีบทบาท

ต่อมาเป็นลกซุน ช่วงนั้นจะเกิดสงครามใหญ่ของง่อก๊กเลยที่เดียวเพราะ พระเจ้าเล่าปี่แค้นที่ ซุนกวนฆ่ากวนอูตาย ทำให้ยกทัพไปโจมตีง่อก๊ก ก็มีลกซุนที่วางแผนช่วงทำให้พระเจ้าเล่าปี่
แพ้และป่วยสิ้นพระชนม์ในเวลาต่อมา ทำให้ลกซุนมีชื่อเสียงและกลายเป็น เสนาธิการทหารต่อจากจิวยี่ อิมเมจที่เห็นก็จะเห็นเป็นลกซุนใส่เกราะขี่ม้า เหมือนจิวยี่

จูกัดเก็ก เป็นลูกของจูกัดกิ๊นพี่ชายของขงเบ้ง ถือว่ามีความสามารถคนนึงในสมัยนั้นที่ ลกซุนได้เสียชีวิตไปแล้ว

สุดท้าย ลกข้อง ลูกชายลกซุน อยู่ในช่วงปลายสมัยของสามก๊กแล้ว สมัยที่พระเจ้าซุนกวนสิ้นพระชนม์ไปแล้ว ถ้าจำไม่ผิดน่าจะอยู่ในช่วงที่ จ๊กก๊กแพ้เสียให้ักับสุมาเจียวแล้ว

ที่ผมกล่าวมาคือ พวกเสนาธิการทหาร นะครับ ไม่ได้รวมพวกเสนาธิการพัฒนาบ้านเมือง 

ออฟไลน์ shishi

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: เมษายน 01, 2009, 01:08:01 PM »
เห็นหงอน Fanart อุยเอี๋ยนแล้วคิดถึง Barzam แฮะ
อืมนั่นดิครับน่าจะทำให้เปลี่ยนเป็น ver.Barzam ได้

ออฟไลน์ Razenkun

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -13
  • Naruto Sage Mode
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: เมษายน 16, 2009, 07:15:57 PM »
ดู Manual ของฮองต๋งกันยังตูนมัมมากเลย
ห้าพยักษ์แห่งจ็กสวมกอดครอก เท่บาดมาก...

ออฟไลน์ titi001

• *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: เมษายน 20, 2009, 06:27:48 PM »
ผมเอา BB Senshi Sangokuden กันดั้มสามก๊ก

ออฟไลน์ arms

• *
  • Like: -7
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: พฤษภาคม 08, 2009, 03:01:00 PM »
ขอถามหน่อยครับ แล้วหนังสือการ์ตูน SD สามก๊กในเมืองไทยมีไหมครับ ไม่ทราบมีใครได้ลิขสิทธิ์ครับ แล้วตอนนี้ พิมพ์กี่เล่มแล้ว

arms
 :iconvsign:

ออฟไลน์ Razenkun

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -13
  • Naruto Sage Mode
ถามเรื่องมหาอุปราชขงเบ้งหน่อย
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2009, 08:36:07 PM »
จากขงเบ้ง ใช้แบบมาจาก Re-GZ Gundam แล้วพอพาวเวอร์อัพ
เป็นมหาอุปราชขงเบ้ง  ใช้ RX-93-2 Hi-v Gundam เป็นแบบ
ทำไมถึงเป็นเช่นนี้ครับ กันดั้ม 2 ตัวนี้เกี่ยวข้อกันอย่างไร
สายการพัฒนาถึงได้ออกมาแบบนี้ คือผมไม่ค่อยรู้จัก กันดั้ม