ผู้เขียน หัวข้อ: (ทดสอบการขยับหัวเข่าโมเดลด้วยโฟโต้ชอป เอ๊ะยังไง HG 1/144 Gundam Dynames  (อ่าน 3864 ครั้ง)

ออฟไลน์ SNRI

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32

หลังจากที่กันพลาตัวแรกผ่านไปได้อย่างสาหัส ตอนนี้ผลปรากฏรายชื่อผู้โชคดีรายต่อไปที่จะโดนผมเอามาจัดการ
นั่นคือเจ้า HG1/144 Gundam Dynamesครับ ซึ่งตอนนี้พึ่งต่อดิบเสร็จ และอยู่ในระหว่างการหาแนวคิดว่าจะทำอะไร
กับเจ้านี่ดี ซึ่งตอนนี้ก็มีแนวคิดคร่าวๆอยู่ในหัวแล้ว แต่ยังไม่ได้ทำออกมาเป็เนรื่องเป็นราว ได้แต่ขีดๆร่างๆเอาไว้ในเศษกระดาษเอาไว้ก่อน

ช่วงนี้ตอนกลางคืนก็ได้แต่เอาเจ้านี่จับมาหมุนดูรูปร่างอันหล่อเหลาของมันว่า ด้านหน้า ด้านข้าง ด้านหลัง
กางโล่ห์ หุบโล่ห์ เอาโล่ห์ออก และที่แน่ๆงานนี้ลงบันไดให้มาแต่ ด้ามดาบ ที่เหลือไปหาเอาเองนะจ๊ะ :iconcry:
อะไม่เป็นไร ไหนๆก็เป็นสาวกลุงบันไดแล้ว เรื่องแค่นี้ช่างมัน

บั้นท้ายยาวเป็นเป็ดเลย เจ้านี่น่าจะครองตำแหน่งกันดั้มที่ตรูดใหญ่+ยาวที่สุดตั้งแต่มีการ์ตูนเรื่องนี้มา

กลับมาอีกครั้งหลังจากอู้ไปหลายวัน :iconlol:

ในส่วนแรกของการลงมือทำเจ้าDynamessตัวนี้ สิ่งที่ผมคิดเอาไว้คือหัวเข่า(หากินมุกเดิมอีละ :iconlol:) แน่นอนว่าจะทำให้มันขยับได้
แต่ว่าของแบบนี้ย่อมมีการศึกษปัญหาและข้อผิดพลาดจากงานก่อน นั่นคือปัญหาต่างๆที่เกิดขึ้นกับเจ้ากาเดซซ่า
โมตัวแรกที่ที่ลองผ่าตัดหัวเข่าให้ขยับได้ ใช่ครับมันขยับได้จริง แต่ยังไม่เป็นที่น่าพอใจในหลายๆเรื่อง :iconwink:
และในคราวนี้ผมทดลองหาจุดหมุนและความเป็นไปได้ในโฟโต้ชอบก่อน ว่ามันมีความเป็นไปได้แค่ไหน
ถ้ามีความเป็นไปได้สูงก็จะลงมือผ่า แต่ทดสอบดูแล้วมีความเป็นไปได้ต่ำก็จะหยุดเอาไว้เลย  :iconlol: :iconlol:
ในการที่จะทำให้หัวเข่าของเจ้าDynamesนั้นขยับได้ และจากการทดสอบคร่าวๆในโฟโต้ชอปพบว่า
มีความเป็นไปได้ถึงราว80%ว่าเป็นไปได้และน่าจะออกมาน่าพอใจกว่าโมตัวก่อน

ขั้นแรกผมทำการScanชิ้นส่วน ขา แข้ง หัวเข่า และ Jointหัวเข่า(ที่เป็นABS) โดยทำการScan2ครั้ง
ครั้งละด้านตามรูป

จากนั้นเอารูปใดรูปหนึ่งมาทับซ้อนกันเพื่อหาจุดหมุนร่วมของด้านในและด้านนอกของโมเดล
ในตรงนี้เพื่อกำหนดจุดหมุนให้ได้ตำแหน่งเดียวกันทั้งสองด้าน

นี่คือรูปที่ผลประโยชน์ทับซ้อนกันแล้ว เอ้ยไม่ใช่ แค่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2009, 10:23:44 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Kai Xena

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: ผู้โชคดีรายต่อไป HG 1/144 Gundam Dynamess (ชื่อชั่วคราว)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2009, 09:29:32 PM »
ตรงปีกกระบังหน้าที่ใหญ่ๆ เป็นอะไรที่ใส่ชุดแต่งเข้าไปได้มากจริงๆ แต่คนก็ทำกันเยอะแล้ว

ผมว่าลองทำเท้าให้แบนเรียบและเรียวกว่านี้หน่อยถ้าจะดีขึ้น