ผู้เขียน หัวข้อ: Destiny MG มือใหม่ครับ^^  (อ่าน 12730 ครั้ง)

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -65535
  • เป็นโรคคลั่ง Mono-Eye
Re: Destiny MG มือใหม่ครับ^^
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:33:10 PM »
อยากถามว่า ใช้น้ำยาอะไรในการขัดเงาครับ ผมก็จะขัดเงาเหมือนกัน แต่กำลังหาน้ำยามาขัดยังไม่ได้เลยเนี่ย ว่าจะใช้ของทามิย่า มันดีไหมครับ

ออฟไลน์ exgave

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
  • Lock target and fire!!~
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:56:16 PM »
ผมใช้วิธีนี้ครับ ของtamiyaก็คือว่าดีเลยทีเดียวครับผม ราคาก็ไม่โหดมาก
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=5867.0
แต่เปลี่ยนน้ำยาตอนแรกกับตอนสุดท้ายครับ

ตอนแรกผมเปลี่ยนเป็น tamiya compound fine(หลอดฟ้า) แล้วก็ตอนจบผมใช้waxแทนครับ

hi-coating ไม่ได้ใช้เพราะราคามันสูง(มากๆ) แค่ค่าสีก็หมดไปเยอะแล้วครับ :iconsweat:

เก็บเงินๆ เพราะเดือนนี้โมเดลแห่งปีจะออก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2009, 09:58:14 PM โดย exgave »

• *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 04:18:00 PM »
ขาขวาเสร็จแล้วครับ :iconlol:

วันนี้มาดูีclearทั้งหมดที่ใช้  ถึงกับตกใจ ใช้ไปแ้ล้ว6ขวด :icondisapp: กับการพ่นขัดเงา :icondizzy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 05:00:09 PM โดย exgave »

ออฟไลน์ mrjenova (ตัวเหี้ยสังคม)

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:47:34 PM »
 :iconlol: กำ ทำไมใช้เคลียเยอะกว่าผมล่ะเนี่ย ตัวเล็กกว่าชินันจูด้วยนะเออ สงสัยน้อง Destiny กินเคลียจุเกินไปป่าว อิอิ

ชินันจูของผม กินเคลียไป 4 กระป๋องเองอะครับ พ่นแค่ 3 รอบเอง แต่สีดำพี่แกกินไปตั้ง 7 กระป๋องแล้ว ดีน่ะมันเป็นสีกระป๋อง 45 บาท ไม่งั้นจุกแน่ๆ

V
V
V
V
V
V
V
V
V
V
V
V
V ฮาๆๆๆๆ เป็นเหมือนกันเลยครับ พอพ่นสีเสร็จมีแมลงมาเดินเล่นซะงั้น แต่ไม่ถึงกับต้องทำสีใหม่หรอกครับ รอให้สีให้มันแห้งก่อน ใช้กระดาษทรายเบอร์ 2000 ขัดเลยครับ รับรองเนียน แล้วตามด้วยเคลียตบท้าย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 07:04:54 PM โดย mrjenova »

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 06:56:16 PM »
ผมใช้แบบที่เป็นขวดเล็กๆอ่าของmrcolor พ่นกับแอร์บัช  ทำไมมีแต่ขวดเล็กๆ ขี้เกียดซื้อบ่อยๆ :icondizzy:

เคยไม๊อ่า พ่นเสร็จรอแห้งแล้วมีแมลงบินมาเกาะ :iconcry: เซ็งเลยต้องทำสีใหม่ :iconsweat:

^
^
^
ขอบคุณครับผม :iconlol: เดี๋ยวจะลองเอาไปใช้ครับ

แต่ที่เซ็งที่สุดคือ แมลงไปเกาะตรงที่ติดสติกเกอร์เนี่ยแหละ  กลุ้มเลย :iconsweat:  ปัญหาโลกแตก :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:12:53 PM โดย exgave »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2009, 08:57:27 PM »
แมลงบินมาเกาะตอนพ่นสีนี่เซ็งมาก :iconcry: :iconcry: :iconcry:
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2009, 07:18:43 PM »
ช่วงนี้อากาศไม่ค่อยเป็นใจให้ผมพ่นสีเลยครับ :iconcry:

เลยนั่งลองปันpart เสริมดูครับ
อุปกรณ์ที่ใช้
1.epoxy putty
2.vaseline
3.HG 00 beam saber

หลังจากตัดส่วนของbeam saberของ00ให้เล็กแล้ว  นำอิพ็อกซี่มาปันแล้วแปะส่วนของดาบใว้ข้างหน้า หลังจากนั้นก็ทาvaselineลงที่มือของdestiny แล้วนำอิพ็อกซี่ที่เราปันไว้ไปแปะ รอให้แห้ง

แล้วปันอิพ็อกซี่อีกรอบเป็นรูปทรงกระบอกไปแปะบนงานที่แห้งแล้ว เพื่อทำเป็นตัวยึดที่มือ เมื่อแห้งก็นำอิพ็อกซี่มาพันรอบjoinที่คอมือ ทาvaselineก่อนนะครับ :iconhappy:

พึ่งเคยลองอะครับ ผิดพลาดยังไง หรือ มีอะไรมาแนะนำก็บอกๆกันนะครับ :iconvsign: :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2009, 08:14:55 PM โดย exgave »

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2009, 06:33:57 PM »
หลังแห้งแล้ว ลองดัดแปลงต่อ เนื่อจากแบบแรกมันดูไม่ค่อยเนียนเลยตัดส่วนที่เกาะกับข้อมือทิ้งครับ :iconsweat: :icondisapp:

หลังแต่งเสร็จแล้ว มีหน้าตาแบบนี้ครับ

วิธีการติดก็คือนำblue tagแปะครับ ใช้แน่นิดเดียวก็อยู่แล้วครับ เนื่องจากเป็นรอยที่เข้าล็อกกับมืออยู่แล้วครับ  :iconwish:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 21, 2009, 10:13:35 PM โดย exgave »

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 06:43:19 PM »
กลับมาจากค่ายที่กุยบุรีแล้วครับผม บวกกับเรียน รด ปีหนึ่งจบแล้ว :iconlol:

ผมจะรีบทำงานให้เสร็จนะครับ :iconvsign:

ออฟไลน์ theji

• **
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤศจิกายน 26, 2009, 09:04:04 PM »
สู้ต่อไปครับ
แหมมือ นี่เท่ห์จริงๆ

อยากเห็นตอนต่อไปจังเลย  :iconwish:

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 09:24:13 AM »
วันนี้มีรูปมาให้ดูระหว่าง Clear 46 ของกันเซ่กับ Ex-ClearของGaia มาให้ชมครับ

ด้านซ้ายคือของกันเซ่    ด้านขวาคือของGaiaครับ

เนื้อสีถือว่าละเอียดมากๆครับพ่นแล้วประทับใจมากๆ  เรียนเนียน เป็นประกาย :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2009, 06:00:33 PM โดย exgave »

• *
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:21:33 PM »
มาupdateงานหน่อยครับ  หลังจากหายไปนาน  ต้องขออ��ัยไว้ ณ ที่นี้ด้วย :iconwish:

ตอนนี้เหลือซ่อมขาขวา ตัวก็จะเสร็จแล้วครับ  เริ่มทำwings unitต่อ

ช่วงเอวครับผม :iconvsign:
สีดำ ผมใช้blackผสมกับnatural gray 9:1 แล้วก็เคลือบด้วย Ex-clear ของ gaia  แล้วก็ขัดเงาแบบเดิมครับ :iconvsign:
ด้านหน้า

ด้านข้าง

ด้านหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2009, 11:31:50 PM โดย exgave »

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 11:59:40 AM »
ซ่ิอมขาเรียบร้อยแล้วครับผม :iconvsign:  กว่าจะได้

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 01:18:56 PM »
 :iconcry: ต้องปรับปรุงเรื่องรูปถ่ายหน่อยครับ รูปเบลอมากๆเลย เพราะมองไม่เห็นรายละเอียดเลยครับ ถ้าเอาไปลงในห้องทำสี ขอรูปแบบชัดๆเน้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 01:19:21 PM โดย mrjenova »

• *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2009, 02:16:12 PM »
รอแปบครับ พอดีกล้องมีคนเอาไป :iconcry:  จะได้คืนวันศุกร์หน้า  :iconwish:

ต้องขอโทษด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2009, 02:18:26 PM โดย exgave »