ผู้เขียน หัวข้อ: [โมจีน] รวบรวมข้อมูล ข่าวสาร สอบถาม และพูดคุย เกี่ยวกับโมจีน  (อ่าน 2563676 ครั้ง)

ออฟไลน์ basirisk

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
ของผมโชคดี ไม่เป็นอะไร ปกติดีทุกแผง ทางที่ดีซื้อที่ร้านดีกว่าครับแผงเยอะมากครับ  ตอนนี้ประกอบเสร็จแต่ตัว OO  :iconfreak:

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
แผ่นยางแป๊ะเท้า ได้คนละกี่แผ่นครับในกล่อง PG oo Raiser ผมได้มาแผ่นเดียวเองครับ ของคุณนาโร นี่สาหัสเลยครับ เคลมดีกว่า

ออฟไลน์ cantonafc

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
ก็ยังอยากเสี่ยงกับTT เพราะคงไม่มีปัญญา ไปเล่นลุง

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
โหหลอมมาแหวงแบบนี้ แถมเป็น PG อีกจะแก้ยังไงละเนียะ

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
สอบถามคนที่เคยต่อMg ซาคูครับ

ว่าตัวไหนคุณภาพงานโอเคหน่อยซื้อแล้วคุ้มแน่นอน

จะเอามาลองฝึกทำสีแนวเวทเทอร์ริงอะครับ รบกวนแนะนำทีน่ะครับ
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ ap_pancake

• Like: -9
พวกตาเดียว จัดได้ทุกตัว

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
ชีวิต..............TT นี่ขยันสร้างเซอร์ไพรส์ให้คนซื้อจริงๆ :iconfreak:

หล่อมาแหว่งขนาดนนั้น จนเกือบไม่มี :iconsoul:

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
ปล.เห็นร้านขายโมจีนหลายๆร้านเอาเข้ามาเพียบเรยหลายสิบกล่อง
สงสัยได้เคลมกันสนุกเรย...... :iconcry:

ไม่มั้งครับ ของผมน่าจะแค่แรร์เคส  แค่ดันซวยมาตกในมือผมเท่านั้นแหล่ะ
ตอนนี้ก็ขำๆครับ  ถือเป็นอีกหนึ่งประสบการณ์ที่ดี  ดวงดีเป็นแค่พวกชิ้นส่วนด้านในของ OO Riser ถ้าตัดกลไกขยับครีบด้านหลังทิ้งก็พอประกอบเป็นตัวได้
แต่ถ้าดันเป็นพวกข้อต่อแขนขานี่ เลิกคุยได้เลย

ธรรมดาปัญหา ฉีดไม่ครบ หลักๆมาจาก
1. ปรับ Condition การฉีดไม่ดี  ซึ่งถ้าเป็นหัวข้อนี้ต้องเป็นทั้งล็อต  ตัดทิ้งไปได้เลย
2. เป็นช่วงการตั้งเครื่อง  การปรับ Condition หัวฉีด  กว่าจะสถียรต้องฉีดไปซัก 10-20 ช็อตครับ มันถึงจะสเถียร ฉีดแรกๆจะออกมาดีบ้างห่วยบ้าง  ถ้าคนทำไม่รู้ตรงนี้ก็มีโอกาศหล่นไปถึงมือลูกค้าได้ พูดง่ายๆ QC ห่วย จะมีไม่กี่คนที่ได้ล็อตนี้ไป
3. แม่พิมพ์เกิด Under cut พูดง่ายๆแม่พิมพ์มันห่วย เวลาเปิดปิดแม่พิมฑ์จะฉีกเศษพลาสติกติดแม่พิมพ์มาด้วย  พอปิดแม่พิมพ์ฉีดใหม่ เศษพลาสติกที่ติดแม่พิมพ์จะโดนฉีดมาพร้อมน้ำพลาสติก ซึ่งทำให้การใหลของน้ำพลาสติกไม่เหมือนเดิม และไม่คงที่ อย่างเลวร้ายที่สุดคือไปขวางการใหล ทำให้ใหลไปช้ากว่าที่ปรับมาเบื้องต้น ทำให้ฉีดไม่เต็ม  ถ้าเป็นหัวข้อนี้ โอกาศดวงดีมีกันทุกคนทุกแผง โอกาศเป็นน้อย แต่ QC พี่แกไม่น่าจะมีชั่งน้ำหนักเช็ค  ถ้าเป็นข้อนี้จะเป็นแบบสุ่มทุกล็อต ทุกกล่อง แล้วแต่ดวง
4. อากาศเปลี่ยน สภาพแวดล้อมไม่ดี เช่น อากาศเย็นจัดหรือชิ้นจัดกระทันหัน ทำให้อุณหูมิแม่พิมพ์ต้องอัพขึ้นไปอีกหน่อยเพื่อให้พลาสติกใหลไปง่ายเหมือนเดิม ถ้าเป็นหัวข้อนี้ โอกาศเป็นกันทั้งล็อตแบบสุ่ม

งานฉีดพลาสติก การปรับคอมดิชั่นเครื่องมันยากกว่าที่หลายคนคิดนะครับ  หลักๆที่มีผลมากๆก็การดีไซน์แม่พิมพ์ที่ออกแบบการใหลให้มันฉีดง่ายๆ กับเครื่องฉีดที่สเถียรจริงๆ  ซึ่งคิดว่าพี่จีนคงไม่ลงทุนเท่าใหร่หรอก

แผ่นยางแป๊ะเท้า ได้คนละกี่แผ่นครับในกล่อง PG oo Raiser ผมได้มาแผ่นเดียวเองครับ ของคุณนาโร นี่สาหัสเลยครับ เคลมดีกว่า
ผมสองแผ่นครับ

สอบถามคนที่เคยต่อMg ซาคูครับ

ว่าตัวไหนคุณภาพงานโอเคหน่อยซื้อแล้วคุ้มแน่นอน

จะเอามาลองฝึกทำสีแนวเวทเทอร์ริงอะครับ รบกวนแนะนำทีน่ะครับ
ตาเดียวงานโอเคทุกตัวครับ......  ตามมาตรฐานโมจีนนะ
http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=23455.0

โหหลอมมาแหวงแบบนี้ แถมเป็น PG อีกจะแก้ยังไงละเนียะ
มันส่วนเกราะในของ OO riser อ่ะครับ  ตัดพลาสติกชีทมาแปะแทนก็พอได้อยู่  แต่เห็นร้านบอกจะติดต่อขอส่วนที่ขาดมาให้  ไม่น่ามีปัญหาอะไร  ยังไงก่อนซื้อตรวจแผงซักนิดหรือซื้อร้านที่เครดิตดีๆหน่อยละกันครับ

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ kira_freedom

• *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
ทอลกีซ 2 เข้าสะพานเหล็กละมะวานส่วนตัวก็คุ่มราคาดี ไม่หลุดง่าย แถมหอกพี่แกให้มา2 ชุดเผื่อทอลกีซตัวแรกอีกตะหาก

ออฟไลน์ TKvaniLLa

• Like: -79
  • ผมก็เป็นคนหนึ่งที่รักกันดั้ม
ทอลกีซ 2 เข้าสะพานเหล็กละมะวานส่วนตัวก็คุ่มราคาดี ไม่หลุดง่าย แถมหอกพี่แกให้มา2 ชุดเผื่อทอลกีซตัวแรกอีกตะหาก

แล้วทอลกีซ1 คุณภาพเป็นไงบ้างอะครับ หารีวิวไม่เจออะรับ ขอโทษที่ถามเยอะน่ะครับ เพราะไม่ได้ตามโมจีนมาพักใหญ่ๆเลย

รบกสนด้วยครับ :iconwish:
My Gyndam Gallery

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ

พอจะใบ้ได้ไหมครับว่าราคากี่ xxx โดยประมาณ :iconsmile:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• *

แล้วทอลกีซ1 คุณภาพเป็นไงบ้างอะครับ หารีวิวไม่เจออะรับ ขอโทษที่ถามเยอะน่ะครับ เพราะไม่ได้ตามโมจีนมาพักใหญ่ๆเลย

ตัวแรกผมไม่ได้ซื้อครับ ขอโทษทีที่ผมตอบไม่ได้ ผมซื้อตามอารมห์อ่ะ5555

พอจะใบ้ได้ไหมครับว่าราคากี่ xxx โดยประมาณ :iconsmile:

เลข 5 ครับ

ต่อดิบแบบสมบรูณ์

ปล Pole Axe ปลายหนักมากแขนถึงกะหมุนไปทางปลายเอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 22, 2013, 09:13:53 PM โดย kira_freedom »

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ

ตัวแรกผมไม่ได้ซื้อครับ ขอโทษทีที่ผมตอบไม่ได้ ผมซื้อตามอารมห์อ่ะ5555

เลข 5 ครับ

โอ้ว ไม่แพงเลย ปีใหม่ต้องสอยบ้างแล้ว ขอบคุณมากๆครับ :iconlike:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ gis

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *

เอาเป็นว่าเหมือนของแท้ 90% เนื้อพลาสติดอยู่ในขั้นพอใช้ ส่วนพวกข้อต่อต่างๆ แน่นมากยัดลำบากพอสมควร ยืนยากหน่อยเพราะเท้ามันเล็ก แต่โดยรวมโอเคครับ ราคาก็ไม่ถือว่าแพง หนึ่งใบม่วงมีทอน
สรุป คุ้มครับซื้อไปเถอะ ส่วนตัวผมว่าทอกีส 1 สวยกว่า 2 และ 3 ที่สุดละ  :iconvsign:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
กะเอาให้เเฟนๆโมจีนกินเเกลบเเสบตรูดกันเลยช่ายไหมนี่...... :iconcry:
DABAN จัดต่อเนื่องปีใหม่กับ HG1/144 ReZel Type C   ( น่าสอยเอามทำเป็นฝูงบินเบ๊นะเเบบนี้)

HG 1/144 Geara Zulu (สีหวานเเหววเเต๋วเเตกมาก ชอบ ฮา )

ที่มาครับ https://www.facebook.com/toystoryshops

ออฟไลน์ BookZero

• **
  • Like: -18
ถามหน่อยครับที่จีน กวางโจวมีแหล่งขายโมจีนไหมครับหรือที่ใกล้ๆก็ได้ครับพอดีญาติเพื่อนเรียนอยู่ที่กวางโจว
แล้วมันอยากฝากหิ้วมาน่ะครับ แต่ญาติเพื่อนมันไม่รู้ว่าซื้อได้ตรงไหนที่ไหนบ้าง = =

ออฟไลน์ Aultaisen

• Like: 2
Daban ออกมาเยอะๆเลย ขอ Marasai ด้วยนะ  :iconvsign:

• *
สอบถามหน่อยครับใครที่เคยต่อชินันจูTT ไอ้แผ่นฟ้านี่มันคืดีคอลน้ำใช้ไหม??

ออฟไลน์ gis

• *
สอบถามหน่อยครับใครที่เคยต่อชินันจูTT คุณแผ่นฟ้านี่มันคืดีคอลน้ำใช้ไหม??

ใช่ครับดีคอลน้ำ เซ็งตรงมันมีดีคอลขูดมาด้วยนี่แหละทำไมไม่ทำให้เป็นดีคอลน้ำทั้งหมดเลยน้า

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic

ต่อเป็นตัวละ  รวมๆก็ถือว่าต่อง่ายน่ะนะ  แต่ก็ยังต้องพกกาวช้างติดมือใว้ตลอด  ส่วนใหญ่ปัญหาที่เจอก็พวกหลุดง่ายๆ แต่เท่าที่ดูโมจีนมันกาวไม่ค่อยติด  หยอดกาวช้างหน่อยๆแล้วพอแข็งดึงออกจะแน่นพอดีเป๊ะ
จุดหมุนที่เป็นสปริงล็อค  ที่เวลาขยับต้องกดที่เตาถึงหมุนได้ มันแข็งมาก เลยกดยาก  ไม่รู้ของแท้เป็นอย่างนี้หรือเปล่า
ที่เอว จุดขยับดูง่อนแง่นเพราะตรงเอวหลวด ทากาอัดเอาพอช่วยได้ เพราะเหมือนจอยย์มันไม่ค่อยดี
ตรงจุดขยับที่น่อง  แล้วก็ที่ใหล่  ใช้เทคนิดอัดกาวเอาถึงพออยู่

รวมๆก็ทำไป หั่นไป ติดไป ปะติดปะต่อแก้กันนิดหน่อย แต่รวมๆไม่ยากมาก  ถ้าชอบ SF Freedom Daban มาต่อตัวนี้น่าจะชอบ เพราะการแก้การซ่อมคล้ายๆกัน ดีเทลพอใช้ได้  หลังๆเป็นพวกสันมุมหายซะมาก  แต่ดูไม่น่าเกลียด
ตอนนี้ต่อ OO เสร็จ  กำลังจะต่ออาวุธ  ปรากฏว่า....

ชะแว้งงงงงง

ด้ามจับหล่อมาแหว่ง......

แต่อีกแผงไม่เป็น

รวมๆต่อง่ายดีครับ เหลือต่อ OO Raiser
รวมๆ  ต่อง่ายครับ  แต่ก่อนซื้อเช็คแผงกันให้ดีๆนะครับ  หลังเจอแหว่งไป แผง เลยมาเช็ดดูละเอียดดีแล้วไม่คิดว่าจะมีแหว่งอีก  แต่ต่อไปต่อมาดันเจอแหว่งอีกแผง  แถมล่อซะด้ามจับอาวุธเลย แสบมาก
ใครที่กำลังจะซื้อตัวนี้  หรือซื้อไปแล้ว เช็คแผงกันให้ดีๆนะครับ  ถึงขนาดเป็น 3 จุด นี่คิดว่าโอกาศหลุดมากล่องคนอื่นน่าจะเยอะครับ  ใครซื้อล็อตแรกนี่ระวังตัวกันให้ดีครับ ส่วนคนดองก็ควรเช็คดูดีๆ  เวลาผ่านไปนานๆจะขอชิ้นส่วนที่แหว่งมันจะยากครับ ด้วยความหวังดี  :iconcry:

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/