ผู้เขียน หัวข้อ: [Custom] DMK01 OPTIMUS PRIME  (อ่าน 8172 ครั้ง)

ออฟไลน์ ModellerRaditz

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 34
[Custom] DMK01 OPTIMUS PRIME
« เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 07:41:29 PM »
[Custom] DMK01 OPTIMUS PRIME
Status Complete : 100%
Comment : เสร็จสมบรูณ์แล้วครับสำหรับงานสีหินๆอีกตัว ในรูปอาจจะไม่ค่อยเงานะครับตัวจริงงานเคลือบเงา ส่วนรอยถลอกจะด้านๆหน่อย โจทย์ของลูกค้าที่ให้มาคือ สีและแนวถลอดให้ได้แนวๆ Side Show ซึ่งผมไม่เคยทำมาก่อน เลยมานั้งศึกษาอยู่นานอยู่ แล้วทำการทดลองกับช้อนไอติมดูแล้วค่อยมาลงกับงานจริงครับ สำหรับงานสีตัวนี้ใช้สีราคาแพงค่อนข้างเยอะอยู่ครับ เชิญชมกันตามสะดวกครับ
Photo and Modeled by Modeller Raditz
Camera by Canon EOS 60D Sigma 50mm F1.4 EX DG HSM
My Bolg : http://modellerraditz.exteen.com/
Special Thanks : TB-Production

W.I.P และ เบื้องหลัง...

Comment : เทียบการทำ Texture เหล็กต่างๆ Concept คือห้ามทำรอยถลอกกับชิ้นจานจริง แต่สร้างให้เหมือนมีรอยถลอก โดยใช้ Putty ละลายกับทินเนอร์แบบเจือจางครับ

Comment : แก้งานสีให้ลูกค้าเพิ่มเพราะโดนคอมเม้นว่ามันมืดไปครับ (อันล่างแก้แล้ว)

Comment : โครงในนทำรอยถลอกตามลำตัวทั้งตัว (ทุกชิ้นและทุกส่วน....ทั้งนอกและใน)

Comment : นิ้วทุกข้อทำรอยถลอกหมด ทุกนิ้วทั้งข้อ ด้วยพู่กัน....

Comment : ชิ้นส่วนเคลือบเงาแล้ว ก็ทำรอยถลอกแบบพอดีตามสเกล ไม่เลอะ ไม่เยอะ ไม่มาก เอาแต่พองาม....(แบบในสายตาของผม อิอิ) คุณท๊อปแนะนำว่า มันต้องเงาบ้างด้านบ้าง ไม่ใช่ด้านอย่างเดียว งานหนักเลยทีนี้ ฮ่าๆ T_T"

Comment : เบื้องหลังการถ่ายรูป ขวดเบียร์เอามาเทียบสเกลเฉยๆนะครับ ฮ่าๆ

ปล.ต้องขอขอบคุณ ทาง TB-Production ที่แนะนำเรื่องสีและการโมบางอย่างด้วยครับ ขอบคุณจากใจจริงๆครับ อย่างน้อยๆก็มีตัวอย่างให้ผมเห็นมันก็มากเกินพอแล้ว....ขอบคุณครับ

ขอขอบคุณทุกคำติชมมากๆเลยครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:10:25 PM โดย ModellerRaditz »
รับทำสีโมเดล,แก้งานสีโมเดลของเล่น คลิ๊ก!!!!

ออฟไลน์ Zoneend

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 4
Re: [Custom] DMK01 OPTIMUS PRIME
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:38:52 PM »
ร่องรอยถลอกสีสวยมาก ๆ ครับ  :iconvsign:
ชุดนี้แถมนายแบบด้วยนะนี่ อิอิ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: [Custom] DMK01 OPTIMUS PRIME
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 08:42:38 PM »
ตัวในฝันเลยจริงๆ ถ้ายังหาได้ก็คงจะดี แล้วยิ่งรอยถลอกแบบนี้ เหมือน เดินออกมาจากหนังเลยครบ สวยๆๆๆ :iconsmile:

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:36:40 PM »
ตรงรอยไฟนี่ทำยังไงครับ บังพ่นหรือว่าdecal

• *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:53:09 PM »
ตรงรอยไฟนี่ทำยังไงครับ บังพ่นหรือว่าdecal

ดีคอลน้ำเคลือบ clear เงาทับครับ
รับทำสีโมเดล,แก้งานสีโมเดลของเล่น คลิ๊ก!!!!

ออฟไลน์ kit556

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 54
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 09:55:54 PM »
 :iconlol: ชอบเลยครับ เงาๆแบบนี้ใช่เลย ว่าแล้วก็อยากหาหนังมาดู

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:11:38 PM »
ผมมีเป็นtoy ว่าจะทำสีเหมือนกัน ได้ถามคุณToby เรื่องงัดของเล่นมาทำสีด้วยหรือเปล่าครับ แล้วเรื่องไฟนี่ต้องบังพ่นยังไงถ้าไม่มีdecal

• *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:28:20 PM »
ผมมีเป็นtoy ว่าจะทำสีเหมือนกัน ได้ถามคุณToby เรื่องงัดของเล่นมาทำสีด้วยหรือเปล่าครับ แล้วเรื่องไฟนี่ต้องบังพ่นยังไงถ้าไม่มีdecal

บังพ่นเอาครับ แล้วตัดขอบลายไฟด้วยสีขาว...ด้วยพู่กันเอาครับ

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 10:47:50 PM »
ฝืดตรงตัดเส้นสีขาวนี่หละครับ ไม่รูช้สีสูตรอะไร คงต้องผสมให้พอดี :iconcryout:

ออฟไลน์ a

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 57
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2012, 11:24:59 PM »
เป๊ะเวอร์ค่า เห็นอย่างนี้แล้วอยากดูภาค 4 เร็วๆจัง
ตัวในฝันเลยจริงๆ ถ้ายังหาได้ก็คงจะดี แล้วยิ่งรอยถลอกแบบนี้ เหมือน เดินออกมาจากหนังเลยครบ สวยๆๆๆ :iconsmile:
น้ำลายยืดเลยดิ

ออฟไลน์ babylove

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: 26
  • สวัสดีครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 11:35:45 AM »
งานเทพมากครับ ฝีมือสุดๆ  :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 01:13:52 PM »
ความพยายามเป็นเลิศเลย... เก็บทุกจุดจิง.. :iconsmile:ๆ

ออฟไลน์ Off-Songwut

• SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 04:45:14 PM »
สวยมากๆเลยครัีบ ชอบรอยถลอกมากๆสวยจริงๆ
 :iconwish: :iconwish: :iconwish: :iconwish:

ปล.ช้อนพลาสติกธรรมดากลายเป็นช้อนเทพเลยครับ อิอิ

ออฟไลน์ Me_Me

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 07:05:28 PM »
ฝีมือร้ายกาจ

ออฟไลน์ Ikawakung

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2012, 09:27:08 PM »
สุดยอดมากๆเลยครับ งามแท้

ออฟไลน์ shishi

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 09:38:00 AM »
ชิ้นส่วนเคลือบเงาแล้ว ก็ทำรอยถลอกแบบพอดีตามสเกล ไม่เลอะ ไม่เยอะ ไม่มาก เอาแต่พองาม....
ผมว่าอันนี้ยากมากๆอ่ะครับ ทำแล้วมัน มันส์มืออ่ะครับ ๕๕๕

คุณท๊อปแนะนำว่า มันต้องเงาบ้างด้านบ้าง ไม่ใช่ด้านอย่างเดียว งานหนักเลยทีนี้ ฮ่าๆ T_T"
อยากรู้ครับ คือใช้สีเงินด้านกับเงินมันแต้มเหรอครับ
นึกภาพไม่ค่อยออก ๕๕๕

วันเสาร์เจออยู่ Gangtoy นะครับ

ออฟไลน์ homenutt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -13
  • Fly Me to the Moon~
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2012, 10:41:27 PM »
ถ้าจะงามขนาดนี้  :iconwish:
ชอบมากเลยครับ
อลังจริงๆ สวยมากครับ

ออฟไลน์ jason

• Like: 30
  • คนดีๆที่ยืนอยู่ในมุมมืดๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 01, 2012, 09:30:43 AM »
สุดยอดมากครับ สวยงามสมจริง ดุดัน และอื่นๆอีกมากมาย บรรยายไม่ถูก

แต่บอกได้เลยว่า มันโดนใจมาก
.....
MONO EYE , MODIFY , DIE FOR ZEON

ออฟไลน์ EvaNeverDie

• *
  • Like: 55
  • สำนักพู่กัน !!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2012, 10:09:37 PM »
งานสวยดูสมจริงดีจังเลย