ผู้เขียน หัวข้อ: [Finished]Sinanju Plus 3/8/53:พบกันที่ห้องShow off  (อ่าน 26327 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
หมุดเต็มตัวเลยอ่ะ ดูท่าจะเป็น Sinanju ver.Pinhead อิอิ :iconnasty:
ตั้งหน้ารอชมเลยครับยาวๆ เลยครับคุณแจ๊ค :iconcryjoy:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ ptmb

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
เห็นชุดแต่งแล้ว อื้อหืออออ

ส่วนของผมก็ยังคงดองต่อไป  :iconcry:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
รอชมตอนเสร็จครับ ดูท่าว่าจะสวยไม่น้อย  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ SonicRoute

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -3
  • Two Sides To Every Story
รอชมครับผม

ออฟไลน์ notsaa123

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
รอชมผลงานงามๆนะครับ

ออฟไลน์ Libra Gundam

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • I'm a Gundam
รอชมความอลังการงานสร้าง จ้า

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
Re: WIP Sinanju Plus 14/6/53:อัพเดทหน้า2....ปรับสีให้เข้มขึ้น
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2010, 11:30:36 PM »
9/6/53 ลองผสมสีมาสามวันแล้วยังไม่ถูกใจเท่าไร,อยากได้สีแบบตัวอย่างของSMSเลย,

10/6/53 ลองพ่นรองพื้นขาวชิ้นนึงและอีกชิ้นพ่นสีขาวทับรองพื้นเทา

พ่นสีที่ผสมไว้ แล้ว ผสมสีขาวพ่นวนตรงกลาง สร้างไฮไลท์ ,ชิ้นนึงพ่นเคลียร์มัน อีกชิ้นพ่นด้าน....ดูแล้วชอบผิวมันมากกว่า

สีจริงจะอ่อนกว่าในรูปที่โพส จะออกชมพู หวานแหววไปหน่อย..ยังไม่จบ... ต้องผสมให้แดงขึ้นอีก.....ติดตามตอนต่อไป

14/6/53 ปรับสีให้แดงเข้มขึ้นโดยใส่ เคลียร์เรด รูปถ่ายดูไม่ค่อยแตกต่างจากสองชิ้นเล็กเท่าไร แต่ของจริงแดงขึ้นชัดเจน

ลองพ่นบนรองพื้นสีเทาได้สีแดงที่ทึมๆกว่า(ชิ้นซ้ายสุด) /ชิ้นกลางพ่นขาวsuper white ก่อนพ่นทับด้วยสีหลักที่ผสมเข้มขึ้นแล้ว /ทุกชิ้นพ่นสร้างไฮไลท์ด้วยสีหลักผสมขาว และพ่นเคลียร์กึ่งมัน ตามที่คุณearthsphereแนะนำ ก็ดูดีเหมือนกัน ดูนวลๆดี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2010, 11:26:12 PM โดย Kid_D »

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
Re: WIP Sinanju Plus 10/6/53:อัพเดทลองผสมสีแล้ว ดูหน้า2
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2010, 01:44:37 AM »
ลองแบบกึ่งมันกึ่งด้านอาจจะ ok กว่า ^ ^
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ nongfooh

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
Re: WIP Sinanju Plus 14/6/53:อัพเดทหน้า2 ...ปรับสีให้เข้มขึ้น
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 01:39:33 PM »
สวยงามมากครับ ชุดแต่งก็เยอะดี เสร็จแล้วคงสวยมากเลย

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
Re: WIP Sinanju Plus 14/6/53:อัพเดทหน้า2 ...ปรับสีให้เข้มขึ้น
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 03:29:43 PM »
ช่วยเรื่องสีครับ ไม่รู้จะทันรึเปล่า

ผมก็กำลังทำอยู่ แล้วก็ทำสีแดงโดยที่เอาต้นแบบตามของSMS เหมือนกัน  ตอนแรกออกมาใกล้เคียง แต่สุดท้ายทำสดกว่า เพราะพอดีไปหาวิธีขัดเงาจากการทำสีรถ แล้วติดใจ

วิธีผสมนะครับ  พ่นรองพื้นเทา -- พ่นขาวทั้งชิ้น-- พ่นเหลือง เบอร์  3ปะไม่รู้ เอาให้เหลืองอ๋อยเลย ( สีเหลืองจะช่วยขับสีแดงให้สดกว่าพื้นขาว ) -- พ่นแดง โดยใช้ Shine RED ผสม Fluoressent RED ครึ่งๆเลย ออกมาจะแดงสดสว่างมาก ออกมาไปแนวรถแข่ง F 1
ตอนแรกขนาดผมไม่ได้ผสมขาวผลออกมาชมพูใกล้กับของ SMS ติดที่มันสดกว่าหน่อย (เพราะไม่ได้ผสมสีขาวลงไปมั้ง) แต่มันดูแหม่งๆไม่กล้าจบงานเลยอัดเครียแดงเพิ่มอีกที 

แต่ถ้าเอาแบบSMS เป๊ะ ให้ผสมขาวลงไปซัก 30% เดี๋ยวโพสรูปให้ดูนะครับ

ตอนแรกออกมาผิวมันจะด้าน ซีดกว่านี้ พอดีอัด Super clear แล้วเอา Compound Fine ถู 1 รอบ สีเด้งขึ้นมาเยอะเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 07:45:04 PM โดย ong »

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 04:58:17 PM »
มันต้องอย่างงี้สิ  sinanju  มันต้องแดงเงาเช่นนี้

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 04:59:39 PM »
   :iconlike:  สวยจังๆ  :iconnasty:

ออฟไลน์ angelicz

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • ลองทำเล่นๆ ;9
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 05:56:23 PM »
แดง แรง3เท่ามากครับ :iconlove:

edit..

ขอโทษคุณKid_D ด้วยครับ ไม่ได้สังเกตก่อนว่าเป็นกระทู้WIPของใคร กดจากลิ้งค์ด้านหน้าเข้ามา เห็นเนื้องานคุณongแล้วคิดว่ามันสวยดี เลยว่าไปตามนั้น

ไม่ได้คิดจะเปรียบเทียบงานของใครนะครับ(เพราะของแต่ละท่านก็งามกว่าของผมทั้งนั้น :iconcryjoy:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 08:58:36 PM โดย angelicz »

"Just do..whatever you want, Be response..for what you've done"

ออฟไลน์ Stargazer

• *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 07:24:03 PM »
สีแดงสวยสดมากครับ ชอบมาก
แดงแบบนี้ ใครไปเจอในสนามรบ คงต้องเสียวบ้างแหละเนอะ  :iconlol:

ออฟไลน์ ong

• *
  • http://ongarch66.multiply.com
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 07:43:15 PM »
^
^
2-3 Rep ข้างบน ขอโทษนะครับ Comment งานของ คุณ Kid_D ดีกว่าครับ

รูปที่ผมโพสไม่ได้ตั้งใจจะมาตีกับงาน Wip ของ จขกท เพียงแค่เสริมเรื่องผสมสีเท่านั้นเองนะครับ
ด้วยเหตุที่ว่าต้องการคราวแรกของผมให้ได้สีตามต้นแบบเหมือนของคุณ Kid_d เท่านั้นครับ เลยลองผสมๆดู และมาบอกกล่าวสิ่งที่ได้เฉยๆนะครับ

rep ต่อๆไปขอกรุณาข้ามเรื่องนี้ไปด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ   

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:19:53 PM »
ยังไม่ได้พ่นเลยครับ ช่วงนี้ไม่ว่างเปิดเวปจากมือถือเป็นช่วงๆ พอเห็นรีพลายนี้เลยเปิดคอมพ์เข้ามาดู

วิธีผสมนะครับ  พ่นรองพื้นเทา -- พ่นขาวทั้งชิ้น-- พ่นเหลือง เบอร์  3ปะไม่รู้ เอาให้เหลืองอ๋อยเลย ( สีเหลืองจะช่วยขับสีแดงให้สดกว่าพื้นขาว ) -- พ่นแดง โดยใช้ Shine RED ผสม Fluoressent RED ครึ่งๆเลย ออกมาจะแดงสดสว่างมาก ออกมาไปแนวรถแข่ง F 1
ตอนแรกขนาดผมไม่ได้ผสมขาวผลออกมาชมพูใกล้กับของ SMS ติดที่มันสดกว่าหน่อย (เพราะไม่ได้ผสมสีขาวลงไปมั้ง) แต่มันดูแหม่งๆไม่กล้าจบงานเลยอัดเครียแดงเพิ่มอีกที 
แต่ถ้าเอาแบบSMS เป๊ะ ให้ผสมขาวลงไปซัก 30% เดี๋ยวโพสรูปให้ดูนะครับ

ยังงงๆอยู่ ..สรุปว่าพ่นเหลืองเสร็จแล้วพ่นแดง(shine red 5ส่วน+Flu.Red 5 ส่วน+white 3ส่วน) แล้วจะได้สีแดงซีดๆ(ออกไปทางชมพู).......แบบนี้ใช่ไหมครับ....พอมีรูปตัวอย่างสีนี้ไหมครับ

เห็นงานคุณongแล้วอยากทำผิวมันแว๊บๆบ้างแล้วสิ...พ่นsuper clear184 ใช่ไหมครับแล้วอัดกี่รอบ(ดูผิวมันเหมือนเป็นชั้นฟิล์ม)..ถ้าผมใช้ครีมขัดสีรถยนต์มาขัดจะมันแบบนี้ไหม

สำหรับท่านอื่นที่คอมเม้นท์...ตามสบายครับ ถ้ามาชื่นชมงานคุณongในกระทู้ผม....ผมยินดี(อนุญาติให้ชม ไม่ให้ติ...เพราะงานเขาสวยจริงๆ  :iconwish:)
ช่วงนี้งานคงไม่ค่อยเดินเท่าไร ยังไก็จะค่อยๆทำไปครับ/ท่านใดมีคำแนะนำก็มาโพสแชร์กันนะครับ/ผมจะได้พัฒนาขึ้นๆ....ขอบคุณคุณongและท่านอื่นด้วย

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2010, 08:22:21 PM »
เจองานคุณอ๋องเข้าให้ คุณแจ๊คถึงกับเผลอใจให้ลูกชุบเลยทีเดียว อิอิ :iconhihi:
ปล เชียร์ให้ทำด้านคร้าบ :iconlike:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2010, 08:36:02 PM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

• *
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 01:05:16 AM »
ใจผมชอบ กึ่งมันกึึ่งด้านครับ   ยิ่งทรัสเตอร์โลหะเยอะๆ  ยิ่งน่าสนใจ     ส่วนของคุณอ๋องสวยครับ  เงางาม  ของคุณ kid D  ก็น่าติดตามเป็นอย่างยิ่งว่าจะทำไปในแนวไหน

ออฟไลน์ ong

• *
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 01:52:49 AM »

ยังงงๆอยู่ ..สรุปว่าพ่นเหลืองเสร็จแล้วพ่นแดง(shine red 5ส่วน+Flu.Red 5 ส่วน+white 3ส่วน) แล้วจะได้สีแดงซีดๆ(ออกไปทางชมพู).......แบบนี้ใช่ไหมครับ....พอมีรูปตัวอย่างสีนี้ไหมครับ

เห็นงานคุณongแล้วอยากทำผิวมันแว๊บๆบ้างแล้วสิ...พ่นsuper clear184 ใช่ไหมครับแล้วอัดกี่รอบ(ดูผิวมันเหมือนเป็นชั้นฟิล์ม)..ถ้าผมใช้ครีมขัดสีรถยนต์มาขัดจะมันแบบนี้ไหม

คือเอางานสีของSMS ก่อนนะครับ คิดว่าสีแดงของงานนี้ผมว่ามันน่าจะถูกผสมด้วยสีจำพวก Fluoresent และdropด้วยสีขาว
(ดูจาก

• *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2010, 11:53:11 PM »
OK พอจับแนวได้ /ได้ความรู้เรื่องพื้นเหลืองล่ะหนึ่งเรื่อง/

ที่ผมผสมอยู่ใช้red madder+Flu.red+เทาอ่อน(ซึ่งมีสีขาวอยู่ในสีเทาค่อนข้างมาก)...ก็ได้ใกล้แล้วแต่มันไม่ถูกใจ/นำไปผสมต่อมั่วไปมั่วมาเลยกลายเป็นแดงขึ้นแบบไม่ชอบเท่าไร/

เคยลองผสมshine red+เทา+ขาว=ได้สีซีดๆชมพูๆอย่างเดียว/เดี๋ยวจะลองshine red+flu.red+ขาว(ผสมทีละนิดๆ)ตามที่คุณongแนะนำก่อน/ตอนนี้สีหมดต้องรอเข้ากรุงไปซื้อก่อนนะครับ/

อีกเรื่องคือsuper clear semi gloss แปลกดี เดี๋ยวไปลองบ้างว่ามันวาวกว่าจริงไหม(แต่จริงที่ว่าทับเคลียร์มันแล้วสีมันเข้มข้น)/แต่ไม่มีคอมพาวด์ทามิย่านะสิครับ เดี๋ยวลองดูว่าครีมขัดสีพอได้ไหมก่อนไปเสียเงิน/

ขอบคุณที่ให้ความรู้ครับ
ได้ผลอย่างไรจะมาอัพเดท

ลองพ่นสีเทียบตามที่คุณongแนะนำ shine red5+flu. red 5+ white 3 ได้แดงอ่อนลงแต่สว่างขึ้น ใกล้เคียงกับsms คิดว่าน่าจะใช้สูตรนี้แหละครับ
ลองพ่นทับบนสีทั้งขาว.เหลือง.รองพื้นดูความแตกต่าง แต่ยังไม่ได้พ่นเคลียร์ทับ/แถมรูปบาซูก้าเรซิ่นที่เสร็จนานแล้วไปด้วยเลย สีใช้เหมือนที่หน้า1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2010, 07:36:55 AM โดย Kid_D »