ผู้เขียน หัวข้อ: WIP :: Gundam Unicorn [Destory Mode] + Head Display  (อ่าน 8124 ครั้ง)

ออฟไลน์ tenkaminari

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 15
  • เน็นด๋อยเรื้อรัง
    • Tenkaminari Gallery in FB
WIP :: Gundam Unicorn [Destory Mode] + Head Display
« เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 10:29:23 PM »
ตอนแรกก็ทำ 00-Raiser อยู่ กะว่าจะดองยูจังไปก่อน
แต่ดันติดปัญหาตรงที่ว่า 00-Raiser นั้นมีจุดให้อุดขัดเพียบ เลยขี้เกียจขึ้นมา

เลยหันมาทำยูจังก่อนเพราะดูแล้วมีที่ต้องอุดน้อยกว่า

แต่ติดปัญหาตรงที่ว่า วันนี้ออกไปเกือบทั้งวัน เลยพลาดแดดแรง จนทำสีไม่ได้
วันนี้เลยทำได้แค่ตัดออกจากแผงก่อนบ้าง

อย่างแรกมาดูในกล่องก่อน

กองนี้คือชิ้นส่วนของยูจังเดส 1/144

ดูรีวิวต่อดิบที่ Dalong เอานะครับ

แล้วที่กองนี้พิเศษกว่าก็คือมีแผงเพิ่มมา 1 แผง

และกระดาษ 1 แผ่นสอนการประกอบ

ขั้นแรกก็แงะเอายูจังส่วนหัวและลำตัวมาก่อน

ไม่ได้ประกอบให้แน่นเพราะจะทำสี

ไปๆมาๆ อยากทำ Head Display ก่อน
เลยไปแกะออกมาเตรียมทำสี

แต่ไปผ่าลึกมากไปหน่อยกัยส่วนปาก
เลย้องใช้อีโป้มาอุด

ไหนๆก็ใช้อีโป้แล้ว เลยอุดให้ยูจังด้วย

ที่อุดไปคือส่วนคอและแม็กกระสุดสำรอง

เท่าที่ดูตอนนี้ คงไม่ต้องอุดไรเพิ่มแล้วมั้ง
ถ้าพรุ่งนี้ไม่ไปไหน แดดดีเหมือนเดิมก็เริ่มทำสีแล้วครับ
แต่ยังไงๆก็ไม่เสร็จ

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
Re: WIP :: Gundam Unicorn [Destory Mode] + Head Display
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 10:34:50 PM »
แข่งกันมั้ยพี่ ใครจะเสร็จก่อน

ของผม ก่อนหน้านี้สอบ วันนี้สอบเสร็จ พรุ่งนี้หยุดสงกรานต์ พอหยุดปุ๊บก็เที่ยว เที่ยวแล้วก็ไม่ได้ทำโม   จบ  :iconlol:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
Re: WIP :: Gundam Unicorn [Destory Mode] + Head Display
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 11, 2010, 10:50:33 PM »
รอดูนะครับๆ

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 09:37:54 PM »
 :iconvsign: มา update งานครับ

เริ่มบังพ่น ใช้ spray ของ Tamiya ครับ

สีขาวอยู่แล้ว เลยพ่นขาว TS-26 Pure White บางๆซะจนแทบดูไม่ออกว่าพ่น

นี่เป็นส่วนตาของ Head Display
ไม่มี Sticker เลยพ่นสีดำทับซะเลย ดำ TS-40 Metallic Black

ขาตั้งใช้ TS-30 Silver Leaf

พอแห้งก็ตัดเล้น

หนาไปเฮะ เด๋วต้องขูดเส้นให้บางกว่านี้

ส่วนหัวของ Head Display ใกล้เสร้จแล้ว

หน้ากากของ Unicorn Mode ยังขัดเส้นให้บางอยู่ เลยไม่ได้ใส่

เตรียมลำตัวสำหรับบังพ่นในวันต่อไป ใช้ TS-42 Gun Metal สำหรับช่วงคอ

งานนี้ใช้เทปบังพ่นโห้ดโหด  :iconcry:

ทำเป็น Destory Mode ให้ดูก่อนเล่นๆ

ทองใช้ Gundam Marker

ทำสียูจัง(1/144)ไปบ้างด้วยเลยเริ่มประกอบไปพร้อมกัน

อืม.......ผมว่าชิ้นใสแดงที่ให้มามันดูไม่สวยเท่าไร
ว่าจะรองพื้นด้วย Surfacer 1000 พ่นขาวบางๆ ตามด้วย TS-39 Mica Red ดู

***คำถาม***
เขายูจัง 1/144 พ่นขาวหนาไปอะครับ
สีรองพื้นมันหมดเลยลองฝืนพ่นขาวไปทับเลย
มันเยิ้มหนามากเลย
ไม่ทราบว่า ผมจะล้างออกด้วย X-20 Thinner รึน้ำยาล้างเล็บ ได้ไหมครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 12, 2010, 09:39:42 PM โดย tenkaminari »

ออฟไลน์ earthsphere

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 9
  • -Inactive-
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 10:02:08 PM »
^ ผมว่าไม่น่าได้นะ อคริลิกโฟลว น่าจะดีกว่า(ไม่ชัวร์ ไม่เคยล้างสีป๋องทามิย่าด้วย)
Follow me At Twitter<<<กด

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 12, 2010, 11:55:41 PM »
ขยันจริงๆพี่  มาช่วยขัดZ plusผมหน่อยมา  :iconfreak:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ Gunkid

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 2
  • ONE STEP AT TIME
    • CHAPTER ONE
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 07:06:28 PM »
ว้าวว ของใหม่
รอชมด้วยคนครับผม

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 07:28:04 PM »
ชิ้นแดงใสของยูจัง ขอแนะนำว่า ลองพ่นเงิน หรือ ขาวมุก บางๆด้านหลังของชิ้นแดงใสดูครับ เห็นโมเดลเลอร์ญี่ปุ่นหลายท่านทำแบบนี้ :iconlove:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2010, 07:53:53 PM โดย SNRI »
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ nutevilza

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -182
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 07:43:08 PM »
ราคาเท่าไรครับเนี่ย 1xxx ถึงไหมครับ

ออฟไลน์ jayamiku

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 08:51:22 PM »
ขยันจริงๆพี่  มาช่วยขัดZ plusผมหน่อยมา  :iconfreak:

ส่งไม่ทันหรอกพี่เอก  :iconnasty:

ยูจังผมยังไม่ได้เริ่มเลย ฮาๆ

รอชมๆ  :iconwinks:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2010, 09:13:49 PM »
 :iconsoul: เมื่อวาน ตกบันได(เพราะง่วง) ไปเอาแขนลงเลยปวดอะครับ เลยไม่ได้ทำต่อ ยังดีที่ไม่ถึงขั้นหัก
แต่ก็ทำต่อไปเรื่อยๆช้าๆ ตอนนี้คือ Head Display เสร็จแล้วครับ
ยูจังยังเหลือแขนขาที่ยังไม่ได้แกะเลย

ชิ้นแดงใสของยูจัง ขอแนะนำว่า ลองพ่นเงิน หรือ ขาวมุก บางๆด้านหลังของชิ้นแดงใสดูครับ เห็นโมเดลเลอร์ญี่ปุ่นหลายท่านทำแบบนี้ :iconlove:
ง่ะ มาอ่านไม่ทันพ่นแดงทับไปแล้ว ใช้ TS-39 Mica Red มันแดงเลือดเลย แต่ก็สวยดี(ปลอบตัวเอง 555+)

ราคาเท่าไรครับเนี่ย 1xxx ถึงไหมครับ
11xx ที่ร้านพี่บุ๊ก ชั้นโรงหนัง the mall bangkapi ครับ

• *
WIP :: Gundam Unicorn [Destory Mode] + Head Display :: Update Apr 18
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 06:13:37 PM »
อัพเดตงานครับ

เทียบขนาดหัว
1/44 กับ 1/48

ลำตัวของ Head Display
หลังจากปิดเทปเสร็จก็พ่นด้วยสี TS-42 Gun Metal

แกะเทปออกแล้วประกอบหัวเข้าด้วยกัน

เขาตอนเป็น Unicorn Mode นั้นปิดได้ไม่สนิด  :iconcry:

ด้านข้าง

ด้านหลัง

ดูๆไปมันเหมือน Heat Sink ของ CPU มากเลยอ่ะ  :iconlol:

เสร็จแล้ว (แค่ฐานอะนะ)

แปลงเป็น Destory Mode

อย่างแรกคือเอาเกราะด้านข้างออก และตรงกลางของเขาออก
ยกหัวขึ้นให้พ้นหน้ากาก

เลื่อนหน้า Destory มาข้างหน้าหน่อย แล้วพับหน้ากากเข้าไปในหัว

ติดเกราะด้านข้าง

ช่วงนี้ลำบากที่สุดเพราะมันเข้าล็อกยากมว้ากกเลยนะเธอว์  :icondizzy:

แยกเขาและติดตรงกลางคืน

เงยได้แค่นี้

ก้มได้แค่นี้

หัวหมุนได้ 360 องศา แต่พอทำสีแล้วแน่นมากๆ ไม่กล้าหมุน เดี๋ยวต้องมีอะไรหักแน่ๆ  :iconsoul:

เก็ยงานด้วย Clear แบบ Semi-Gloss

*** ความคิดเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับ Head Display ***
 :iconwish: ต้องยอมรับเลยว่ามันสวยจริงๆ
แต่ว่าตอนที่บังพ่นนั้นเป็นอะรที่นรกมากๆ จุดเล็กจุดน้อยเยอะไปหมด
 :iconcry: คาดว่าถ้าได้ Head Display มาอีกอันละก็จะไม่บังพ่นลำตัวอีกแล้ว พอกันที

ด้านการแปลงร่างนั้นค่อนข้างทำได้ดีเลยทีเดียว ดูใน Dalong แล้วเหมือนจใช้วิธีเดียวกันกับ MG Ver. Ka
ยกเว้น เกราะด้านข้างของ Destory Mode
พอติดไม่ดีไม่เข้าล็อก หน้าจะเบี้ยวๆ
จะจัดให้เข้าก็ลำบากเสียจริง ตอนที่มีแต่หัวยังพอไหว แต่พอติดกับลำตัวแล้ว มันช่างลำบากเสียจริง

:iconcry: งานนี้ออกมาเลอะๆ ไม่รู้ทำไหมหลังพ่นด้วยขาว TS-26 Pure White ถึงได้เลอะตอนตัดเส้นง่ายขนาดนี้ ทั้ง Head Display และ 1/144 เลอะหมด
ล้างด้วยน้ำยาล้างเล็บหลายรอบแล้วยังไงก็โผล่มาใหม่ทุกที เลยยอมแพ้ไปแล้วครับ
ครั้งหน้าจะลองตัดเส้นก่อนค่อยพ่นขาวดู เส้นไม่หายแน่นอนครับ เพราะพ่นบางๆ

ครั้งนี้อัพรูปที่ถ่ายด้วยกล้องมือถือไปก่อน ไว้โอกาสหน้าค่อยถ่ายด้วย Light Tent ครับ

:iconpale: อุ๊.....ยังเหลือยูจังอีกเหรอ?

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 18, 2010, 06:25:17 PM »
ด้านข้างของ เฮดดิสเพลย์ ที่ดูเป็นขุยนั่นคือะไรครับ คราบของเทปกาวบังพ่นหรือเปล่าครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 19, 2010, 08:34:22 AM »
ด้านข้างของ เฮดดิสเพลย์ ที่ดูเป็นขุยนั่นคือะไรครับ คราบของเทปกาวบังพ่นหรือเปล่าครับ
:iconsoul: มันเป็นคราบจากการตัดเส้นครับ มันโผล่ๆหายๆ ไม่รู้ไปโดนอะไร (มือมั้ง)
ขนาดพ่น Clear แล้วก็ยังเป็นอยู่