ผู้เขียน หัวข้อ: 100% - USS.John C.Stennis สมบูรณ์แล้วครับ  (อ่าน 27188 ครั้ง)

ออฟไลน์ kp505si

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 65
    • www.thaimsot.com
100% - USS.John C.Stennis สมบูรณ์แล้วครับ
« เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 07:56:20 PM »
เอางานมาอัพเดทบ้างครับ

หลังจากสนุกสนานกับ HGUC Unicorn มา 1 ตัว คราวนี้เลยเอาเรือลำใหญ่มาทำบ้าง

นี่เป็นครั้งที่สามแล้ว ที่หยิบจับ CVN-74 มาทำ หลังจากทำ ๆ วาง ๆ ไปหลายครั้ง ตั้งแต่ได้เรือลำนี้มา ก็ปาเข้าไปเกือบ ๆ 4 ปีแล้ว เดี๋ยวรูปลอกจะเสียซะก่อน เลยเอามาจัดการซะครับ คาดว่าจะเสร็จใน 50 วัน (คาดว่านะครับ อิอิ  :icondisapp:)

เพื่อให้งานสมบูรณ์ยิ่งขึ้น ต้องผนึกกำลังกับชุดแต่งของแกรมมี่ ชุดนี้ ค่าชุดแต่ง แพงพอ ๆ กับราคาเรือเลย อิอิ แต่ยี่ห้อนี้คุ้มค่าและความถูกต้องมีสูงมากครับ  :iconvsign:

อันนี้ไกด์ทำสีของ Trumpeter ครับ

ผมประกอบตัวเรือหลัก ๆ ทำเป็นแบบ Water line ส่วนท้องเรือ ผมเอาไปเป็นถาดผสมสีอีนาเมลเรียบร้อยแล้วครับ อิอิ

ชิ้นส่วนก็รายละเอียดดีมาก (ก็พี่แกเป็น Pit-road ในร่างอาหมวยนี่นา) แต่บางชิ้นก็ยังมีหล่อมาไม่คมบ้างเหมือนกัน ถ้าเอาไปเทียบกับ AFV Club แล้ว งาน AFV คมคายกว่ามากนัก แต่ถ้าเป็นของ Pit-road แท้ ๆ นี่ก็ไม่แน่เหมือนกัน คงชิ้นงานคมกริบครับ เพียงแต่ราคาอาจจะเอื้อมไม่ถึง โดยสรุปก็คือ งานดี การประกอบดี แต่ต้องใช้พุตตี้ช่วยบ้าง ผมก็ใช้สูตรดั้งเดิมของพวกโมเดลเลอร์โบราณ (เอ๊ะ ผมว่าใครเนี๊ยะ อิอิ) แป้งตรางู + กาวตราช้าง

ด้วยขนาดตัวเรือจิ๊บจ้อย ยาวแค่ 48.5 ซม. เท่านั้น (ประชดครับ  ) มันกลับไม่ได้ทำง่ายอย่างที่คิด เนื่องจากชิ้นส่วนมหาศาลถึง 665 ชิ้น ผมไม่เคยต่อเรืออะไรที่มีชิ้นส่วนบ้าระห่ำขนาดนี้มาก่อนเลย อย่างมากสุดเรือประจัญบานก็มีชิ้นส่วนไม่เกิน 100 ชิ้น เหมือนกับทำ Heavy Cruiser รวมกันสัก 6 ลำเห็นจะได้ อิอิ

ผมต่อโรงเก็บเครื่องบิน ซึ่งมอง ๆ ดูแล้ว มันก็มองไม่เห็น ยกเว้นจะเอียงคอมองสอดเข้าไป ดังนั้น ผมจึงไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่กับรายละเอียดของสีใต้ท้อง ซึ่ง Trumpeter ให้ใช้สีเบอร์ 13 ของกันเซ่ แต่ดู ๆ แล้ว สีเบอร์ 13 มันไม่น่าจะใช้ เพราะตัวพื้นดาดฟ้าส่วนมากจะมีพื้นผิวเหมือนยางมะตอย ผมนึกถึงสีเบอร์ 301 ที่พี่นายนาวาใช้ทำดาดฟ้าลานจอด ฮ. ของเรือไทย จึงใช้สีเบอร์ 301 แทนเบอร์ 13 ครับ ซึ่งจะออกอมเขียวเมื่อออกโดนแสง ส่วนพื้นที่ส่วนของ Catswalk รอบเรือนั้น ผมใช้สีเบอร์ 305+310 อย่างละ 1 ส่วน แทนสีเบอร์ 13 เช่นกัน (เพราะเรือไทยก็ใช้สีแบบนี้ น่าจะใกล้เคียง)

จากนั้นก็ทำส่วนท้ายเรือก่อน โดยประกอบชิ้นส่วน แล้วเพิ่มเติม PE ราวเรือ เท่าที่พอจะหาได้ลงไป

ท้ายเรือพอประกอบเข้าไปต้องอุดขัดกันพอสมควรครับ กว่าจะลงตัว และต้องบังสีก่อนที่จะพ่นสีตัวเรือ บริเวณแท่นติดฟาลังซ์ด้านท้ายเรือกราบขวา เป็นชิ้นส่วนที่แตรหล่อมาไม่คมเลยครับ ผิวขรุขระมาก ต้องออกแรงขัดกันเยอะ

พอเบื่อจากการทำตัวเรือ ก็มุ่งเน้นไปทำอากาศยานบ้าง อิอิ โดยเรือลำนี้ ให้ F-14 มา 6 เครื่อง F-18 6 เครื่อง S-3 6 เครื่อง EA-6B 4 เครื่อง C-2 2 เครื่อง E-2C 2 เครื่อง และ SH-60F อีก 2 เครื่อง รวม 28 เครื่อง เท่านั้นยังไม่หนำใจ น้า Humvee สาวกกองทัพเรือสหรัฐอเมริกา ยังอ���ินันทนาการ F-18 พร้อมดีคอลมาให้อีก 6 เครื่อง เพื่อเสริมกำลังรบ ทำให้เรือลำนี้ต้องทำเครื่องบินประจำเรือทั้งสิ้น 34 เครื่อง แค่คิดก็เหนื่อยแล้ว เพราะสมัยผมทำ Akagi ผมทำเครื่องบินแค่ 16 เครื่องเท่านั้น ผมยังแทบแย่เลย

ที่หนักใจอย่างที่สุดคือ เครื่องบินที่ให้มา ล้วนแล้วแต่ให้มาในเวอร์ชั่นกางปีกเต็มที่พร้อมบินทั้งน๊านนนนน เลยครับ แต่ความเป็นจริง เครื่องบินทุกลำจะต้องพับปีกเพื่อจอดบนดาดฟ้า (ยกเว้นเครื่องที่เพิ่งลงมา หรือเตรียมบิน) ทำให้ผมต้องมาวางแผนตัดปีก ติดดีคอลกันอีก

ติดดีคอลเครื่องบินนี่ โหดกว่าติดดีคอลของ Unicorn ซะอีกครับ อิอิ

เดี๋ยวจะพยายามมาอัพเดทเรื่อย ๆ นะครับ ค่อย ๆ ทำไปวันละหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2010, 11:38:20 PM โดย kp505si »

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
Re: WIP-USS.John C.Stennis CVN74 1/700
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 10:24:21 PM »
บระเจ้า F-18 หนึ่งบาท

เรื่อยาวเกือบครึ่งเมตร โหดหินจริงๆงานนี้
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ Gunplacollect

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
  • N FACTORY
Re: WIP-USS.John C.Stennis CVN74 1/700
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 22, 2010, 10:28:58 PM »
งานละเอียดจริงๆ :icongift:

เป็นผมคงทำไม่ได้ไม่ค่อยรอบคอบสักเท่าไร :iconsoul:
Real Type!!! 1/144 modeler

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 09:38:42 AM »
  photoetch เพียบเลยนะครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ luckytoffee

• TG STAFF
  • *
  • Like: 28
  • MG Collecter [TrI] นะจ๊ะ จุ๊บุ จุ๊บุ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 10:10:01 AM »
งานช้างมาอีกแล้วนะครับ พวกเรือนี่รายละเีอียดมันช่างน่ากลัวจริง ๆ รอชมด้วยคนครับ

ปล. คุณครูครับแค่ 4 เองไม่นานหรอกครับ แถว ๆ นี้ส่วนใหญ่ก็เกิน ๆ กันทั้งนั้นล่ะครับ

"ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ เลยมีหลายคนไม่เคยทุกข์ อิ ๆ"

ออฟไลน์ OO RaiseR

• Like: 15
  • Spartan Z80
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:06:44 PM »
ผมก็เคยต่อเรือรบครับ ยากดี เหอๆ รอชมครับ :iconnasty:
"Fear is the path to the dark side. Fear leads to anger, anger leads to hate, hate leads to suffering."----Yoda

ออฟไลน์ maytapon

• *
  • Like: 27
  • Collector thailand
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 12:36:50 PM »
งานช้างเลยครับ  รอดูครับ

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 04:55:19 PM »
เรือนี่มันยาก กว่า เครื่องบินจริงๆ นะเนี้ย ยิ่ง F/A-18 เท่า เหรียญบาท เนี้ย.... :iconcryjoy:

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 04:59:01 PM »
งานช้างเลยนะครับ เห็นแล้วเหนื่อยแทน สู้ๆ ครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 23, 2010, 07:30:35 PM »
ขอบคุณกำลังใจจากพี่น้องทุกท่านครับ  :iconwish:

วันนี้พักตัวเรือ มานั่งทำเครื่องบินครับ เพราะถ้าทำเรือเสร็จก่อน มันไม่ค่อยตั้งใจทำเครื่องบินประจำเรือ อิอิ  :iconhappy:

พอพ่นสีเครื่องบินแล้ว ผมก็เอามาวอชด้วยสีอีนาเมลของทามิย่าครับ จากนั้นก็เอาพู่กันนี่ล่ะ เพ้นท์กระจกห้องนักบิน ล้อ ถังน้ำมัน ประมาณนี้ครับ

เวลาต่อเรือผมมักจะทำงานผ่านโคมไฟแว่นขยายนะครับ ทำงานง่ายขึ้นมาก สนุกดี

ยัง ยังไม่พอ เห็นโมเดลเลอร์ญี่ปุ่นเขาเจาะท่อไอพ่นเครื่องบินขับไล่กัน ผมก็เจาะมั่ง เอาสว่าน 0.3 มม. มาเจาะบั้นท้าย F-14 และ F-18 รวมแล้ว 18 เครื่อง เจาะไป 36 ท่อ ตาลายเลยครับ

เดี๋ยวคืนนี้จะติดดีคอลเครื่องบินครับ ทำเครื่องบินเสร็จนี่ ถือว่าทำงานเสร็จไปรวดเดียว 20% เลยนะครับ เดี๋ยวจะมาอัพเดทให้อย่างต่อเนื่องครับผม

ออฟไลน์ BOY

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 50
    • ThaiGundam
Re: WIP-50% USS.John C.Stennis CVN74 **1/700** เล็กจริงๆ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 24, 2010, 01:10:46 AM »
เคยคิดว่าสักวันจะต่อเรือบรรทุกเครื่องบินกับเขาสักลำ แต่เห็นอย่างนี้แล้ว ขอดูและชื่นชมอยู่ห่างๆดีกว่าครับ

เอาใจช่วยนะครับ อยากเห็นตอนเจาะท่อไอพ่นแล้วมันจะออกมาเป็นไงครับ เล็กจริงๆ

ออฟไลน์ destroyer22

• *
  • Like: 3
Re: WIP-50% แล้วจ้า USS.John C.Stennis CVN74 1/700
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 04:52:15 PM »
'งานช้างเลยนะเนี่ย

ออฟไลน์ kira_freedom

• *
  • Like: -34
  • สิ้นหวังล้าววว~
Re: WIP-50% แล้วจ้า USS.John C.Stennis CVN74 1/700
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 25, 2010, 04:55:42 PM »
 :icondizzy:เห็นขนาดแล้วผมจะเป็ยลมแค่เอสดีก็ล่อผมตาลายแล้วนี่เล็กว่าเอสดีอีกนับถือสุดยอดดดดดด :iconvsign:

ออฟไลน์ Advance Z

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 0
  • Oh my god...
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 11:05:45 AM »
เป็นกำลังใจให้ครับ :iconvsign:

สุดหินจริงๆงานนี้ :iconwish:

ออฟไลน์ marasai

• กัน-โอตะ
  • Like: 60
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 12:39:46 PM »
เห็นส่องเครื่องบินจากแว่นขยายแล้ว อยากเชียร์ให้ทำ scale ใหญ่ขึ้นจัง (Scrathcbuilt เอาเรยครับ)
ฝีมือแบบอาจารย์น่าจะไหวอยู่ หาอาสาสมัครไปเปนลูกมือจากเวปฯ ได้เลยนะครับ หุหุ แต่ต้องอึดมากก
ปล.มี Link Video เล็กๆมาให้ดูครับ
http://www.carrierbuilders.net/gallery/20070318_USS_Enterprise_1-72/1-72_Enterprise_by_carrierbuilders.net.wmv

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 06:19:51 PM »
เห็นส่องเครื่องบินจากแว่นขยายแล้ว อยากเชียร์ให้ทำ scale ใหญ่ขึ้นจัง (Scrathcbuilt เอาเรยครับ)
ฝีมือแบบอาจารย์น่าจะไหวอยู่ หาอาสาสมัครไปเปนลูกมือจากเวปฯ ได้เลยนะครับ หุหุ แต่ต้องอึดมากก
ปล.มี Link Video เล็กๆมาให้ดูครับ
http://www.carrierbuilders.net/gallery/20070318_USS_Enterprise_1-72/1-72_Enterprise_by_carrierbuilders.net.wmv

ขอบคุณมาก ๆ ครับผม ผมเคยมี Big E สเกล 1/400 อยู่ลำนึงครับ ด้วยขนาดยาว 95 ซม. ใหญ่กว้าตู้ปลาอีกครับ ทำแล้วไม่มีที่จะเก็บ เลยต้องขายไป แต่หากแก่ตัวลงอีกสักนิด ทำสเกลเล็กไม่ไหว ก็คงจะขยับขยายไปเล่นสเกลใหญ่ขึ้นครับผม แต่สเกลใหญ่นี่มันทำให้สวยยากอ่ะครับ เพราะต้องอัดรายละเอียดแน่น ๆ เลย  :icondizzy:

วันนี้มาอัพเดทเพิ่มเติมนะครับ

เอาล่ะ หายไปสามวัน มาอัพเดทกันครับ

สามวันที่ผ่านมา ทำแต่เครื่องบินประจำเรือครับ ที่เป็นเช่นนี้เพราะถ้าผมทำเรือเสร็จก่อน ผมคงไม่มีสมาธิในการทำเครื่องบินเป็นแน่ (ขี้เกียจนั่นเอง)

ด้วยขนาดที่เล็กผมต้องแบ่ง

ออฟไลน์ Buf-The-Great

• *
  • หลังสู้ฟ้า หน้าซุกหมอน นอนกลางแดด
    • http://buf-the-great.exteen.com/
Re: WIP-55% แล้วจ้า USS.John C.Stennis อัพฝูงบินเต็มพิกัด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 06:46:19 PM »
คนติดตามงานอย่างผมเริ่มท้อแล้วครับ
เห็นแล้วเครียดแทน

ดูจากความเร็วแล้วถ้าแรงไม่ผ่อนปลายท่าจะเสร็จก่อน50วันโขอยู่นะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 26, 2010, 11:17:13 PM โดย Buf-The-Great »
รับ
Loto, Dreissen [Unicorn Ver.], Jesta, MG Shenlong, MG, Wing ~ EW Ver.,MG Deathscythe Hell
ต่อแล้วหรือใหม่ ราคาคุยกัน

ออฟไลน์ Gunplacollect

• *
  • Like: -2
  • N FACTORY
Re: WIP-55% แล้วจ้า USS.John C.Stennis อัพฝูงบินเต็มพิกัด เล็กจริงๆ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 07:01:58 PM »
ทำไม่ดีพลาดเลยนะเนี่ยเล็กมากๆ

เคยเห็นของจริงมาแล้ว :iconcry:
Real Type!!! 1/144 modeler

ออฟไลน์ arrowsmith

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
Re: WIP-55% แล้วจ้า USS.John C.Stennis อัพฝูงบินเต็มพิกัด
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 07:13:47 PM »
เครื่องบินขนาดเท่าเหรียญบาท !!!  ทำสีแถมติดดีคอล แต่ละอันเล็กนิดเดียว  :icondizzy:

นับถือในความพยายามเลยครับ  :iconvsign:
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ zelle_03

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -9
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 26, 2010, 08:03:59 PM »
นับถือในความพยายามจริงๆ  สเกลนี้มันเล็ก มากๆ  นับถือๆ
เมตตา กรุณา มุทิตา อุเบกขา