ผู้เขียน หัวข้อ: <์WIP> RX-93 Nu Gundam HGUC ทำสี+วอชเป็นส่วนๆ (80%) อัพเดต 20/5/52  (อ่าน 13949 ครั้ง)

ออฟไลน์ Kai Xena

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
สวัสดีพี่ๆน้องๆในไทยกันดั้ม วันนี้ผมมีผลงานมาฝากให้ดู โมตัวนี้ผมได้มาสักระยะแล้วจากขาโจ๋ในบอร์ดนี้

ว่าแล้วดูกันเอาเองเลย  :iconwink:

สำหรับวิธีการเดินลายและอุปกรณ์เดินลาย ดูได้ในลิ้งค์นีเลยครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=45.0

----------------------

รูปแรกส่วนขา ก็มีการเพิ่มดีเทลนิดหน่อย โดยเจาะรูเพิ่ม2รู ทั้งสองข้าง  พร้อมทั้งเดินลายที่หัวเข่ากับหน้าขา

กระโปรงหลัง เดินลายเพิ่มนิดๆหน่อย

หน้าอก ที่เดินลายไปเพียงข้างเดียวขาดอีกข้าง

ต่อไปโล่ครับ เดินลายอีกเหมือนกัน

เพิ่มเติมรูปที่เดินลายครับผม 7/5/52

ข้อศอก บริเวณที่เก็บดาบ (พ่นสีดำไปแล้ว ไม่ได้ถ่ายรูปตอนก่อนทำสีไว้)

น่องที่ขา เดินลายให้เหมือนแยกเป็นสองชิ้นส่วนมาประกอบกัน (พ่นดำไปแล้วเหมือนกัน)

กระโปรงหน้าและเป้า *บริเวณที่เป็นลายรูปสามเหลี่ยมบนกระโปรงนั้นไม่เอานะครับ ได้จัดการเอาพุตตี้อุดขัดไปและเพราะดูแล้วลายมันแปลกๆ

หัวไหล่ครับ ทำสองจุด

---------------------------

ฟันเนลนี่คิดอยู่นาน เลยลองอะไรที่แปลกๆดู Amuro กันไปเลย 555

เริ่มทำสีแล้วครับ นำเสนอด้วยบริเวณหัวเข็มขัด บังพ่นยาก เห็นแล้วปวดจ๊อจมากมาย

ตามด้วยส่วนต่างๆ ดูกันโลดเลย

ยอมรับว่าปวดขมับกับการบังพ่นมาก ยิ่งบริเวณเล็กยิ่งบังยาก กรีดเทปกาวซะเมื่อยมือเลย

ส่วนรูปนี้คือ จุดที่จะนำพวกชิ้นส่วนโลหะมาเพิ่มดีเทล เพียงเป็นการวางตำแหน่งไว้ก่อนการทำสี

-----------------------------

อัพเดตๆ 20/5/52
เนื่องด้วยเห็นว่า Nu Gundam ตัวนี้ไม่มีที่เก็บปืนจึงทำการเจาะรูติดแม่เหล็กให้กับมัน(จุดแดงๆคือแม่เหล็ก Neodymium ที่มาร์คตำแหน่งไว้ ซื้อได้ ณ บ้านหม้อ)

และก็วอชต่างๆนานา

อาจจะยังดูไม่ค่อยถนัดตาสักเท่าไร ตอนนี้ผมเองก็ยังไม่กล้าประกอบสักเท่าไร กลัวจะเกิดบาดแผลตามตัวขึ้น

ติชมตามสบาย

-----------------------------

สำหรับ Nu Gundam ตัวนี้นำลงประกวดงาน Original ไม่ทัน555+  เซ็งเลย

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2009, 05:10:19 PM โดย Kai Xena »

ออฟไลน์ takdoll

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
Re: <์WIP> RX-93 Nu Gundam HGUC เพิ่มลายนิดหน่อย(15%)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 03:05:21 PM »
ว้าว ~ เดินลายสวยดีครับ

จะรอชมผลงานนะครับ ~!!  :iconlol:

But It Loves Me.

ออฟไลน์ wiz13th

• *
Re: <์WIP> RX-93 Nu Gundam HGUC เพิ่มลายนิดหน่อย(15%)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:08:31 PM »
ทำดีแล้วเน้อ

จะรอติ-ชม ตอนมันเป็นตัวนะครับ

:iconlike: :iconlike:

--
wiz13th

ออฟไลน์ nolbaa

• *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:20:10 PM »
ถามหน่อยครับเพิ่มลายเนี่ย เพิ่มเพื่ออะไรหรอครับ  :icondizzy:

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:47:24 PM »
ถามหน่อยครับเพิ่มลายเนี่ย เพิ่มเพื่ออะไรหรอครับ  :icondizzy:

ขอตอบเเทนเจ้าของกระทู้นะครับ เดินลายเนี่ย เพื่อเพิ่มดีเทลหรือรายละเอียดไงล่ะครับ

เพื่อให้ดูงามขึ้น พูดง่ายๆ

รอชมนิวอยู่นะครับผม
Sail To The New World

ออฟไลน์ ZZ_UNICORN

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 3
  • ZZ COLLETION
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 04:57:59 PM »
รอชมด้วยคนครับ เดินลายสวยดีครับ ขอไปใช้เป็นแนวทาง
นะครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ Apocalyp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 05:41:57 PM »
รอชมครับผม  :iconwink:

ออฟไลน์ LUCKY7

• **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 06:29:55 PM »
มาปูเสื่อรอชมผลงานอีกคนครับ  :iconvsign:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ GundamMan

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 3
  • ร่างมืดชั่วคราว
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 07:20:19 PM »
รอชมครับ  เดินลายเนี๊ยบจริงๆ  :iconwink:
ผิดก็ว่าไปตามผิดส

ออฟไลน์ digies13

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 07:48:07 PM »
ไม่มีคำติ  มีแต่คำชมครับ 
 :iconnasty: :iconnasty:

• *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 09:08:12 PM »

เผอิญตอนทำผมก็ลืมคิดเหมือนกัน ทำไปทำไมก็ไม่รู้ 555+

ล้อเล่นครับ เป็นการเพิ่มดีเทลถูกต้องแล้วครับ เนื่องด้วย Nu Gundam ตัวนพื้นผิวี้ค่อนข้างราบเรียบ จึงเกิดอาการคันไม้คันมืออยากอัพดีเทล

:iconnasty: :iconnasty: :iconnasty:

ออฟไลน์ tomujung

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2009, 11:33:50 PM »
อยากทราบขั้นตอนการทำแบบละเอียดน่ะครับถ้าไม่รบกวนจนเกินไปนะครับ

ออฟไลน์ sueyee

• *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 01:17:11 AM »
ใช้อุปกรณ์ไรช่วยป่าวครับ เวลาเดินเส้นตรงยาวๆ ใช้ไม้บรรทัดป่าวครับ หรือ มือ นิ่งๆ อย่างเดียว

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2009, 04:35:17 PM »
   :iconvsign:  ขยันดีเเท้ๆครับ ผมไม่เคยเเกะลายเพิ่มเลย  :iconcry:

• *
Re: <์WIP> RX-93 Nu Gundam HGUC เพิ่มลายนิดหน่อย(25%)
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 11:56:37 AM »
อยากทราบขั้นตอนการทำแบบละเอียดน่ะครับถ้าไม่รบกวนจนเกินไปนะครับ

ตอบคุณTomujung

1. เริ่มหาข้อมูลลักษณะรูปร่างกันดั้มจาเวปต่างๆครับ โดยเฉพาะเวปของชาวโมเดลเลอดัง
2. ใช้ดินสอวาดคร่าวลงบนเนื้อพลาสติก ตามสวยงาม
3. ใช้เทปกาว Dymo แปะลงบนเส้นที่เราวาดไว้ แล้วใช้หัววงเวียนเขียนตามลายเส้นที่วาดไว้
ขอย้ำว่า เริ่มขีดลายครั้งแรกต้องใจเย็นๆค่อยๆลากเบาๆช้าๆ ถ้าครั้งแรกเราขีดแรงและเร็ว ผมฟันธงว่าออกนอกเลนเส้นแน่ๆ และจะเกิดรอยไม่พึงประสงค์บนเนื้อพลาสติก
4. เมื่อขีดจนเริ่มเป็นร่องแล้ว ก็เริ่มออกแรงกดมากขึ้นครับเพื่อให้เป็นร่องลึก แต่ก็ต้องระมัดระวังเรื่องการออกนอกเลนเหมือนกัน
5. เมื่อมั่นใจแล้วว่าลึกพอจะให้สีอีนาเมลเราไหลได้ก็พอครับ เอาแปรงสีฟันเก่าๆมาปัดขี้พลาสติกออกจากร่อง(แนะนำว่าใช้แบบขนแปรงแข็งๆหน่อย จำพวกแปรงถูกๆ)
6. กระดาษทราย 600 ขัด -->แปรงปัด --> ตามด้วย 1000 --> แปรงปัด

ใช้อุปกรณ์ไรช่วยป่าวครับ เวลาเดินเส้นตรงยาวๆ ใช้ไม้บรรทัดป่าวครับ หรือ มือ นิ่งๆ อย่างเดียว

ตอบคุณ Sueyee

เทปกาว Dymo เลยครับ เทปมันจะมีความหนาพอสมควร หาซื้อได้ทั่วไป 50-60บาท

:iconsleep: :iconsleep: :iconsleep:

• *
Re: <์WIP> RX-93 Nu Gundam HGUC เพิ่มลายนิดหน่อย(25%) อัพเดต7/5/52
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 12:30:38 PM »
อัพเดตอีกครับ เอาวิธีการเดินลายจากต่างชาติมาให้ชม

ออฟไลน์ K

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 151
  • (Inactive)
    • K's Plamo
Re: <์WIP> RX-93 Nu Gundam HGUC เพิ่มลายนิดหน่อย(25%) อัพเดต7/5/52
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 12:36:27 PM »
มีประโยชน์มากๆ ครับ

รบกวนคุณ Kai Xena เขียนวิธีเดินลาย (ทั้งของตัวเองและของต่างชาติ) อีกรอบไว้ที่กระทู้นี้ได้ไหมครับ:
>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=45.0

จะได้มีวิธีทำเยอะๆ และเป็นประโยชน์ ให้สมาชิกได้อ่านกันครับ  :iconwish:

ออฟไลน์ 13th

• *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 12:40:17 PM »
นิดนึงคับ กระโปร่งผู้โชคร้ายไม่ใช่ Sazabi แต่เป็น IJ คับ :iconvsign:

ออฟไลน์ moman_ud

• *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 01:03:09 PM »
เดินลายสวยมากครับ เด่วผมขอรับเทคนิคไปใช้มั่ง ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wiz13th

• *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2009, 07:08:53 PM »
ถาม: 1) ผมซื้อเทปกาวไดโมมาเหมือนกัน แต่ทำไมมันติดกับตัวโมไม่แน่นเลยอ่ะครับ ของ*** เอ๊ย ของคุณไก่ติดแน่นรึเปล่าครับ
       2) คิดไว้รึยังครับว่าจะใช้สีไรเดินลาย ระวังเดินลายหนักไป โมแหกเหมือนตัวก่อนๆนะครับ
       3) ตุ่มเหล็กทั้งหลายจะติดเยอะแค่ไหนครับ ลองร่างแบบหรือมาร์คมาให้ชมก่อนดีไหม เพราะกังวลว่าจะออกมาเป็นกันดั้มอีโม pierceตุ้มเต็มตัว... แต่ก็แนวดีนะครับ ได้อารมณ์หุ่นเหล็กไปอีกแบบ
       4) ช่วงนี้อาร์ทฯอาละวาดบ่อยไหมครับ โหมงานหนักขนาดนี้

ด้วยความเคารพอย่างสูง

--
ウィズ13th

>> http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=13.0
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 12, 2009, 10:15:32 PM โดย K »