ผู้เขียน หัวข้อ: WIP ปลายเท้าแห่งหายนะ Arche Gundam  (อ่าน 14013 ครั้ง)

ออฟไลน์ pas20

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
WIP ปลายเท้าแห่งหายนะ Arche Gundam
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:19:17 AM »
ขออนุญาตตั้งชื่อกระทู้ล้อเลียนคุณนาโรนิสนึง :iconnasty:
จัดไป

หลังจากเสร็จกับ Sinanju กุ้ชีพไปแล้ว นี่นับเป็นงานพ่นสีแอร์บรัชตัวที่สองของผม :iconwink:

อาเค่ตัวนี้ได้มาจากท่านพี่วา Apocalyp ครับ :icongift: เบื้องต้นตั้งใจว่าจะเอา 1/100 IJ มาฝึกทำสี แต่ลงท้ายเปลี่่ยนใจกระทันหัน เอาตัวนี้ดีกว่าจะได้เข้ากับอวตาร .. จริงๆ ขี้เกียจอุดขัดน่ะ  :iconpale:
(อยากกระซิบว่าโมต่อดิบของคุณวาเขาดีจริง เปิดกล่องทำสีได้เลยเชียวนะเธอว์ :iconhihi:)

เสียดายส่ง CCA ไม่ทัน ป้าดโธ่  :iconnasty:

ในการทำสี ผมจงใจเปลี่ยนสีบอดี้และบางตำแหน่งให้ดูขรึมขึ้น เพราะรู้สึกขัดๆ กับชุดสีดั้งเดิมยังไงไม่รู้ คุณนาโรเคยตั้งข้อสังเกตว่าโมตัวนี้ออกแบบมาได้ขัดแย้งในตัวเอง ผมเห็นด้วยเต็มๆ
ลองดูจากต่อดิบ ตัดเส้น ติดสติ๊กเกอร์ละกัน

��าพขวาดาลองจ้า

ขออ��ัยที่ ไม่มี WIP ขั้นตอนการทำแรกๆ เนื่องจากเวลาในการทำสีมีน้อยจริงๆ เพิ่งจะมาถ่าย���าพลงวิปก็ตอนเริ่มทำสีไปได้ครึ่งนึงแล้ว

ส่วนตัวไม่ได้พิสวาทสีเมทะลิกเป็นพิเศษอ่ะนะ แต่เพราะเมืื่อครั้งทำจู้จีนสีถลอกเยอะมาก ทีนี้ได้รับคำแนะนำจากเพื่อนสมาชิกหลายท่าน เลยอยากแก้มือ คราวนี้ดูซิจะถลอกอีกไหม
ปรากฏว่าเจ๋งเป้ง โพสท่ายังไง เล็บขูดไม่รู้กี่ครั้ง สีก็ยังทนได้  :iconlol:

สาเหตุที่ครั้งก่อนสีถลอกก็เพราะผมใช้เคลียร์สีแดงยี่ห้อเลย์แลนด์ผสมกับทินเนอร์ของทามิย่าอ่ะครับ ด้วยตัวทำละลายที่ต่างกันเลยทำให้การยึดเกาะไม่มีประสิทธิ��าพอ่ะ
คราวนี้เปลี่ยนมาใช้สีเคลียร์และทินเนอร์กันเซ่ อยากบอกว่าแหล่มสุดๆ (แต่แพงชะมัด :iconcry:)

้ที่ยังค้างอยู่ คือ ทำสี GN Buster Sword, แก้สีส่วนปีกของคอนเทนเนอร์และเก็บรายละเอียดตรงส่วน GN Fang และฝ่าเท้า, แแล้วก็วอชชิ้นสีขาว  แต่คงไม่ได้ทำไปอีกอย่างน้อยสองสัปดาห์เพราะงานประจำเริ่มยุ่งแล้ว ไว้ว่างค่อยทำเพิ่มอีกที :iconcryout:

("เขี้ยว" นี่น่าลองลงสีขาว แต่ไม่แน่ใจว่าจะเวิร์คหรือเปล่า ที่แน่ๆ ต้องเก็บรายละเอียดสีอีกหลายแห่งเลย :iconmouth:)

พบกันอีกทีห้องทำสีมาอวดคร้าบบ :iconvsign:

ปล.
1. ว่าไหม ในจักรวาลกันดั้มเนี่ย สีแดงมันสีของผู้ร้ายจริงๆ นับมาเลย Zaku, Gelgoog, Sazabi, Epyon, Virsago, Reborns etc   :iconshy:
2. ��าพทีี่เห็นมาข้างบนทั้งหมดสีเพี้ยนมาก ตัวจริงจะสีออกแดงอมม่วงเข้มและเงามากน่ะ สงสัยกล้องมีปัญหาเสียแล้ว :iconsweat:
3. อยากเปลี่ยนโน้ตบุ๊คอ่ะ :iconsoul:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 06:57:47 AM โดย pas20 »
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ Kamiyu

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 3
Re: WIP ปลายเท้าแห่งหายนะ Arche Gundam
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:49:20 AM »
ยังสวยเหมือนชินันจูตัวเก่าเลยครับ
 :iconvsign:

ออฟไลน์ Apocalyp

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 5
Re: WIP ปลายเท้าแห่งหายนะ Arche Gundam
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 06:05:23 AM »
สวยกิ๊กมากครับ เนียนได้ใจจริงๆ แต่รู้สึกสีของตัวดาบมันแปลกแยกไงไม่รู้แฮะ

ปล. อยากมีเวลาทำสีอย่างชาวบ้านเค้าจังเหวย  :iconcryout:

ออฟไลน์ Kid_D

• *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 09:21:59 AM »
กระดาษที่ใช้ทำฉากหลัง จริงๆแล้วสีอะไรครับ ขาวหรือเทา?และใช้กล้องอะไรถ่าย
เพราะในรูปดูเป็นเทา/ลองปรับwhite balanceที่กล้องให้เหมาะกับแสงที่ใช้/ดูว่าอันไหนให้สีวัตถุตรงจริง
(รายละเอียดอื่นๆในPM)

ออฟไลน์ ong90

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 12:01:02 PM »
ผมชอบมากเลยครับ อยากรู้ส่วนผสมสี มากเลยครับ

เอาใจผมไปเลย
Sail To The New World

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 03:58:00 PM »
ยังสวยเหมือนชินันจูตัวเก่าเลยครับ
 :iconvsign:

ง่า หมายถึงมันไม่พัฒนาจากเดิมเลยใช่ป่ะครับ :iconcry:

สวยกิ๊กมากครับ เนียนได้ใจจริงๆ แต่รู้สึกสีของตัวดาบมันแปลกแยกไงไม่รู้แฮะ

ที่ดาบยังไม่ได้ทำสีอ่าพี่น้องงงง :iconcry:

กระดาษที่ใช้ทำฉากหลัง จริงๆแล้วสีอะไรครับ ขาวหรือเทา?และใช้กล้องอะไรถ่าย
เพราะในรูปดูเป็นเทา/ลองปรับwhite balanceที่กล้องให้เหมาะกับแสงที่ใช้/ดูว่าอันไหนให้สีวัตถุตรงจริง
(รายละเอียดอื่นๆในPM)

ขอบคุณคุณแจ๊คอีกแล้วครับ เด๋วจะรีบไปลองทันทีเลย :iconcryjoy:

ผมชอบมากเลยครับ อยากรู้ส่วนผสมสี มากเลยครับ

เอาใจผมไปเลย

ขอบคุณคุณอ๋องที่ชอบครับผม สูตรสีตามนี้เลย

บอดี้ = รองพื้น 1000 + metalic black > super silver > clear red 80% + clear blue 20% > ตบด้วยเคลียร์เงาเลย์แลนด์ผสม clear red อีกที 
ข้อต่อ มือ เท้า = รองพื้น 1000 > burnt iron + red madder
ชิ้นสีขาว = character white
ชิ้นสีเหลือง = yellow 60% + white 30% + orange นิดหน่อย
ตา = gold leaf ทามิยา
รายละเอียดเล็ก = titanium gold ทามิยา

ออฟไลน์ Strike Freedom

• *
  • Like: 35
  • Macross Lovers
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 04:33:22 PM »
สีสวยถูกใจให้กิฟต์กันไปเลยครับ อาจารย์พาส

ขอบคุณที่ทำออกมาให้ได้ชมกันครับ  :icongift:

ออฟไลน์ ong90

• Like: 8
  • sweet mother of mercy !!
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 05:45:53 PM »
โอ้ว มาตอบได้รวดเร็วทันใจมากครับคุณพาส เห็นตัวนี้แล้วแบบว่าอึ้งเลย สีแดงสวยมากเลยครับ

ยังไง ท่ามีโอกาส ผมขอรับสูตรสีนี้ไว้ทําเด้อ

ถ้าเอาไปโชว์ในเฟซบุ๊ค ผมจะกดถูกใจให้จริงๆเลยครับผม

ปกติแล้วผมเฉยๆกับโมสีเมทาลิคน่ะครับ พอเห็นอาเช่ตัวนี้แล้ว โอ้ว!!! โดน

มีอยู่ที่บ้านตัวนึง ยังไม่ได้ต่อเลยครับผม ดองจนเปรี้ยวแล้ว  555+
Sail To The New World

ออฟไลน์ ptmb

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 07:08:45 PM »
แดงสวยเชียว พ่นก็เนียน  :iconwish:

ปล. กล้องไม่เสีย แต่ white balance มันโดนหลอกจากฉากหลังครับ  :iconfreak:

ออฟไลน์ arrowsmith

• *
  • จะโดนยิงร่วงกี่ที ตูก็ยังรอดมาได้
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 07:11:33 PM »
แดงเมทาลิคสวยมากครับ  :iconwish:  หุ่นตัวร้ายกับตัวประกอบ
กำลังตามหา SD CROSSBONE GUNDAM  ใครมีอยากปล่อย IM มาโลด

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 08:01:44 PM »
คุณ��าสครับ ผมว่าสีที่ถ่ายออกมาเนี่ยสวยสุดๆไปเลยครับ แดงกำลังดี :iconcryjoy:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2010, 11:47:11 PM โดย zealotzephyr »

ออฟไลน์ one night stand

• *
  • Like: 22
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:25:03 PM »
ดูสวยจัง คุณพาส สีอย่างนี้ผมขอลอกไปใช้กับโปรเจคของผมบ้างนะครับ :iconsmile:

แล้วตัวเรดเฟรม ข้างหลังนั้น คุณพาสจะทำโปรเจคไหนครับ บอกใบ้หน่อยสิครับ

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2010, 11:30:36 PM »
ลองปรับ white balance ตามที่คุณแจ๊คและคุณตั้มแนะนำ ตามด้วยปรับ contrast แล้ว ผลออกมาตามนี้ครับ

เทียบสีกับตัวก่อนหน้า้

สีใกล้เคียงกับตัวจริง แต่ก็ยังขาดโทนแดงไปหน่อย เด๋วจะค่อยๆ ปรับอีกทีครับ ขอบคุณเพื่อนๆ มั่กๆ เลย :iconcryjoy:

ดูสวยจัง คุณพาส สีอย่างนี้ผมขอลอกไปใช้กับโปรเจคของผมบ้างนะครับ :iconsmile:

แล้วตัวเรดเฟรม ข้างหลังนั้น คุณพาสจะทำโปรเจคไหนครับ บอกใบ้หน่อยสิครับ

จะเอาแบ๊คแพ็ค โล่ห์ และปืนมาใช้กับ MG Red Frame น่ะครับคุณโต้ง (แต่ยังไม่มี MG เลยอ่า :iconcry:)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2010, 01:54:34 AM โดย pas20 »

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 10:17:41 AM »
   :iconnasty: ขอชุดเเต่งเยอะๆนะครับคุณพาส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 10:19:01 AM โดย gon pumjorn »

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 11:02:32 AM »
สีสวยมากเลย อ่ะครับคุณพาส  :iconvsign:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ San

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 56
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 12:57:09 PM »
ตั้งใจทำงานทีเดียวคับ เหอๆ สีสวยมาก เงาเเว๊บเรย ทั้ง 2 ตัว.... :iconlol:

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2010, 02:13:07 PM »
   :iconnasty: ขอชุดเเต่งเยอะๆนะครับคุณพาส

ว่าจะ im ไปขอรับบริจาคจากคุณกรอยู่นี่ละครับ แหะๆ :iconnasty:

สีสวยมากเลย อ่ะครับคุณพาส  :iconvsign:

ดีใจที่ถูกใจคุณปั้นครับ สุดสัปดาห์นี้ถ้ามีเวลาจะทำให้เสร็จเลย :iconjoy:

ตั้งใจทำงานทีเดียวคับ เหอๆ สีสวยมาก เงาเเว๊บเรย ทั้ง 2 ตัว.... :iconlol:

ยังไม่วิ้งซะทีเดียวอ่ะครับคุณสาน ว่าจะลองขัดเงาดูก็ครั้งนี้ล่ะ แต่ยังเหลือเก็บรายละเอียดอีกหลายแห่งเลย เช่นพ่นสีขาวที่ปลายเท้า พุ่นคลุมเงินที่ข้อต่อ และก็ที่ดาบนี่งานใหญ่เลย สุดท้ายค่อยติดดีคอลและขัดเงา :iconcry:

ปล. เรื่องการทำสีเมทะลิกนี่ได้ประโยชน์จากกระทู้ของคุณ omega มั่กๆ ขอให้กิฟท์เลยครับ :icongift:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2010, 02:37:38 PM โดย pas20 »

ออฟไลน์ LUCKY7

• **
  • Like: -13
  • สนใจมาร่วมธุรกิจยึดครองโลกกับเรามั๊ยครับ?
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2010, 01:18:43 PM »
สีสวยมากครับ ชอบๆ :iconlike:
กรุณาอ่านวิธีตั้งค่าขนาดของลายเซ็น: http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=3528.0

ออฟไลน์ Numwa

• *
    • www.buffetfamous.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 04:26:47 PM »
ว๊าวววว สีสวยมากครับ ขอก๊อบเอาไปทำเยี่ยงอย่างนะครับ จะเอาไปใช้กะ ซาบี้  :iconwish:
"หมู" ทำอาไรก็อร่อย...ยกเว้น "ข้าวมันไก่"

• กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2010, 04:46:28 PM »
ว๊าวววว สีสวยมากครับ ขอก๊อบเอาไปทำเยี่ยงอย่างนะครับ จะเอาไปใช้กะ ซาบี้  :iconwish:

เป็นเีกียรติอย่างยิ่งเลยคร้าบ  :icongift:
ปล. ว่าแต่เมื่อไรจะมีเวลาได้ทำต่อล่ะนี่ :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2010, 04:46:48 PM โดย pas20 »