ผู้เขียน หัวข้อ: WIP(ละมั้ง) : 1/100 OO Gundam Designer Color Metalic Ver. (สีกระป๋อง) / เพิ่มจู้แดงโมจีนอีกตัวฮะ  (อ่าน 19739 ครั้ง)

ออฟไลน์ kaopun

• Verified User
  • ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 3
    • โมจีน by kaopun
(ตอนแรกว่าจะทำลงห้อง show off ฮะ แต่ไม่เสร็จเลยเอามาลงห้องนี้ก่อน)  :iconfreak:

ตัวนี้มีโครงการจะทำตั้งนานแล้วฮะ แต่เพิ่งจะได้โอกาสลงมือตอนหมดฝนเมื่อปลาย ๆ พ.ย. นี่เอง

ถอดชิ้นส่วน (พร้อม ๆ กับแกะสติกเกอร์ที่เจ้าของเก่าติดมาด้วย - เสียดายอ่ะ) มาเสียบประจานวันละไม่กี่ชิ้น แล้วก็ไปเอาพ่น  เกือบครึ่งเดือนถึงได้เป็นตัวเป็นตนนี่แหละ
เอามาโชว์แค่นี้ก่อนเพราะสีที่ใช้เป็นหลักดันหมด ที่ร้านก็ดันลืมสั่งเข้ามา (อีกแล้ว) ไม่รู้ว่าจะได้พ่นต่อเมื่อไหร่ แต่คงไม่นานเท่าแคมเฟอร์โมจีนหรอก   :iconfreak:

รองพ้งรองพื้นตัวนี้ไม่ใช้ แต่ก็เหมือนใช้ล่ะฮะ เพราะต้องลงสีเงินในชั้นแรกตามแบบฉบับของการทำสีเมทาลิค (ยกเว้นเฉพาะส่วนสีขาวฮะ)

Picpost

เปิดแฟลชแล้ว เห็นเป็นเม็ดเลย (ไม่ใช่ฝุ่นนะ)   :iconsweat:

ตอนนี้หนักใจอยู่อีกอย่างก็คือ ถ้าทำเสร็จแล้วจะติดดีคอลดีหรือเปล่า เพราะกลัวติดแล้วมันจะไม่เข้ากับสีที่ทำ แล้วมันจะขัดสายตา   :icondizzy:

ปล. ถ้าอยากรู้ว่าใช้สีอะไร ยี่ห้ออะไรบ้าง เดี๋ยวทำเสร็จแล้วจะมาเฉลยฮะ คอยติดตามกันต่อไปเน้อ...
 :iconvsign:

-----------------------
(link WIP) MG Sinanju TT : http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=10439.msg88385#msg88385

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 01:51:45 PM โดย kaopun »

ออฟไลน์ unn13

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 55
  • ซื้อเท่าไรดองเท่านั้น
ตามมาทับถม :iconlol:  เอ้ย!ให้กำลังใจครับ ตัวนี้ดูดีขึ้นกว่าKampferมากครับ แต่งานยังไม่เสร็จยังไม่เม้นแล้วกัน แต่อย่างแรกที่ควรปรับปรุงคือการถ่ายรูปครับ ผมเองก็ไม่ใช่มืออาชีพแต่เอาแบบพื้นๆนะครับ
1. เวลาถ่ายอย่าใช้แฟลช เพราะสีมันจะเพี้ยนๆ
2. พื้นหลังพยายามอย่าใช้สีขาวครับ ให้ใช้สีดำหรือเทา ไปซื้อกระดาษโปสเตอร์มาแผ่นนึงครับ
3. จากรูปคุณข้าวปั้นคงถ่ายกลางคืน ถ้าถ่ายกลางคืน ควรเพิ่มโคมไฟให้แสงสว่างเพียงพอครับ

อันนี้จากประสบการณ์และความรู้ทางด้านกล้องอันน้อยนิดของผมครับ เพราะเรานั่งทำแทบตายแต่ถ้าถ่ายรูปออกมาไม่ชัดหรือสีเพี้ยน มันก็น่าเสียดายครับ

ป.ล. คุณข้าวปั้นมีโมแท้กับเค้าด้วยเหรอ กรั่กๆๆๆๆๆๆ

• *
ขอบคุณครับ ได้ท่านอั้นมาเจิมซะด้วย  เจิมแล้วผมก็ได้โอกาสหายหัวแล้วสิ   :iconnasty:

ป.ล.ว่าจะไม่เก็บโมแท้หรอกครับ แต่พี่ตี่ตี๋ปั้มออกมาช้าไม่ทันใจ เลยสอยลุงบันมาซะ 2 กล่องเลย   :iconlol:

ออฟไลน์ boyba

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 6
  • UC-AlcohoL CollectoR
สีสวยครับ ดีคอลน้ำติดเลยครับ ขอบมันไม่เหมือนสติกเกอร์ สวยอยู่แล้วครับ  :iconvsign: :iconvsign:

ออฟไลน์ pas20

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 14
  • ทำสีโมเล็กให้แหล่มมันยากนะ
ประกายระยิบระยับทีเดียวท่านข้าว อิอิ  :iconnasty:
ฝนจะตกไปถึงไหนน่ะ

ออฟไลน์ nongnoojoe

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • มีตังแค่layland T-T
รอดูตอนเสร็จครับ + ช่วยเชียร์ด้วย เมทาลิคมาเชียว 55555+

• *
ตัวนี้ก็ไม่วายทำสี metalic อีกล่ะครับ   :iconfreak:

ส่วนแรกที่ทำก็เป็นหน้าอกฮะ
ประกอบตามใบต่อทีละส่วนฮะ กาดื๊บ กาดิ๊บ พ่นทีละชิ้น 2 ชิ้นเหมือนเดิม   :iconnasty:

ใช้สีของ Pylac ครับ (ทั้งโครงจะใช้สีนี้แหละครับ) จำเบอร์กับชื่อสีไม่ได้ฮะ (เดี๋ยวมาอัพแก้ให้ใหม่)  :iconcry:

ด้านหลัง

ไม่ได้ขัดให้เนียน ยังเห็นร่องรอยตรงเดือยอยู่ แต่เดี๋ยวประกอบชิ้นอื่นทับก็ไม่เห็นแล้วล่ะครับ

พ่นสีเงิน TOA เป็นพื้นครับ แล้วตามด้วย Gold(candy tone) ของ layland จะได้ทองทั้งชิ้น
เสร็จแล้วก็แก้ไขปัญหาตามสไตล์ผมคือ ปากกากากเพชรสีดำ ป้ายเอาเลยฮะ   :iconnasty:
ป้ายเสร็จแล้วทิ้งไว้สัก 2-3 วัน พ่นเคลียร์มันทับฮะ เพราะหมึกของปากกากากเพชรไม่ค่อยติดชิ้นงานครับ (พ่นแล้วบางทีหมึกก็จะไหลไปรวมกันอยู่ได้ฮะ)
จุดที่หมึกปากกาหายไปก็ให้แต้มทับเพิ่มฮะ แล้วพ่นเคลียร์ทับอีก   :iconfreak:

ชิ้นนี้ค่อนข้างจะมีปัญหาครับ อกข้างที่วงกลมไว้สีม่วงไว้จะมีเศษที่หล่อเกินมาด้วย ตัดแต่งแล้วก็ยังไม่ช่วยให้ดีขึ้นเท่าไหร่
ชิ้นขอบทองที่ต้องเอามาติด 2 ข้างของอกเดือยเข้าไม่สนิท หลุดง่ายมาก   :iconsweat:

---------------------------

จนป่านนี้แล้วก็ยังไม่รู้เลยว่าจะใช้สีแดงแบบไหนดี  เฮ้อ....

ออฟไลน์ ramuzath

• *
  • Like: 0
มีรูปปากกากากเพชรมั้ย อยากเห้นเพื่อจะเอาไปใช้มั้ง

• *
ที่ใช้อยู่ก็ประมาณนี้ล่ะครับ

(ลืม) credit จากรูป google ครับ   

ป.ล. ที่ผมใช้อยู่ลายไม๊แบ๊วอย่างนั้น(สักเท่าไหร่หรอกฮะ)พอดีไม่ได้ถ่ายไว้เลยใช้หารูปจากเน็ตมาแทน    :iconlol:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 02:04:25 PM โดย kaopun »

ออฟไลน์ enne

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
สีกระป๋องพ่นสดจากกระป๋องหรือใช้แอร์บรัชครับ :iconsmile:

ออฟไลน์ gon pumjorn

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 97
   :iconwish:  รอชมนะครับ ���าพมืดไปหน่อยครับผม    :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 01:38:06 PM โดย gon pumjorn »

• *
สีกระป๋องพ่นสดจากกระป๋องหรือใช้แอร์บรัชครับ :iconsmile:

พ่นจากกระป๋องเลยครับ

----------------------

รู้ได้ไงอ่ะ ตะเอง      :iconnasty:
v
v
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 24, 2009, 02:00:36 PM โดย kaopun »

ออฟไลน์ Boyzgundam

• *
  • Like: 4
  • "โมเดลยืนยาว...สตางค์สั้น"
เห็นปากกากากเพชรแล้วถ้าไม่บอกว่าเอาไว้แต่งสีโม  นึกว่าพวกแอ๊บ.....น๊ะเนี่ย

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 5
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
เห็นปากกากากเพชรแล้วถ้าไม่บอกว่าเอาไว้แต่งสีโม  นึกว่าพวกแอ๊บ.....น๊ะเนี่ย

เห็นด้วยครับ :iconnasty:
รอชมน้องจู้จีน

ออฟไลน์ Phenominon

• มือใหม่หัดต่อ
  • *