ผู้เขียน หัวข้อ: งานพู่กัน WIP 1/144 Delta-plus "ท้าดวล Gundam Custom Color" 100% เสร็จแล้วคร้าบ  (อ่าน 120411 ครั้ง)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
Re: WIP MG God Gundam (20%) ลองกะเค้าบ้าง ครั้งแรก !!!!
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 07:59:47 PM »
สวัสดีรอบค่ำๆ ครับ และแล้วก็ทาสีขาวเสร็จจนได้ครับ ซัดไป 2 ชม.เต็มๆ ลมเกือบใส่ครับ

มาชมกันเลยครับ เริ่มจาก ชิ้นส่วนที่ต้องทา ก่อน นับได้ทั้งหมด 57 ชิ้น ครับ (ในรูปมี 54 และยังอยู่ในแผงอีก 3 ชิ้น)

เริ่มลงทาขาวที่ละชิ้น

และแล้วก็สำเร็จจนได้ครับ  :iconnosebleed: แทบคลั่งกันไปเลยทีเดียว

งานในวันนี้ถือว่ายากอยู่ครับ เพราะสีขาวเป็นสีที่ทาให้เรียบเนียนยากมากๆ เป็นเพราะเนื้อสีที่อ่อนละเอียดเห็นรอยได้ง่าย + กับพื้นของชิ้นงานเป็นสีออกขาวเทานิดๆ ทำให้มีอุปสรรค์ ในทาทาอย่างมากครับ

ลองทาไปได้นิดเดียวเป็นรอยเห็นชัดมาก เลยต้องผสมสีใหม่ครับ โดย ใช้สีขาว No.1 (80%) + สีขาว Character white No.107 (10%) + Flat Base No.30 (10%)

สูตรผสมเองนะครับ แต่พอลองทาแล้วมันจะช่วยให้เนื้อสีที่ทาลงไปดูหนาแน่นมากขึ้น และทาติดง่าย ทำให้ทาง่ายขึ้นและเรียบขึ้นเยอะมากๆ ครับ

วันนี้รายงานผลแค่นี้ก่อนนะครับ ไม่ไว้แล้ว ตาลาย  :icondizzy: ขอไปพักก่อน วันต่อไปจะมารายงานผลอีกครับ ขอบคุณครับ
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
Re: WIP MG God Gundam สีขาวเสร็จแล้ว (50%) ลองกะเค้าบ้าง ครั้งแรก !!!!
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 08:02:23 PM »
ดีวุ้ย... ยุขึ้นง่ายด้วย ตาคนนี้...
ตัวหน้้า เป็น PG แล้วกันนน่ะ  :iconlol: :iconlol:

ออฟไลน์ bossgeass

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -4
  • เจ้าของไม่ได้เลือกโม-โมตังหากที่เลือกเจ้าของ
Re: WIP MG God Gundam สีขาวเสร็จแล้ว (50%) ลองกะเค้าบ้าง ครั้งแรก !!!!
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 08:21:37 PM »
บอกได้ว่า..เนียนมากมาย :iconcryjoy:

ทายังไงคับมิเทคนิคไรหรือเปล่า

ผมเคยทาแล้วไปแช่ทินเนอร์เลยคับ(รับไม่ได้) :iconpale:

ฝีมือยังงี้ขนานนามว่า"เทพพู่กันเลยมั้ยครับ" :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

ออฟไลน์ startup

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 09:44:37 PM »
ห๊าาา ทำสี MG ด้วย พู่กัน  :iconpale:

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 09:51:40 PM »
คนอะไรเนี่ย บ้าทา mg ทั้งตัว   :iconlol:   
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:13:06 PM »
คนอะไรเนี่ย บ้าทา mg ทั้งตัว   :iconlol:   

ก็บ้าเหมือนเพื่อนนั่นแหล่ะ ทา MG ทั้งตัวเหมือนกันเด่ะ 5555++++  :iconnasty:
บอกได้ว่า..เนียนมากมาย :iconcryjoy:

ทายังไงคับมิเทคนิคไรหรือเปล่า

ผมเคยทาแล้วไปแช่ทินเนอร์เลยคับ(รับไม่ได้) :iconpale:

ฝีมือยังงี้ขนานนามว่า"เทพพู่กันเลยมั้ยครับ" :iconcryjoy: :iconcryjoy: :iconcryjoy:

เทคนิคต้องลองศึกษาจากห้อง เทคนิค กระทู้ การทำสีด้วยพู่กันดูครับ กับ กระทู้นี้ลองเข้าไปดูครับ เผื่อได้ความรู้เพิ่มขึ้นครับ

มีคนถามมาเลยตอบไปแล้ว ลองเข้าไปอ่านดูแล้วกันครับ
 http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=12363.0
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ tonman

• *
  • Like: 4
  • yo yo yo
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:39:48 PM »
เหอเหอ no comment [แจ่มอ่ะ]

ไปตี นุ๊ก กานดีกว่าพี่  :iconnasty:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:48:09 PM โดย tonman »

ออฟไลน์ sakamotomiwa

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 26, 2010, 11:46:20 PM »
ทำไมท่านจอมยุทธ์ถึงมีพลังปรานมากมายถึงเพียงนี้ :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ zabadon

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 12:02:41 AM »
เนียนมากเลยครับท่าน เนี้ยนจริงๆ เนียนสุด เนี๊ยนเนี้ยน       :iconhihi:

กระทู้ที่แนะนำจะจำไปจนตายเลยครับ     :iconwinks:  ดีมากๆ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:28:26 AM »
" พู่กันปากแบน " ที่ใช้เป็นเบอร์ 4 หรือ 5 ครับ.........ของสง่าฯ ใช่ป่ะ ?
ถ้าใช่.......งั้นก็แสดงว่าตัดปลายด้ามมันให้สั้นลงน่ะสิ ? ( เพราะด้ามมันยาวเกินจะทน ละเลงที แทบทิ่มตา )  :iconnasty:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ RyODEN

• *
  • Like: 0
  • ชีวิตนี้ขอแค่SD
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:47:38 AM »
โอ้ ทาสีขาวได้เนียนมากๆ

ออฟไลน์ darkmanlevel

• Like: -365
  • font_m
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 01:23:32 PM »
เคยทาเหมือนกัน ทาไปสักพักก็ต้องเขวี้ยงทิ้ง มันยากจิงๆ :iconfreak:  เห็นทาได้ขนาดนี้นับถือในความพยายามครับ :iconlike:

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 02:45:51 PM »
" พู่กันปากแบน " ที่ใช้เป็นเบอร์ 4 หรือ 5 ครับ.........ของสง่าฯ ใช่ป่ะ ?
ถ้าใช่.......งั้นก็แสดงว่าตัดปลายด้ามมันให้สั้นลงน่ะสิ ? ( เพราะด้ามมันยาวเกินจะทน ละเลงที แทบทิ่มตา )  :iconnasty:

ไม่ใช่ครับ ของผมยี่ห้อ Seikai เบอร์ 4 ครับ ด้ามใส และสั้นครับ  ไม่ได้ตัดปลายด้ามครับ ยี่ห้อนี้เบอร์พู่กันแปลกกว่าเพื่อนเพราะ เบอร์เท่ากันแต่ใหญ่กว่าครับ

ผมเคยใช้ทั้งของ สง่า และ master Art  ด้ามมันยาวเกินทาไม่ถนัด เลยเปลี่ยนมาใช้แบบนี้แทนครับ

สวัสดีอีกรอบตอนดึกๆ ครับ และแล้ววันนี้ก็มาถึงครับ ทาเสร็จ ครบหมดแล้วจร้า

เริ่มกันต่อเลยนะครับ จากชิ้นส่วนที่ต้องทา สี ฟ้า จำนวน 12 ชิ้น

สีที่ใช้ คือ Cobolt Blue No.80 + Bright Blue No.65 + White No.1 ทาทีละชิ้นตามเดิมครับ

และแล้วก็เสร็จ จนได้ 1 สี

สีต่อมาคือ สีเทาดำ สำหรับโครงในของ MG ครับ โดยเลือกทาเฉพาะจุดที่ เป็นโครงเท่านั้นครับ ผสมโดยใช้ Midnight Blue No.71 + Neutral Gray No.13 ครับ
โดยชิ้นส่วนที่ต้องทาทั้งหมดนับได้ 40 ชิ้น ครับ ตามนี้เลย

เริ่มละเลงทีละชิ้น เรื่อยๆ  :iconnosebleed: เหนื่อยเหมือนกันนะเนี่ย ทำไปได้ยังไง  :icondizzy:

แล้วก็เสร็จจนได้  :iconhappy: 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2010, 11:01:14 PM โดย zendono7 »

ออฟไลน์ patsawat

Re: WIP MG God Gundam เสร็จแล้วคร้าบทุกสี (90 %) อัพเดทล่าสุดหน้า 3 ครับ
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:46:08 AM »
เพื่อนอย่าพลาดตอนพ่นเคลียอีกละกัน เดี๋ยวหิมะขึ้น เอามาพ่นกลางแดดตรงถนนหน้าบ้านเลย ปิดถนนเลยบอกผมจะพ่นเคลียครับ      :iconlol: 

ป.ล สวยอ่ะเอาของเราไปทำมั่งจิ   :iconfreak:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:49:32 AM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ zealotzephyr

• กัน-โอตะ
  • *
  • สี่หลอดสีฟ้า
    • 52146CPEBoard
Re: WIP MG God Gundam เสร็จแล้วคร้าบทุกสี (90 %) อัพเดทล่าสุดหน้า 3 ครับ
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 10:17:51 AM »
ขนาดโครงในยังเนียนเลย ขยันจริงๆครับ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ Cowboy VI

• *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 10:33:22 AM »
ขยันยังกะยักษ์ ยังกะมาร.........  :icondisapp:
สุดๆ ไปเลยครับ รอชมผลสำเร็จของศิลปินพู่กันคนใหม่  :iconwink:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:08:58 PM »
โครงในยังทาได้ดีสวยมากๆครับ
สุดยอดจริงๆครับ

ออฟไลน์ destroyer22

• *
  • Like: 3
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 12:19:30 PM »
จะขยันไปไหนเนี่ย

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 04:05:33 PM »
จะบ้าพลังไปแล้ว ท่าแม้กระทั้งโครงใน :iconcryjoy:

ออฟไลน์ ketaza

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2010, 09:53:47 PM »
โอ้วโห พี่ฮั้วขยันได้ใจมากๆๆอ่ะ

สวยวันสวยคืนนะครับ

(หมายถึงทาสีสวยขึ้น อิอิ :iconlol:)

ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น