ผู้เขียน หัวข้อ: งานพู่กัน WIP 1/144 Delta-plus "ท้าดวล Gundam Custom Color" 100% เสร็จแล้วคร้าบ  (อ่าน 120868 ครั้ง)

ออฟไลน์ dradongenesis

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 5
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ตัวรวด ทำมันทีเดียวเลย (30%)
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 03:20:32 AM »
การแยกสีของ Musha Gundam ของบาคุเนทสึมารุ นี่สุดๆจริงๆ สีเดียวแทบทั้งแผง

http://g-dradongenesis.exteen.com  <<< บล็อคของผมเองครับ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• Verified User
  • *
  • Like: 1
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ตัวรวด ทำมันทีเดียวเลย (30%)
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มีนาคม 08, 2010, 10:19:19 AM »
ที่เดินลาย 7xx ของ Hasegawa รึป่าวครับ ?
ผมยังใช้เข็มกากๆ จากชุด art knife อยู่เลยอ่ะ ..........ตัดใจซื้อของแพงไม่ลง  :iconcry:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ตัวรวด ทำมันทีเดียวเลย (60%)
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 01:15:18 AM »
ที่เดินลาย 7xx ของ Hasegawa รึป่าวครับ ?
ผมยังใช้เข็มกากๆ จากชุด art knife อยู่เลยอ่ะ ..........ตัดใจซื้อของแพงไม่ลง  :iconcry:

ใช่แล้วครับ ของ hasegawa ซื้อมาเพื่องาน 4 ชิ้นเท่านั้น และเผื่อได้ใช้ในงานต่อๆไปด้วยครับ

วันนี้งานมีความคืบหน้าเยอะมากๆ ครับ ใกล้เสร็จแล้ว 1 ตัว เหลือแค่ตัดเส้นเท่านั้น

เริ่มจากทำสี เทาอมฟ้า, สีดำ และ สีทอง ครับ

หลังจากรอสีทั้งหมดแห้ง ก็มาเก็บรายละเอียดต่างๆ ที่ทาเกินและ เลอะในบางจุด อีกครั้ง ก่อนตัดเส้นครับ ตาม���าพนี้เก็บแทบหมดแล้ว (และทาสีแดงเพิ่มตรงที่ เดินลายแค่ 4ชิ้น)

คราวนี้มาถึงจุดที่สำคัญของตัวนี้กันครับ คือ การทำสีตรงหน้าอก ที่เป็นวงกลมครับ  มีสติ๊กเกอร์มาให้ จึงวางแผนตอนแรกว่าติดเอาเลยง่ายๆ  แต่พอมาดูๆ แล้วไม่สวย เลยทำใหม่มันซะเลย

ด้วยการ เอาอาร์ทไนท์ ตัดชิดขอบ เท่าที่ตาจะมองเห็น แล้วค่อยเอามาแปะลงไปครับ  จากนั้นก็ลงด้วยสี เคลียร์ฟ้า ด้วยการหยอดสีเหมือนเดิม เป็นอันจบครับ ดูตามรูปได้เลยครับ

สีเหลือ เลยเอามาทาที่หน้าผากด้วย จะได้ดูมีมิติมากขึ้น

หลังจากที่ทำไปแล้ว ดูดีกว่าการติดแค่สติ๊กเกอร์เพียวๆ อย่างมากครับ ดูมีมิติและ สวยกว่าเดิมมากๆ เหมือนรูปในใบต่อที่เป็น อนิเมท เลยครับ

ครับเสร็จแล้ว รอตัดเส้นและ ปิดด้วยเคลียร์เท่านั้น ครับ จบการรายงานเท่านี้ครับ ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 01:18:01 AM โดย zendono7 »
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

• *
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ตัวรวด ทำมันทีเดียวเลย (60%)
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 07:49:08 AM »
เยี่ยมจริงๆ.........ซูฮกๆ เคลียร์ฟ้าที่ลง แจ่มสุดๆ เลยครับ  :iconvsign:

ปล.รอชมผลสำเร็จ
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ DoraChung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 08:48:21 AM »
ข้าน้อยขอคารวะในความพยายามเลยครับ  :iconvsign:

เทคนิคตัดสติ๊กเกอร์หยอดสีนี่ไว้คงต้องขอยืมไปใช้บ้างนะครับผม  :iconhappy:

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ตัวรวด เหลืออีก 1 ตัวครึ่ง (90% / 200%)
« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 10:57:51 PM »
วันนี้หลังจาก นั่งตัดเส้นและประกอบเข้าเป็นตัว ผลที่ได้ น่าพอใจดีครับ เหลือแต่รอพ่นปิดงานเท่านั้น เลยเอา���าพมาฝาก ให้ชมกันไปพลางๆ ก่อนครับ เพราะยังเหลือ อีก 1 ตัว ยังทำไม่เสร็จ

เริ่มจาก ตัดเส้นและประกอบ ร่างธรรมดาครับ

ลองใส่เกราะหน่อยนึง ก่อนถอดแยกเอาไปพ่นปิดงาน จะเห็นได้ว่า ตรงที่ตัดสติ๊กเกอร์แปะแล้วทาเคลียร์ฟ้าตามจะเหมือนรูปบนกล่องเลยครับ ดูสวยไปอีกแบบ

และ���าพรวมอาวุธ เครื่องแต่งกาย ทั้งหมดครับ

สรุปผลวันนี้ นั่งตัดเส้น และ ทำสี เงินตรงดาบเพิ่ม ผลที่ได้มาดัง���าพครับ ยังเหลืออีก 1 ตัว เต็ม + กับต้องเก็บรายละเอียดอีกนิดหน่อยของเจ้าตัวแรกนี้เพราะเท่าที่ดูยังไม่ค่อยพอใจครับ  เดี๋ยวมีความคืบหน้าจะเอามาให้ชมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 10, 2010, 11:02:49 PM โดย zendono7 »
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ nase

• *
  • Like: 60
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ตัวรวด เหลืออีก 1 ตัวครึ่ง (90% / 200%)
« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 11:08:44 PM »
สวยงามสุดยอด นับถือจริงๆๆ เทคนิคใหม่นะเนี่ย555+

ออฟไลน์ james_dao

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -1
« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มีนาคม 10, 2010, 11:56:55 PM »
นับถือ ๆ จากใจจริงเลยครับ สุดยอดอ่ะ อยากขอเป็นศิษย์จริงๆ ให้ดิ้นตาย  :iconsmile:
สุนัขกัดอย่ากัดตอบ เพราะเราไม่ใช่สุนัข แต่ถ้ามันจะกัดก็เตะแมร่งเลยยยยย

ออฟไลน์ ong

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 2
  • http://ongarch66.multiply.com
    • Ong Photo Galleries
« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:02:41 AM »
ทำเร็วจริงๆ นับถือๆ ว่างๆมาทำให้บ้างดิ ขี้เกียจทำสีแล้ว

ออฟไลน์ RyODEN

• *
  • Like: 0
  • ชีวิตนี้ขอแค่SD
« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:06:43 AM »
พี่ใช้ปากกาอะไรตัดเส้นหรอครับ :iconsmile:

• *
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:08:16 AM »
ดีใจครับ........ที่ของตกไปอยู่ที่ยอดฝีมือ ( อยู่กับผมต่อไป ของคงดองอีกนาน )  :iconsmile:

สู้ๆ ครับรอชมผลสำเร็จของเจ้า Shin อีกตัว ^ ^

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:13:30 AM »
สีเหมือนหน้ากล่องมากเลยเพื่อน  :iconwish:
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:16:16 AM »
อย่าลืมที่คุยไว้ล่ะ 1/48  :iconlol: :iconlol:

รอชมรากงอกแล้วเนี้ย  :iconlol: :iconlol:

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:35:47 AM »
พี่ใช้ปากกาอะไรตัดเส้นหรอครับ :iconsmile:

ตัวนี้ตัดด้วย Pigma Sakura + Gm01 + GM20 + Real Touch สีดำ ครับ ใช่ 4 แท่งนี้ครับ

ดีใจครับ........ที่ของตกไปอยู่ที่ยอดฝีมือ ( อยู่กับผมต่อไป ของคงดองอีกนาน )  :iconsmile:

สู้ๆ ครับรอชมผลสำเร็จของเจ้า Shin อีกตัว ^ ^

อีกตัวก็ใกล้แล้วครับ มั้ง  :iconsweat: เหลืออีกไปกี่สีคงเสร็จครับ

ทำเร็วจริงๆ นับถือๆ ว่างๆมาทำให้บ้างดิ ขี้เกียจทำสีแล้ว

ช่วงนี้ต้องรีบปั่นก่อนครับ เดี๋ยวไม่ทัน Master K เห็นบอกว่าไม่ค่อยสบาย เลยต้องปั่นเป็นพิเศษ

อย่าลืมที่คุยไว้ล่ะ 1/48  :iconlol: :iconlol:

รอชมรากงอกแล้วเนี้ย  :iconlol: :iconlol:

ใจเย็นๆ พี่ รอเจ้าเพื่อนตัวแสบเอามาประเคนถึงหน้าบ้านก่อน เดี๋ยวจะจัดให้ทันทีเลย น่าจะเดือนหน้าแหล่ะ

สีเหมือนหน้ากล่องมากเลยเพื่อน  :iconwish:

เห็นไหมคนเค้ารอชม 1/48 อยู่นะ รีบๆ สอยมาให้ทา ซะดีๆ เลย  รากงอกกันหมดแล้ว 5555++

ออฟไลน์ zeonburn

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 12:47:23 AM »
พี่ฮั้ว เอา God ไปโชว์ในงาน meeting ด้วยนะ  :iconwish:

ออฟไลน์ davidlee

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 6
    • https://www.facebook.com/pages/Orz-Studio/301414636598500?ref=hl
« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 09:02:57 AM »
สีเรียบเนียนมากมาย ไม่เหมือนขอเราเลย :iconfreak:
FACEBOOK FAN PAGE

ออฟไลน์ ketaza

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มีนาคม 11, 2010, 09:40:41 AM »
และแล้วงานก็ สวยเช่นเดิมพี่ชายผม  :iconwish:
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam ทำสีครบแล้ว รอปิดงาน (190% / 200%)
« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:02:38 AM »
และแล้วก็ทำสี + ตัดเส้นเสร็จ ทั้ง 2 ตัวจนได้ครับ ทำกันลืมนอนเลยทีเดียว ต้องรีบแล้วครับ เดี๋ยวตาม Master ไม่ทัน 555+++ เอา

• *
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ทำสีครบแล้ว รอปิดงาน(190% / 200%)
« ตอบกลับ #78 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 12:07:55 AM »
แน่นอนจริงๆ.........อุตาสาหะ Maxxxxxx~~  :iconwink:
สีทองแดงสวยมาก เหมือนข้างกล่องแด๊ะเลย รอชมรีวิวเต็มรูปแบบนะครับ  :iconlike:

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
Re: งานพู่กัน WIP SD Musha Gundam 2 ทำสีครบแล้ว รอปิดงาน(190% / 200%)
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มีนาคม 14, 2010, 09:24:45 AM »
SD แยกสีมาไม่ค่อยดี แต่ทำสีแล้วออกมาสวยนะครับ
งานไวมากเลยครับ   แดงกับทองตัดกันออกมาดูสดดีครับ :iconwish: