GENERAL > Off-Topic / สัพเพเหระ

** เรื่องภาษีและการส่งของจากญี่ปุ่น / การสั่งของจากเวบต่างประเทศ (1999.co.jp หรือ HLJ.com)

(1/6) > >>

nikoneko:
พอดีจะสั่งFigmaจาก1999.co.jpน่ะครับ  สืบเนื่องมาจากราคาFigma K-onในไทยสูงมากๆเลยอยากลองสั่งผ่านwebนี้ดู  แต่ติดข้อสงสัยนิดหน่อยครับ
1.รายการสินค้าที่ขึ้นจอง (reserve)นี่ จ่ายตังกันยังไงครับ  แบบของมาแล้วเค้าจะแจ้งมา หรือ จ่ายก่อนแล้วรอรับตามกำหนดของออก
2.จากข้อ1. ถ้าอยากสั่งหลายชิ้น แต่เวลาที่ของออกต่างกันเนี่ย เช่นFigma K-onที่ออกเดือนละตัวเนี่ย เค้าจะเก็บตังกันยังไง คือจริงๆอยากให้ส่งทีเดียว จะได้แชค่าส่งไปหน่อย
3.เรื่องการขนส่งนี่  การแพคของไม่ทราบว่า เชื่อถือได้มากน้อยแค่ไหนครับ  เคยเห็นสภาพกล่องfigmaของคนที่สั่งผ่านplay asiaที่บู้บี้ได้น่ากลัวมากๆ(ถึงของข้างในจะไม่เป็นไรก็เหอะ)
  ลองหาข้อมูลในThai gundam ตามกระทู้เก่าๆแต่ยังไม่เห็นมีใครพูดถึงของที่อยู่ในสถานะreserve
รบกวนผู้ช่วยตอบทีนะครับ  ขอบคุณครับ :iconsmile: :iconsmile:

-------------------------------

edited by K: เปลี่ยน icon หน้ากระทู้เป็น "?" จะได้อ่านกันครับ (ถามกันเยอะเหลือเกิน ปักหมุดไว้ให้นานแล้ว)

zwizzcy:
1. จ่ายตังค์ตอนของ ship ออกมาครับ
2. อันนี้ไม่ทรายครับว่าเก็บส่งพร้อมกันทีเดียวได้เปล่า แต่ค่าส่งคิดตามน้ำนหนักอยู่แล้ว
3. กล่องแพ๊คมาอย่างดีมากๆ เคยสั่ง Led mirage 1/144 มา ครับ ค่าส่งโดนไปประมาณ 3ร้อยกว่าบาท ของราคา 5ร้อย  :icondisapp:

sur_j:
ขอตอบ เป็นบางข้อละกัน  ไม่เจอ สั่งแบบจอง

2. เขาจะให้เราเลือกครับว่า จะให้ส่งทีเดียวพร้อมๆกัน หรือ ทยอยส่ง

3. จะบอกว่ากล่องทางโน้น และการแพคกล่องของเขา ดีมากๆ

มีอยู่หนนึง ผมสั่ง Macross ของ ฮาเซ  น้ำหนักกล่อง 3 โลกว่าๆ  ตอนกล่องมาถึง น้ำตาจะไหล   :iconcry:

กล่องที่ใส่ เป็นแผลน่ากลัวมากๆ  :iconpanic:  ทั้งยับ ทะลุยาวและกว้าง เรียกว่า กล่องขาดจนแทบจะเปิดได้  :icondisapp:

นึกในใจ กล่องข้างใน ไม่รอดแน่ๆ แต่......

มันยังอยู่ในส

War-taker:
เท่าที่เคยสั่ง ของเว็บอื่น (Hlj , Amiami) ยังไม่เคยสั่ง 1999 เพราะผมจ่าย Paypal
1. ของออกเมื่อไร เขาจะส่งบิลมาครับ (แต่ถ้าจ่ายบัตรเครดิตนี่ผมไม่เคยสั่ง)

2. เว็บพวกนี้ส่วนมากไม่ให้ Pre-Order คนละเดือนส่งพร้อม ๆ กันครับ
- สมมุติของออกเดือน 6 แบบนี้ Pre-order ของเดือน 6 + ของ In stock ให้ส่งพร้อมกันได้
- แต่ถ้า Pre-Order เดือน 6 กับเดือน 7 ถ้าสั่งวันนี้ (เดือน 5) เขาจะส่งแยก
เว้นแต่จะรอของเดือน 6 ออกแล้ว ค่อย Pre-Order เดือน 7 + ของเดือน 6 ที่ In stock แล้ว
แต่ก็เสี่ยงเอาว่าของเดือน 6 จะโดนคนอื่นจองหมดก่อนหรือเปล่า

3. หลัง ๆ มานี่ผมส่งแบบ SAL ไม่มี tracking 10 วันได้ของ ไม่เคยหาย กล่องไม่เคยยับนะครับ
(ส่วนมากผมไม่ค่อยสนเรื่องกล่องยับเท่าไร บางทีผมทำยับเองด้วย)
ที่ยับ ๆ นี่ เห็นเขาว่ามีอยู่ 2 ด่านครับ
- ด่านศุลกากร ถ้ากล่องใหญ่ ล่อตาล่อใจ เขาจะแกะกล่องดู
- ไปรษณีย์ไทยนี่แหละครับ ตัวดีเลย ถ้าพี่แกขี่แมงกะไซมาส่งวันฝนตกก็... แล้ว

nikoneko:
ขอบคุณครับทุกๆความเห็นที่เข้าชี้แนะครับ  ตัวเองตั้งกระทู้เองดันลืมเองซะงั้น :iconmeow:
งานนี้มีช่องทางเสียตังเพิ่มขึ้นแล้วซินะเรา :iconcryout:

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

Go to full version