ผู้เขียน หัวข้อ: [งานพู่กันตัวแรก]ในที่สุดก็เสร็จซะที BB โจผี  (อ่าน 6986 ครั้ง)

ออฟไลน์ RAYARZERO

• Verified User
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 40
    • RAYARZERO Bolg's
หลังจากเริ่มมีไฟเรื่องอยากทำสีอีกครั้งหลังจากที่ไฟดับกับเรื่องนี้ไปเมื่อหลายปีก่อน
ตอนนี้กลับมาใหม่พร้อมวิชาพู่กัน(ที่ไม่เคยทาสักตัว :shy:)
แรกก็หมดค่าเริ่มต้น+ค่าโง่ กับการซื้อของไปราว2000  :sik:

ตัวนี้ใช้เวลาร่วมๆ  25 ชั่วโมงในการทำได้
สามวันแรกใช้เวลาวันละ 6 ชั่วโมงในการทำ ตั้งแต่หกโมงเย็นถึงเที่ยงคืน 
พฤหัสก็เริ่มๆเพนท์รายละเอียด วันศุกร์เก็บงานนิดๆหน่อย  แล้วพ่นเคลียร์  พ่นไปพ่นมาเคลียร์หมด
วันเสาร์เลยไปซื้อเคีลยร์มาเพิ่มอีก เช้าวันอาทิตย์เเดดแรงๆเลยพ่นเคีลยร์ปิดงานจบเลย :runla:
สุดท้ายตัวนี้ยังไม่ได้ตัดเส้นครับเพราะลืม :iconcry:

มาถึงส่วนข้อมูลดีกว่า

History Data

จักรพรรดิแห่งราชวงศ์วุย
พระนาม
อักษรจีนตัวเต็ม            曹丕
อักษรจีนตัวย่อ             曹丕
พินอิน                      Cáo Pī
สำเนียงจีนกลาง            เฉาพี้
สำเนียงจีนฮกเกี้ยน         โจผี
สัทอักษรแบบเวด-ไจลส์   Tsao P`i
พระนามรอง                จื่อหวน
ชื่อวัดประจำตระกูล         Gaozu

พระเจ้าโจผี หรือ เฉาพี้ (จีน: 曹丕; พินอิน: Cáo Pi) พระนามรอง จื่อหวน เป็นพระโอรสองค์รองในพระเจ้าโจโฉ ได้สืบต่อตำแหน่ง วุยอ๋อง และอำนาจต่อหลังจากโจโฉสิ้นพระชนม์ไปแล้ว ��ายหลังจึงได้ล้มล้างราชวงศ์ฮั่นตะวันออก ปราบดา��ิเษกเป็นปฐมจักรพรรดิของราชวงศ์เว่ย (วุยก๊ก) ทรงพระนามว่า สมเด็จพระจักรพรรดิเว่ยเหวินตี้ (จีน: 曹魏文帝; พินอิน: Cáo Wèi Wéndì - จักรพรรดิแห่งเว่ย) ในปี ค.ศ. 220

โจผีนั้นเป็นบุตรคนรอง แต่ก็ได้มีบทบาทในการสืบทอดอำนาจจากโจโฉ เนื่องจากบุตรชายคนโต คือ โจงั่ง ได้เสียชีวิตไปตั้งแต่ยังอายุน้อยในการติดตามโจโฉไปทำสงคราม ในนิยายสามก๊กได้ โจโฉได้กล่าวถึงโจผี ว่าเป็นคนมีปัญญา จิตใจหนักแน่น โอบอ้อมอารีย์ จึงสมควรจะเป็นสืบทอดอำนาจของตน โจผีเป็นผู้เชี่ยวชาญในการแต่งกลอน กาพย์กวี เช่นเดียวกับโจโฉผู้บิดา และยังได้เคยติดตามบิดาออกไปทำสงครามบ่อยครั้ง ตั้งแต่ยังเยาว์ โจผีมี��รรยาหลวง คือนางเอียนสี ซึ่งได้ตัวมาเมื่อครั้งที่โจโฉทำสงครามกัวต๋อกับตระกูลอ้วน นางเอียนสีนั้นเป็นสาวงามที่มีชื่อว่า เป็นหญิงงามแห่งแผ่นดินทางเหนือ และยังเป็น��รรยาม่ายของอ้วนฮี บุตรชายของอ้วนเสี้ยว คู่ศึกของโจโฉ จึงย่อมถือเป็นเชลยศึก แต่โจผีก็ได้รับนางมาตกแต่งเป็น��รรยาหลวง ในขณะนั้นโจผีอายุได้ 17 ปี ขณะที่นางเอียนสีอายุมากกว่า คือ 22 ปี ซึ่ง��ายหลังเมื่อโจผีได้ขึ้นครองราชย์ ก็ได้สถาปนานางเป็นฮองเฮาด้วย

เนื่องจากการที่โจผีขึ้นครองราชย์ สถาปนาตนเองเป็นฮ่องเต้ จึงทำให้ซุนกวนและเล่าปี่ต้องสถาปนาตนเองเป็นฮ่องเต้ตามไปด้วย ก่อให้เกิดส��าพของสามก๊กอย่างแท้จริง

พระเจ้าโจผีเมื่อได้ปราบดา��ิเษกเป็นฮ่องเต้ในเบื้องแรกนั้นก็ได้ทรงดำริจะทำการกวาดล้างศัตรูทุกคน รวมไปถึงพระอนุชา คือ โจสิด ซึ่งมีสติปัญญา และฝีมือในเชิงการกวี เช่นเดียวกับพระองค์ และเคยเป็นคู่แข่งในการแต่งตั้งรัชทายาทของโจโฉด้วย แต่โจสิดสามารถเอาตัวรอดได้ โดยการแต่งโคลงมีใจความว่า ต้นถั่วเผาต้นถั่ว ในกระทะถั่วร้องไห้ กำเนิดจากรากเดียวกัน เหตุไฉนคิดทำลาย มีความหมายถึง การที่พี่น้องซึ่งมาจากจุดกำเนิดเดียวกัน กลับต้องมาสังหารเข่นฆ่ากัน ด้วยเหตุใด ทำให้พระเจ้าโจผีสะเทือนพระทัย และไม่อาจสังหารพระอนุชาได้ ซึ่งโคลงบทกวีที่โจสิดแต่งขึ้นเพื่อเอาชีวิตรอดนี้มีชื่อเสียงมาก

พระเจ้าเว่ยเหวินตี้ โจผี เป็นฮ่องเต้ที่ครองราชย์ในระยะอันสั้นเพียง 7 ปี เท่านั้น ก็ทรงพระประชวร และเสด็จสวรรคต ในปี ค.ศ. 226

BB  Information

ในส่วนของ BB นั้น ตัวแทนของโจผีได้เลือก Gundam X Divider มาเป็นตัวแทนของโจผี ซึ่งเป็นการนำ Gundam X ตัวเดิมมาติดตั้งอาวุธใหม่แทนเนื่องจาก เซ็คเทิ้ลไลท์ แคนน่อนนั้นเสียหายมากและช่างซ่อมของวอลเชอร์ก็ไม่มีข้อมูลของเซ็คเทิ้ลไลท์เลยเปลี่ยนเป็นการใส่อาวุธใหม่แทน

สีที่ใช้ในงาน

สีขาว  mr.color  no.1
สีดำ   mr.color  no.2
สีน้ำเงิน  mr.color no.5
สีแดง RLM23  mr.color no.114 (ใช้ทาตรงสีแดงที่กลางเขาหละฮะ)
สีแดง Character mr.color no.108 (ใช้ทาลายต่างๆบนตัว)
สีทอง mr.color no.9
แล้วปิดงานด้วย เคลียร์ด้าน top coat

Picture Zone

ก่อนทำสี

หลังทำ

ถอดเกราะออกก็เหม่งอย่างี้หละ :win:

ชอบตอนกางปีกเนี้ยหละ :shy:

โดยรวมแล้วผมขอประเมิณงานตัวเองออกมาซัก  5/10 ดีกว่าเพราะยังเก็บงานไม่ดีในหลายจุดแถมเผาด้วย
ก่อนทำหวัดพึ่งหาย  ทำเสร็จหวัดกินใหม่อีกรอบ :aww:
แถมตัวนี้เป็นโมจีนอีกค่อนข้างทาสียากมากลายก็ไม่ค่อยชัดเท่าไหร่เมื่อวานเห็นแดดกำลังดีเลยลองถ่าย outdoor บ้าง
ตัวนี้ที่รูปน้อยเพราะว่าเมื่อยอะรีบถ่าย :aww: นั่งยองๆถ่ายๆ  หัวเข่าผมก็ไม่ค่อยดีอะ  :str:

Next  Review

ขอฝากบล็อคไว้ด้วยนะคร้าบบบบ
http://rayarzero.exteen.com/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2010, 01:47:41 PM โดย RAYARZERO »
Blog เล็กๆของกระผมครับ จิ้มที่รูปเลย-w-

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
Re: [งานพู่กันตัวแรก]ในที่สุดก็เสร็จซะที BB โจผี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 02:07:52 PM »
โดยรวมสวยดีนะครับ แค่ยังเก็บงานไม่เรียบร้อยหลายจุด เช่น ตัดเส้นและสีที่ทาเลอะออกมา และบางสีที่ทายังไม่เรียบเนียนจนเห็นรอยแปรงได้ชัดเจนครับ

งานแรกได้ขนาดนี้ถือว่าเริ่มต้นได้ดีครับ สู้ๆ ครับเป็นกำลังใจให้

ปล. สีทองเบอร์ 9 มันดูหม่นๆ ไปครับ ถ้าผสมสีเคลียร์เหลืองเข้าไป จะทำให้ดูทองออกเหลืองๆ ดูสวยกว่านี้ครับ  :iconvsign:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ patsawat

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • Like: 5
Re: [งานพู่กันตัวแรก]ในที่สุดก็เสร็จซะที BB โจผี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 02:28:10 PM »
บางจุดยังทาไม่เรียบนะครับตรงสีดำตรงปีกหลังเห็นได้ชัดเลย เวลาสีหนืดๆหรือเปล่าครับ ลอง ผสม rm เพิ่มดูครับ  สังเกตตอนทาดูครับ ว่าเมื่อไหรที่เวลาทา มันเริ่มหนืดๆให้ผสม ลงไปเพิ่ม เวลาทาต้องลื่นๆครับไม่งั้นไม่เรียบ 
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 02:32:38 PM »
ตรงปีกสีดำด้านหลังยังเห็นรอยพู่กันชัดเจนอยู่นะครับ
ลองหาประสบการ์ณดูเรื่อยๆครับ เดี๋ยวก็เรียบเองครับ
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ gogota

• *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 02:37:24 PM »
สียังไม่เรียบในหลายๆจุดนะครับดูแล้วน่าจะผสม Rm น้อยไปนะครับลองผสมให้เยอะขึ้นอีกนิดนะครับให้ข้นประมาณ นมสดอะครับ สีทองผมว่าหมองไปนิดลองใช้โทนที่คุณ zendono7 บอกนะครับสีจะสดกว่ามากครับ ลองทาดูหลายๆตัวครับพอจับหลักได้งานจะง่ายขึ้นเยอะ

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 06:50:32 PM »
ตัดเส้น ครับ ส่วนอื่นๆก็เหมือนคนอื่นๆครับ

ตัวนี้เคยทำแล้ว ผมว่าเป็นตัวที่ฟึกทำสี ชั้นดีเลยครับ

แยกสีมาให้ดีมัก

ออฟไลน์ naroki

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 544
  • Time and space with magic
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 07:52:13 PM »
ตัวแรกทำได้เท่านี้ก็แจ๋วแล้ว  ตัดเส้นซะหน่อยน่าจะสวย

สร้างเพจละนะ
https://www.facebook.com/Narokiastray/

ออฟไลน์ digies13

• *
  • Like: 16
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 08:51:45 PM »
อันนี้ความคิดของผมนะ คือถ้าจะเริ่มลทำสีกับพวก SD ยังไงซื้อของลุงบันจริงๆมาลองทำดีกว่าครับ
เพราะเนื้อพลาสติกต่างกันมากกับของโมจีนเลย   โมจีนเนื้อจะเงามาก ออกนิ่มบางชิ้น กระดาษทรายขัดแล้ว
ทำสีออกมา สีจะเงาๆด้านๆไม่เท่ากันทั้งชิ้น   ต้องอาศัยพ่น Clear ช่วย   
แต่ถ้าโมแท้ ทำสีออกมา แม้ไม่พ่น clear สีจะเรียบเนียนกว่าเยอะครับ

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัว  ยังไงฝึกฝนมากๆ งานจะดีขึ้นเองครับ

ออฟไลน์ ketaza

• เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -2
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2010, 10:29:37 PM »
อันนี้ความคิดของผมนะ คือถ้าจะเริ่มลทำสีกับพวก SD ยังไงซื้อของลุงบันจริงๆมาลองทำดีกว่าครับ
เพราะเนื้อพลาสติกต่างกันมากกับของโมจีนเลย   โมจีนเนื้อจะเงามาก ออกนิ่มบางชิ้น กระดาษทรายขัดแล้ว
ทำสีออกมา สีจะเงาๆด้านๆไม่เท่ากันทั้งชิ้น   ต้องอาศัยพ่น Clear ช่วย   
แต่ถ้าโมแท้ ทำสีออกมา แม้ไม่พ่น clear สีจะเรียบเนียนกว่าเยอะครับ

อันนี้ประสบการณ์ส่วนตัว  ยังไงฝึกฝนมากๆ งานจะดีขึ้นเองครับ

เห้นด้วยครับ ปีกอีกด้านนงรอยชัดเจนไปหน่อย แต่ก็โอเคแล้วสำหรัลตัวแรกโมจีย สู้ๆเพื่อน
ของเล่น ไม่มีวันหมด แต่เงินเราจะหมด เมื่อซื้อของเล่น