ผู้เขียน หัวข้อ: Gatling Gun option part by Kid_D school  (อ่าน 17192 ครั้ง)

ออฟไลน์ wateya_rouge

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 23
  • ^^'' it,Me
Re: Gatling Gun option part by Kid_D school
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 01:07:44 AM »
ไม่ทราบ ถ้าเราจะเอาติด กะ โมเนี่ยติดยังไงครับต้องโม ใช่ัม้ยเอ่ยย
Thailand only !!

ออฟไลน์ Kid_D

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: 34
Re: Gatling Gun option part by Kid_D school
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 03:37:57 PM »
ไม่ทราบ ถ้าเราจะเอาติด กะ โมเนี่ยติดยังไงครับต้องโม ใช่ัม้ยเอ่ยย
ด้านหลังของแบ๊คแพ็คออกแบบมาให้ใส่กับMG RX78-2 ver2 หรือGM ver2 ครับ
ถ้าจะใส่กับตัวอื่นคงต้องดัดแปลงเช่นอาจใช้อีพ็อกซี่หรือพลาสติกมาทำอแดปเตอร์...ซึ่งไม่น่าจะยากเท่าไร
ไว้จะถ่ายรูปด้านหลังมาให้ดู

ออฟไลน์ naioh2

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 80
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 24, 2010, 01:12:57 AM »
งานออกมาได้เนียนมากๆครับ ละเอียดมากๆ :iconcryjoy:

ออฟไลน์ milsim.

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 10:47:21 AM »
สวยดีอ่ะจ้ะ แล้วก็น่าจาหาโมบิลซุมมาจัดท่าสักหน่อยจะสวยมากเลยจ้า
ทีนี้ ในฐานะที่เป็นขามิลิทารี่ การออกแบบมันดูขัดๆตรงที่
ปืนแกตลิ่งที่มีสายส่งกระสุนจากแพคหลัง
มันก็ม่ายต้องมีแมกกาซีนกระสุนแล้วจิ
คุ้นๆว่าแกตลิ่งของจริงมันไม่มีแมกกาซีนนิหน่า... :iconpale:

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 10:53:55 AM โดย milsim. »

• *
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:12:58 AM »
สวยดีอ่ะจ้ะ แล้วก็น่าจาหาโมบิลซุมมาจัดท่าสักหน่อยจะสวยมากเลยจ้า
ทีนี้ ในฐานะที่เป็นขามิลิทารี่ การออกแบบมันดูขัดๆตรงที่
ปืนแกตลิ่งที่มีสายส่งกระสุนจากแพคหลัง
มันก็ม่ายต้องมีแมกกาซีนกระสุนแล้วจิ
คุ้นๆว่าแกตลิ่งของจริงมันไม่มีแมกกาซีนนิหน่า... :iconpale:
ไม่ทราบเลยครับ/ขอบคุณที่มาให้ข้อมูลเพิ่ม
คิดว่าคงทำมาให้กรณีที่โมเดลบางตัวไม่สามารถติดเป้หลังได้ก็ให้ใช้ซองกระสุนแทน
ว่าแต่ถ้าจริงคงยิงได้แค่วินาที-สองวินาทีก็หมดแม็กแส้ว :iconpale:

ออฟไลน์ pigrobot

• *
  • Like: 0
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:20:48 AM »
ขอถามหน่อยครับ ใข้สีทอง x12 ของทามิย่าแต้มกับตัดเส้น มันลบออกด้วยหรอ ผมลองใช้ ทั้ง x20 น้ำมันไฟแช็ค ลบยังไงก็ไม่ออก

ออฟไลน์ EXILE

• *
  • Like: 2
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 11:33:27 AM »

รู้เยอะจังเลยนะตัวเอง แอ๊บไม่เนียนๆ

• *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 01:16:57 PM »
ขอถามหน่อยครับ ใข้สีทอง x12 ของทามิย่าแต้มกับตัดเส้น มันลบออกด้วยหรอ ผมลองใช้ ทั้ง x20 น้ำมันไฟแช็ค ลบยังไงก็ไม่ออก
ต้องพ่นเคลียร์มันทับให้ทั่วๆก่อน/ผิวที่เรียบมันจะทำให้ลบหรือเช็ดออกได้ง่าย
ถ้าแต้มลงบนสีพื้นโดยตรงอาจเช็ดไม่สะอาดและอาจทำให้สีพื้นหมองหรือหลุดถ้าเช็ดแรงไป
(สีอินาเมลทามิย่าขวดสี่เหลี่ยมนะ)

• *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 30, 2010, 06:22:30 PM »
ต้องพ่นเคลียร์มันทับให้ทั่วๆก่อน/ผิวที่เรียบมันจะทำให้ลบหรือเช็ดออกได้ง่าย
ถ้าแต้มลงบนสีพื้นโดยตรงอาจเช็ดไม่สะอาดและอาจทำให้สีพื้นหมองหรือหลุดถ้าเช็ดแรงไป
(สีอินาเมลทามิย่าขวดสี่เหลี่ยมนะ)

ขวดเหลี่ยมนั้นแหละคับ จะพ่นเคลีย ไม่พ่น ลบไม่ออกเหมือนกันหมดมัน(ไม่ออกเลยนะไม่มีสีติดที่ทิชชูเลย แต่ใช้ทินเนอร์ กันเซ กลับลบออก งงกะมันจริงๆ ผมเคยเห็นมีคนโพสถามว่าลองเอาผมสกัน x20 ที่เป็นทินเนอร์อีนาเมล แล้วสีมันตกตะกอน ใช้งานไม่ได้ มีคนมาตอบว่าสีมันเปลียนสูตรตั้งแต่เมือไรไม่รู้ เพาะเขาใช้แล้วก็ลบไม่ออก ก็เลยงง ว่า คุณลบออกได้ยังไง เพราะถ้าเอาทินเนอร์กันเซ ลบละก็งานเข้าแน่นอน รบกวนดูปีที่ผลิตสีได้มั้ยครับ อยู่ด้านหลังขวดตรงบาโค็ต ของผมมันปี 2006 ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2010, 06:35:20 PM โดย pigrobot »

• *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 12:24:51 PM »

ขวดเหลี่ยมนั้นแหละคับ จะพ่นเคลีย ไม่พ่น ลบไม่ออกเหมือนกันหมดมัน(ไม่ออกเลยนะไม่มีสีติดที่ทิชชูเลย แต่ใช้ทินเนอร์ กันเซ กลับลบออก งงกะมันจริงๆ ผมเคยเห็นมีคนโพสถามว่าลองเอาผมสกัน x20 ที่เป็นทินเนอร์อีนาเมล แล้วสีมันตกตะกอน ใช้งานไม่ได้ มีคนมาตอบว่าสีมันเปลียนสูตรตั้งแต่เมือไรไม่รู้ เพาะเขาใช้แล้วก็ลบไม่ออก ก็เลยงง ว่า คุณลบออกได้ยังไง เพราะถ้าเอาทินเนอร์กันเซ ลบละก็งานเข้าแน่นอน รบกวนดูปีที่ผลิตสีได้มั้ยครับ อยู่ด้านหลังขวดตรงบาโค็ต ของผมมันปี 2006 ขอบคุณครับ

ลองทาและเช็ดให้ดูครับ เช็ดออกแต่ (ออกยากกว่าสีดำและขาวที่ใช้ตัดเส้น) ค่อยๆเช็ด ถ้าเช็ดแรงจะทำให้สีพื้นข้างล่างหมองและลอกได้ (จึงบอกว่าต้องเคลียร์มันทับมากๆ)มีคนบอกว่าX-20เช็ดสีอคริลิกไม่ออก...ผมลองเช็ดแรงๆแล้ว "ออก" สีหลุดออกมาเลย
ส่วนทินเนอร์กันเซ่ สามารถลบสีอินาเมลออกได้ปกติอยู่แล้ว
เรื่องสีอินาเมลเปลี่ยนสูตร...ผมเคยอ่านความเห็นนั้นและไม่ทราบว่าเปลี่ยนจริงไหม...จากที่ซื่้อมาใช้เมื่อสองปีก่อน แรกๆก็ใช้งานดี พอหลังๆมันก็เกิดปัญหาเช็ดออกยากและไม่ค่อยละลายกับตัวทำละลายของมันจริง(X-20) ...
ผมเคยปรึกษากับผู้ที่เคยทำงานโรงงานสีเขาให้ความเห็นว่า สารยึดเกาะในเนื้อสี(binder)ที่ส่วนใหญ่เป็นสารจำพวกเรซิ่น,ลาเท็กซ์,ไวนิล,อิพอกซี่หรือสารสังเคราะห์อื่นๆ binderเปลี่ยนส

• *
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2010, 08:04:27 PM »
ขอบคุณ คุณ Kid_D มากๆเลยครับที่ให้ความกระจ่าง แถมมี

ออฟไลน์ gorn_gang

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -28
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:59:03 PM »
 :iconnasty:

สอบถามหน่อยครับว่าคุณ KID หาซื้อ Resin พวกนี้มาจากไหนหรือครับ รบกวนด้วยนะครับ

• *
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:36:08 PM »
แกตลิ่งกันชุดนี้ได้มาจากSmileGK เป็นงานHQ+ ของTMG ที่เขาทำขึ้นมาเพื่อเป็นทางเลือกใหม่สำหรับคนทีทยังไม่ชำนาญในงานเรซิ่นหรือ
คนที่ขี้เกียจตัดเกจอย่างผม
ซึ่งตัวนี้อาจกล่าวได้ว่าเป็นprototypeสำหรับงานTMGตัวอื่นๆ
ซึ่งจากที่ลองงานมาถือว่าดี สู้กับของนอกได้สบาย (เนื้อดีกว่าไนติงเกลที่ผมกำลังWipอยู่มากมาย)
ผมว่าถ้าเขาทำออกมามีคุณ

ออฟไลน์ gorn_gang

• ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: -28
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 07:52:30 PM »
 :iconwinks:

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ