ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งงาน [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka  (อ่าน 12817 ครั้ง)

ออฟไลน์ poded

• Verified User
  • ต่อดิบตัดเส้น
  • *
  • Like: 0
Re: ส่งงาน [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:29:23 AM »
บางจุดยังมีเลอะอยู่พอควร คิดว่าอาจจะรีบจับเกินไปจนเป็นรอย ? ไม่ก็พ่นจนเยิ้มขึ้นขาว ?

ดีคอลตัดห่างเกิน ทำให้บางส่วนตรงจุดโค้ง เผยอออก

ไม่ได้ตัดเส้น ?

สู้ ๆ ครับผม

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
Re: ส่งงาน [๑ : ๑๐๐] wing gundam ver.Ka
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:17:16 AM »
อืมเอาเป็นว่าทีละStep ละกัน

1. การอุดขัด เช่นปีก เข้าใจว่าตัวนี้โมรุ่นเก่าๆยังแยกขิ้นไม่ดี แนะนำว่าให้ศึกษาจากหนังสืออย่างHobby Japan เยอะๆ ซึ่งเขาจะมีทริคแยกชิ้นอุดขัด แล้วลองบ่อยๆ บางเวปส่วนปีกนี่เขาตัดแยกชิ้นเป็นสีๆได้เลยนะ

2. ดูหยาดเยิ้มไปนิด คงเพราะพ่นใก้ลไป แนะนำว่าเวลาพ่นตอนแรกให้พ่นห่างๆก่อนเพื่อวัดระยะ แล้วค่อยๆย่นระยะให้สั้นลง อย่าพ่นใกล้ตั้งแต่แรกแล้วถอยเพราะถ้าเยิ้มไปแล้วแก้ไม่ได้นอกจากทำสีใหม่

3.ตัดเส้น ควรจะตัดเส้นครับ เพื่อที่จะได้ดูมีมิติงานไม่เรียบ

4. ดีคอล แนะนำดีคอลน้ำแล้วจะติดใจ สติ๊กเกอร์ช้าเร็วก็ลอกอยู่ดี สู้ดีคอลน้ำไม่ได้หรอกมันเรียบกว่าเยอะ

5. ถ้ายังไม่มั่นใจ จบงานด้วยเคลีย์ด้านจะช่วยกลบจุดผิดได้ดีกว่าเคลีย์เงา
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ panupong05

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -30
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:18:36 AM »
หุหุ เคลีย หนา เหมือนมีอะไรมาหุ้ม เลย หุหุ

แต่ก็ ดูแปลกๆดีเหมอืนกาน คับ สู้ๆนะคับคุนพี่

ออฟไลน์ Gundam_iTTo

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 0
  • C.E. Alcohol Collector
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:19:50 AM »
ตัวแรกได้ขนาดนี้ เจ๋ง กว่าผมอีก
สุดยอด แล้วครับ สู้ต่อไปครับ..............

ออฟไลน์ shishi

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 34
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 10:07:43 AM »
(เดาเอาเองว่า)อยากได้สีมันๆเลยพ่นจนเห็นว่าชิ้นมันมันใช่มั๊ยครับ
ทีสีมันต้องใจเย็นๆครับ พ่นไปทีละชั้นๆปล่อยให้แห้งแล้วค่อยพ่นต่อซัก 2-3 รอบดีกว่าครับพ่นอัดๆก็เยิ้มอย่างงี้แหละครับ
(เพราะตัวแรกผมก็ส

ออฟไลน์ otomo

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: -10
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 12:54:40 PM »
คนอื่นแนะนำไปเยอะแล้ว

ผมขอเพิ่มเติมตรงสีเงินละกัน

สีเงิน Metallic silver ของ layland จะมีเม็ดสีเงินที่ค่อนข้างหยาบครับ ถ้าพ่นเป็นสีเงินเปล่าๆ กับชิ้นงานเล็กๆ อย่างโมเดล  จะดูไม่ค่อยสวย   สีนี้จะเหมาะกับการทำสีต่างๆแบบ metallic โดยการพ่นสีเงิน metallic ก่อน  แล้วตามด้วยเคลียร์สีต่างๆ  เม็ดสีเงินที่หยาบจะช่วยทำให้เวลาที่พ่นทับด้วยเคลียร์สีต่างๆเห็นประกายได้ชัด

ถ้าจะพ่นสีเงินอย่างเดียว แนะนำให้ใช้สี leaving silver ซึ่งเม็ดสีจะละเอียดมากกว่า  แล้วถ้าต้องการให้มันเกิดประกายระยิบๆ ก็พ่นทับด้วย metallic silver บางๆอีกที

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 01:59:31 PM »
ในนามของมือใหม่เหมือนกันนะครับ ก็ อุดขัด  ตัดเส้น อิอิ ค่อยๆฝึกไปเรื่อยๆครับ จากตัวแรกทำหนึ่งอาทิตย์เพราะสมาธิยังไม่ดี ตัวสองก็จะใช้เวลาเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ  เพราะมีสมาธิเพิ่ขึ้น(เก็บ EXP มาจากตัวแรก) ทำไปเรื่อยๆครับอย่าใจร้อน  ทุกอย่างก็จะดีครับ  :iconhihi: