ผู้เขียน หัวข้อ: [ 1/144 Nu Gundam ]  (อ่าน 10197 ครั้ง)

ออฟไลน์ supermodel

• Verified User
  • ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
[ 1/144 Nu Gundam ]
« เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 02:59:42 PM »
ต่อจาก WIP นี้นะครับ http://www.thaigundam.com/forum/index.php?topic=17850.0

เสร็จแล้วครับก็เลยนำรูปมาลงในห้องนี้ซะเลย จริงๆ ตัวนี้เป็นตัวที่เหลือค้างสต็อกตอนที่ผมเปิดร้านขายโมเดลนะครับ ดองอยู่นานก็เลยเอามาทำสีเก็บลงตู้ดีกว่านอนอยู่ในกล่อง เชิญทัศนาพร้อม ติ ชม ได้เลยครับ

สีที่ใช้นะครับ
1. รองพื้น
2. Steel + Silver โครงใน, โล่ด้านใน
3. Black + Blue + White ผสมออกมาเป็นสีที่ผมตั้งอยู่ด้านบนสุดนะครับ
4. Red
5. Yellow
6. White
7. Silver
8. Gold เป็นสีกระป๋องนะครับ ลืมถ่ายมาด้วย
9. Clear

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

เริ่มด้วยด้านหน้า, ด้านข้างและ ด้านหลัง

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

ช่วงบน

ช่วงล่าง

โล่ด้านใน

ใส่ฐานหน่อยนะครับ ผมไม่มีฐานดำเลยครับเหลือแต่ฐานเขียวอันนี้ เพราะลูกค้าสั่งไว้แล้วไม่มาเอาครับ  :iconfreak:

สุดท้ายครับ อันนี้เป็นโต๊ะทำงานผมและก็เป็นที่ถ่ายรูปด้วยครับ

ขอบคุณทุกท่านที่ทัศนาครับ และคำ ติ ชม เป็นกำลังใจเพื่อพัฒนาตัวเองในโอกาศต่อๆ ไปครับ  :iconwish:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:04:26 PM โดย supermodel »
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ titans03

• มือใหม่หัดต่อ
  • *
  • Like: 1
Re: [ 1/144 Nu Gundam ]
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 03:14:52 PM »
รายละเอียด ยอดเยี่ยมมากเลยครับ สวยดีครับผม :icongift:

ออฟไลน์ isara1234

• เริ่มหัดทาสี
  • Like: -40
  • เด็กทำจับฉ่าย(หัดทำทุกอย่าง)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2010, 05:09:58 PM »
ทำได้ดีเลยครับ เนียน ลายละเอียด สุดยอดครับ

ออฟไลน์ nase

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 60
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 10:47:52 AM »
รายละเอียด ดีมากเลยครับ เดินลายก็สวย :iconlike:

ออฟไลน์ pungpung

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: 5
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 28, 2010, 11:22:27 AM »
ใส่รายละเอียดสีได้สวยมากครับสุดยอดมาก

ปล

nu 144 นี่เวลายืนจะหงายหลังไหมครับ หนักฟันแนลไหม ครับ

• *
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 12:06:56 AM »
ใส่รายละเอียดสีได้สวยมากครับสุดยอดมาก

ปล

nu 144 นี่เวลายืนจะหงายหลังไหมครับ หนักฟันแนลไหม ครับ

จัดท่าทางยืนไปด้านหน้านิดหน่อยก็ไม่หงายหลังแล้วครับ ดูจากรูปแรกๆ ก็ได้ครับผมตั้งให้ยืนเฉยๆ ไม่หงายหลังครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 03:51:29 PM »
งานสวยมากครับ ดูสะอาดตาดีแท้  :iconwish:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 04:36:35 PM »
นิว 1/144 มันหล่อจริงๆ

น่าจะมีดีคอลอีกซักนิด  :iconwinks:

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 06:49:35 PM »
สีของMAXนี่เป็นยังไงบ้างครับ เป็นอีนาเมลหรืออคลีริคแล้วใช้ร่วมกับgunzeได้หรือเปล่า ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

• *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:01:29 PM »
สีของMAXนี่เป็นยังไงบ้างครับ เป็นอีนาเมลหรืออคลีริคแล้วใช้ร่วมกับgunzeได้หรือเปล่า ไม่เคยเห็นมาก่อนเลย

ตอบให้ครับ พอดี ผมก็ใช้อยู่

สีของ   เป็นสี อคลีริค ครับผม ผสมได้ กับ ทินเน้อร์ ทุกยี้ห้อ สามารถใช้รวมกับ gunze ได้ด้วยครับ และ ผสมได้กับทามิย่า แต่ไม่ค่อย ดีนัก แต่ จาก ปากบอกเล่า บอกว่า ผสม กับ สีของ ไกอา ทำให้สีตก ตะกอน ได้  ซึ่งผมยังไม่เคยลองครับ

แตกต่าง กับ สี gunze ยังไง

ของ   แรงยึดเกาะ ของสี ดีกว่า ครับ ถ้าทิ้งให้แห้ง 1วัน เอาทินเน้อร์ มาลบ ต้องออกแรง ถู กันเลยทีเดียว   และสีสัน จะสดมากกว่าด้วยครับ

ตัวสีมีความหนืด ไม่เหลว มากเกินไป  สามารถผสม และ มากรอก ลง แอร์บรัช ได้สบายเลยทีเดียว และ สามารถ ทาด้วยพู่กัน ได้ ง่ายๆ อีกด้วยครับ :iconwink:

เรื่องเนื้อสี มีเนื้อสี เยอะ ครับ สี ขาว พ่น แปปๆ เดียวเต็ม ชิ้น 1รอบก็เพียงพอ จากปกติ ต้องพ่นหลายๆ รอบถึงจะเต็มชิ้น

แต่ข้อเสียคือ กลื่น มันสุดยอดมาก เปิดที นี้ หงาย เงิบเลย  :iconcry:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 29, 2010, 07:05:17 PM โดย nase »

• *
    • Facebook
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 08:27:12 PM »
ขอบคุณสำหรับคำชมครับ ดีคอลผมหาซื้อไม่ค่อยได้ ที่ phuket หาไม่ได้เลยกำลังสั่งจาก samuel ครับตัวถัดๆ ไปจะพยายามติดแล้วครับ

สี   จากที่ใช้นี่ผมชอบเรื่องเนื้อสีครับมันข้นมากพ่นได้เยอะครับ เรื่องยึดเกาะนี่โอเคครับ และก็สามารถผสมกับสี กันเซ่ ได้ครับ

ข้อเสียคือกลิ่น แต่ก็รับได้ครับ

ออฟไลน์ SNRI

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 32
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 29, 2010, 09:05:18 PM »
โอ้  กลิ่นแสนจะดุเดือดนี่เอง
รับ1:144 gundam seravee 2 แบบต่อดิบครับ
ใครอยากปล่อย IM มาเลยครับ

ออฟไลน์ walther

• *
  • Like: 12
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 12:02:51 AM »
หาซื้อได้ที่ไหนเหรอครับสีMAXเนี้ย เพื่งจะเคยเห็น
ขอบคุณครับ

• *
    • Facebook
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:09:24 AM »
ลองดูที่เว็บเพื่อนบ้านนะครับ

ออฟไลน์ patsawat

• Like: 5
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 02:32:28 AM »

ตอบให้ครับ พอดี ผมก็ใช้อยู่

สีของ   เป็นสี อคลีริค ครับผม ผสมได้ กับ ทินเน้อร์ ทุกยี้ห้อ สามารถใช้รวมกับ gunze ได้ด้วยครับ และ ผสมได้กับทามิย่า แต่ไม่ค่อย ดีนัก แต่ จาก ปากบอกเล่า บอกว่า ผสม กับ สีของ ไกอา ทำให้สีตก ตะกอน ได้  ซึ่งผมยังไม่เคยลองครับ

แตกต่าง กับ สี gunze ยังไง

ของ   แรงยึดเกาะ ของสี ดีกว่า ครับ ถ้าทิ้งให้แห้ง 1วัน เอาทินเน้อร์ มาลบ ต้องออกแรง ถู กันเลยทีเดียว   และสีสัน จะสดมากกว่าด้วยครับ

ตัวสีมีความหนืด ไม่เหลว มากเกินไป  สามารถผสม และ มากรอก ลง แอร์บรัช ได้สบายเลยทีเดียว และ สามารถ ทาด้วยพู่กัน ได้ ง่ายๆ อีกด้วยครับ :iconwink:

เรื่องเนื้อสี มีเนื้อสี เยอะ ครับ สี ขาว พ่น แปปๆ เดียวเต็ม ชิ้น 1รอบก็เพียงพอ จากปกติ ต้องพ่นหลายๆ รอบถึงจะเต็มชิ้น

แต่ข้อเสียคือ กลื่น มันสุดยอดมาก เปิดที นี้ หงาย เงิบเลย  :iconcry:

ที่บอกว่าทาด้วยพู่กันได้ง่ายๆนี่คือง่ายกว่าของกันเซ่ยังไงหรอครับแถลงหน่อยครับ เพราะจากที่ผมใช้สีกันเซ่มาก็จะมีบางสีทาง่าย กับบางสีที่ทาติดยาก

v
v
ขอบคุณครับคุณ nase  :iconvsign:
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 30, 2010, 11:46:33 AM โดย patsawat »
ทำไงดีอยู่ดีๆก็หมดไฟซะงั้น  ><

• *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:25:51 AM »
เรื่อง ทาด้วยพู่กัน ผมเคยลอง ทาดูครับเป็น สีขาว ทาลงบนชิ้นพลาสติกสีดำ ผล ว่า แค่ ทารอบเดียว ก็ กลบสีดำมิดแล้วครับ

และทาง่ายมากด้วย ปกติเจอ สีขาวจะพบว่ามันเหลว และใส ทาให้เรียบยาก  แต่   จะข้น กว่า กันเซ่ ครับ ถ้าไม่รังเกรียจ ว่างๆ จะรีวิวให้ดูครับ  :iconlove:

ออฟไลน์ panupong05

• *
  • Like: -30
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 30, 2010, 08:33:31 AM »
ลายละเอียด สุดๆ เลยตัวนี้ อิอิ