ผู้เขียน หัวข้อ: วิธีทำผลงาน "พักรบ" งาน gunpla ครั้งที่ 16  (อ่าน 6467 ครั้ง)

ออฟไลน์ ddt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -7
วิธีทำผลงาน "พักรบ" งาน gunpla ครั้งที่ 16
« เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:01:02 PM »
ผ่านตาไปบ้างแล้วนะครับ กับผลงานของผม มาดูวิธีทำกันดีกว่า ไว้เป็นไอเดีย

เริ่มจากซื้อฐานไม้ (จริงๆมันไว้วางกระถ่างต้นไม้มา 60 บาท) แล้วใช้ดินญี่ปุ่นปั้นให้เป็นพื้น เอา runner (แผงโมเดล) มาปักเป็นเสา

อุดรูที่เท้า ไม่ได้อุดทุกตัว อุดเฉพาะตัวที่นอนพอครับ (ไม่ทัน แหะ แหะ)

เจาะหลังที่ยื่นออกมาแล้ว อุด จากนั้นก็ขีดให้เป็นลาย

ประกบไหล่ แล้วขัด (อันนี้ก็ใช้วิธี ตัดตรงเบ้าจะได้ใส่ที่ไหล่ได้ หรือเรียกกันว่าเทคนิคเลข 8 นั้นแหละ)

อุดตัดเสร็จแล้ว

ข้างหลัง อันนี้ต้องขัดด้วยนะครับ

ผมนี่ปั้นมาเพิ่มใหม่เลยครับ

ตรงนี้ทำการเจาะกระโปรงให้โปร่งจะได้เหมือนเกราะหน่อย

จากนั้นก็เสียบไม้เอาไปทอด (ไม่ใช่เฟ้ย) พ่นขาวให้หมดก่อน แล้วค่อยแยกทำสี

ระหว่างทำ วงแตก เนื่องจาก ตัวต่อบินมาเล่นโมเดล ตรูซะงั้น

จากนั้นก็ปั้นดินญี่ปุ่นให้เป็นวงกลมๆ แล้วก็วาดหน้าเป็น halo (อะไรทำเองได้ก็พยายามทำ จะได้ประหยัด)

อันนี้พ่นสีไประดับหนึ่งแล้ว ซูมให้เห็นพื้นผิวแบบทราย อันนี้ใช้แปรงสีฟัน ที่ไม่ใช้แล้วทำครับ ปัดๆกดๆ ปล. อย่าเอาแปรงที่ใช้อยู่มาทำนะจ๊ะ

ตาก็พ่นเงินก่อน แล้วตามด้วยเคลียเขียว ใส่กระโปรงยาวสามนางเลย

ฉากแล้วเสร็จ

ตัวแล้วเสร็จ

ประกอบร่าง เอ็นจิ้นโซล (ตาข่ายใช้ถุงใส่ของ ตัดมาแล้วพ่นสี ขอบตาข่ายก็ใช้กระดาษ A4 ตัดแปะนั้นแหละ)

ตอนแรกจะใช้ตาข่ายเป็นสีขาวไปเลย แต่พอดีเห็น

ออฟไลน์ NewtypeX

• Verified User
  • เริ่มหัดทาสี
  • *
  • Like: -179
Re: วิธีทำผลงาน "พักรบ" งาน gunpla ครั้งที่ 16
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:06:29 PM »
ผมไปส่งอย่างแน่นอน งั้นแปลว่างานบอลชายหาดของคุณสินะ

ออฟไลน์ ddt

• ต่อดิบตัดเส้น
  • **
  • Like: -7
Re: วิธีทำผลงาน "พักรบ" งาน gunpla ครั้งที่ 16
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 07:08:30 PM »
ผมไปส่งอย่างแน่นอน งั้นแปลว่างานบอลชายหาดของคุณสินะ
ครับ  :iconlol:

ออฟไลน์ Off-Songwut

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • Like: 50
  • SongwutOffice
    • songwutoffice.blogspot.com
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 08:37:09 PM »
สวยน่าเล่นมากๆครับ
 :iconlol: :iconlol: :iconlol:
ได้เห็นวิธีทำด้วย (ชอบดูวิธีทำจริงๆ)
 :iconwish: :iconwish:

ออฟไลน์ bangbang04

• กัน-โอตะ
  • Like: 54
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 09:03:28 PM »
อ้อของคุณ DDT นี่เอง แต่ผมชอบแบบน้องๆที่เป็นตัวอย่างมากกว่าครับ (ฮา)

เคยเห็นหลายคนถามว่าไดโอราม่าทำไง ก็แบบนี้แหละ ง่ายๆไม่ต้องยุ่งยากอะไรมาก (ฉากทะเลทรายจะเป็นฉากที่ง่ายลงทุนน้อยกว่าฉากอื่นๆ) ถ้าเพิ่มต้นไม้ต้นหญ้าเปลี่ยนสีดินก็ทำป่าได้แล้ว (ต้นไม้พุ่มไม้จำลองพอจะมีขายตามร้านอุปกรณ์)
ย้าย Blog ใหม่แล้วจ้า
http://bang04.blogspot.com/

ออฟไลน์ supermodel

• ฝึกพ่นสีกระป๋อง
  • *
  • Like: 23
    • Facebook
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 11, 2010, 11:04:38 PM »
ไอเดียเก๋ดีครับ
ชมผลงานผมได้ที่ Facebook นี้นะครับ
https://www.facebook.com/surakits

ออฟไลน์ NeoX

• กัน-โอตะ
  • Like: 41
  • HG Collecter [BlAcK] เถิดเทิง
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 09:54:05 AM »
แรงบัลดาลใจ มาจากนี้ นี่เอง...  :iconlike:

ออฟไลน์ Mojojo_joe

• กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 15
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:12:28 AM »
ไอดีดีมากๆเลยครับ คนในบอร์ดเราส่งกันเยอะเลยเนอะๆ

ออฟไลน์ Cowboy VI

• ลองพ่นแอร์บรัช
  • *
  • Like: 1
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 11:19:13 AM »
อร๊างงง~~ สาวๆ น่ารัก น่าชม น่าฉุด......เอ๊ย ! งานครีเอตดีครับ ชอบๆ  :iconlol: :iconlol:
SDX Sangokuden....สาธุ~ (-/\-)

ออฟไลน์ zendono7

• TG STAFF
  • กัน-โอตะ
  • *
  • Like: 13
  • ศิลปิน พู่กัน
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2010, 12:04:08 PM »
ไอเดียดีมากครับ รอบหน้า เอาแนว ยิมนาสติกเลย อิอิอิ  :iconnasty:
เมื่อมือที่จับพู่กันข้างนี้ มันเปลี่ยนเป็นสีแดงฉาน..มันร่ำร้องให้ฉันต้องเพียรพยายาม และสู้ต่อไป